Đã có ai trade nên cơm nên cháo mà không cần đến kinh nghiệm giao dịch?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,351
Xin chào cả nhà!

Để trả lời cho câu hỏi đặt ra ở tiêu đề, mời mọi người hãy cùng tham khảo một vài ý kiến được mình dịch ra từ Quora nhé! Nếu anh em có đóng góp gì thì đừng ngần ngại comment ở bên dưới nha...

------------------------​

Câu trả lời của Erich Senft

Tôi nhớ đã từng xem một cuộc phỏng vấn với một trader nổi tiếng (xin lỗi, tôi không nhớ đó là ai), nhưng tôi vẫn nhớ như in điều ấn tượng mà anh ấy đã chia sẻ, đó là: "Bất cứ ai cũng có thể trở thành một trader thành công. Tất cả những gì bạn cần làm là xem biểu đồ 8 giờ/ ngày trong 10 năm!"

Thú thật, mặc dù tôi thừa nhận lời khuyên ấy có vẻ không thực tế cho lắm, nhưng tôi hiểu thông điệp mà anh muốn truyền đạt là khi nói đến giao dịch, không có sự thay thế nào cho việc thực hành cả.

Vâng, có một vấn đề đến giờ vẫn gây ra không ít tranh cãi: "Liệu day trading có thể mang lại được lợi nhuận hay không?". Một vài trader sẽ nói đó là cách duy nhất để họ liên tục kiếm tiền, trong khi những người khác lại cho rằng day trading chẳng khác gì xé tiền của bạn thành những mảnh nhỏ rồi để gió thổi bay đi...

Vậy ai đúng, ai sai? Cả hai đều có thể đúng, đều có thể sai.

Bạn sẽ thấy câu trả lời đúng duy nhất khi đó là câu trả lời phù hợp với bạn. Trading là một công việc rất cá nhân. Những gì tôi coi là rủi ro chấp nhận được thì bạn có thể xem là quá mạo hiểm và ngược lại. Và trong khi tôi có thể nói với bạn về các tín hiệu và thị trường mà tôi thấy thuận lợi, thì bạn có thể thấy chúng không hữu ích chút nào vì chúng không phù hợp với tính cách của bạn!

Tôi nghĩ rằng một trong những điều tốt nhất bạn có thể làm trong nỗ lực học trading là bắt đầu giao dịch, ngay cả khi chỉ là trên tài khoản demo. Sau đó đừng quên ghi lại nhật ký giao dịch cho riêng mình và bạn sẽ bắt đầu nhận ra các mô hình, tốt và xấu. Bạn có thể hiểu rất nhanh những gì hiệu quả và không hiệu quả với bản thân; những gì bạn cảm thấy thoải mái và những gì không. Đây là những thông tin mà không tài nào bạn thu thập được trừ khi chịu giao dịch!

Vậy, nếu bạn nghiêm túc muốn học trading thì tôi khuyến khích bạn nên bắt đầu trade càng sớm càng tốt. Khi nói đến trading, kinh nghiệm thực sự là người thầy xịn nhất!

Câu trả lời của Kenneth John McPherson

Tôi đã tìm hiểu về giao dịch Forex khi biết đến nó từ năm 1998, nhưng mãi đến năm 2012 thì tôi mới đủ tự tin để mở một tài khoản demo.

Sau ngần ấy năm giao dịch, tôi nhận ra rằng, tốt nhất bạn nên dành thời gian giao dịch trên tài khoản demo, nhưng hãy làm điều tương tự với cùng mức vốn cho tài khoản real nhé! Nếu không, bạn chỉ làm rối tung nhận thức của mình về thị trường lên và không thể tuân thủ theo kế hoạch để đạt được thành công của riêng bạn.

Câu trả lời của Rehab Khojah

Nếu bạn không có kinh nghiệm giao dịch thì ít nhất là bạn nên học về các nguyên tắc giao dịch, cho dù bạn trade Forex, chứng khoán hay futures, bởi vì với kiến thức trading trong tay, bạn có thể trade bất cứ thị trường nào bạn muốn.

Hãy giữ kỷ luật, không có tâm lý cờ bạc, luôn luôn có một mức dừng lỗ, đọc tin tức. Đừng tham khảo quá nhiều lời khuyên, vì điều đó sẽ khiến bạn rối như gà mắc tóc. Và điều quan trọng nhất là đừng sử dụng đòn bẩy quá nhiều, tối đa là gấp 5 lần tổng số vị thế của bạn.

Hãy nhớ trong đầu rằng, trading giống như việc tung một đồng xu, vì vậy kết quả sẽ là 50:50. Nếu cần tăng tỷ lệ lợi nhuận, bạn phải học cách sử dụng các công cụ và công cụ ở đây chính là phân tích kỹ thuật.

Thông thường, broker của bạn sẽ cung cấp nền tảng phân tích kỹ thuật (như MT4, MT5), nhưng tất cả đều thiếu công cụ giúp bạn cải thiện giao dịch của mình. Bạn phải tự xây dựng trading station cho riêng mình bằng hai nguồn lực chính của thị trường tài chính là Reuters hoặc Bloomberg.

Chúc bạn may mắn!

Nguồn: quora
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Bài viết hay. quan trọng là kinh nghiệm sml liên tục sẽ giúp bạn kiếm tiền sau 5 năm giao dịch nếu bạn không bỏ cuộc giữa chừng. đa phần mọi người đều hy vọng giàu trong chốc lát với trading:)

mình đang hướng dẫn cho đứa cháu trade FX theo nguyên tắc quản lý vốn (vốn $500, lot luôn luôn là 0,01 lot, chưa vội đặt tp nhưng stop loss thì luôn luôn có sl 100%). Nó trade được 2 tháng rồi, dính sl khá nhiều, nhưng vẫn lời, đến giờ lời trên 5%. Từ đây mình rút kinh nghiệm là quản lý vốn chặt sẽ thắng thị trường thôi, kinh nghiệm tính sau.

Bất cứ ai cũng có thể trở thành một trader thành công , nếu tìm được một người thầy hướng dẫn giỏi thì không cần đến kinh nghiệm giao dịch cũng có thể thu nhận lợi nhuận ổn định !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên