Đã đến lúc loại bỏ những khái niệm dư thừa

Anh Ka

Active Member
959
1,070

"LÒNG THAM, CẢM XÚC, FOMO"

Đêm qua, tôi vừa quay lại quá khứ để xem xét lại chính mình vào lúc căng thẳng nhất.
Tôi trade với khối lượng gấp 10, 20 lần bình thường so với tài khoản $200.
$200 chẳng phải là số tiền lớn đối với đại đa số Traders.
Và thứ chúng ta nghiên cứu ở đây chính là cảm xúc của một thằng Trader nếu anh ta chỉ có $200 và trade với khối lượng lớn bất thường như thế.

Tuyệt nhiên một con bạc không thể biết mình đang làm gì bởi vì anh ta có lý do hợp lý để làm điều đó.
Và thứ chúng ta xem xét ở đây là LÝ DO HỢP LÝ.
Nó nằm ở đâu ?
Vì sao lại gọi là lý do hợp lý ?
Tham lam như vậy mà gọi là hợp lý.

Vấn đề là CÓ. Và nó đang hiện diện.
Con người chúng ta chia ra làm hai loại, hai phần:
  • Thiên não trái (hệ thống suy nghĩ nguyên tử)
VD: yes or no
Vì A như vậy nên suy ra B
Nhờ những người như vầy mà chúng ta ngày nay có chiếc máy vi tính để sài.

• Thiên não phải (hệ thống suy nghĩ lượng tử)
VD: not sure or not really
Albert Einstein ngồi một chỗ có thể suy nghĩ và tưởng tượng về cả vũ trụ.
Nhờ những người như vầy mà chúng ta ngày nay có những kịch bản và bộ phim vượt ra xa cả mọi thực tế, cực kỳ ăn khách như Iron Man, Avengers.

Dù thiên não nào thì bạn cũng là một thiên tài.
Và vấn đề là bạn không thể dùng bài học của những người khác để có thể áp dụng cho mình.
Bởi vì nó được biểu đạt chủ yếu hoàn toàn dưới góc độ NGUYÊN TỬ.
Chỉ dùng để tham khảo.

Bạn không thể học hỏi được gì nếu như người bạn học thiên về phần não ngược lại của bạn.

Lý do vì sao người ta và cả bạn đã hiểu chính mình rồi nhưng vẫn lại thất bại ?
Bởi vì bạn không thể dùng hệ thống này để điều khiển hệ thống kia.
Mỗi bên có nguyên tắc hoạt động riêng của nó.
Để cả hai hệ thống có thể phối hợp hoạt động với nhau, bạn phải hiểu cách thức nó hoạt động.

ó là câu hỏi của riêng bạn và riêng tôi.
Sẽ luôn có cách để cho người thiên não phải thành công trong lĩnh vực Trading.

Và sẽ càng khó khăn hơn cho những người thiên về cả hai bán cầu.

THÓI QUEN
Trong hệ thống nguyên tử, bạn có thể ngay lập tức nhận ra mình đã sai ngay chỗ nào.
Nhưng trong hệ thống lượng tử, nó sẽ luôn cố gắng tìm lý do vì sao bạn không vào lệnh tiếp đi, lỗ có bao nhiêu đâu và vào lệnh khối lượng lớn nữa đi và hy vọng nữa đi.
Một lần vào lệnh ăn, nó sẽ củng cố cho quyết định lần sau.
Và thế là lần sau lại ăn tiếp.
Và thế là lý do ngày càng hợp lý ở cả NGUYÊN TỬ và LƯỢNG TỬ.

PRO TRADER
Tuyệt nhiên, trong trading không có lần sau.

NÃO BỘ
Luôn nhớ, trong não bộ luôn có những phần bạn không thể điều khiển theo cách thông thường.

Chúc bạn thành công, thiên tài.

Bức tường danh vọng

Đính kèm

576.1 KB · Xem: 1

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
nhận định sau mình được đọc tù người có kinh nghiệm (tất nhiên chuyên môn của họ cũng xuất sắc nữa):
"biến động giá đa số là ngẫu nhiên, chúng ta có được lợi nhuận chỉ khi nó chuyển động có trật tự."
-> rất ít khi giá đi theo trật tự theo bài vở chúng ta được học. hãy dành thời gian theo dõi nhiều hơn là để vào lệnh. với mình vào lệnh, thoát lệnh là chuyện đơn giản, theo kế hoạch hết rồi. chọn được cặp ngoại tệ thoả mãn tiêu chí mới khó, khớp lệnh mới khó. Thực tế mình chỉ tập trung cho lệnh từ thứ 4 đến nửa ngày thứ 6, thời gian còn lại chỉ để quan sát thị trường.
-> biến động giá phần nhiều là ngẫu nhiên. bạn thấy giá nhảy nhót là sự mời gọi kiếm tiền. thật sự tính ngẫu nhiên giết bạn vì cách tiếp cận sai. cá nhân chúng ta nhìn giá chuyển động nghĩ đến lợi nhuận có thể thu được. trong khi các quy lớn họ nhìn giá và tính toán mức thiệt hại có thể chịu đựng (hãy đọc report hằng ngày bài lần theo dấu chân big boy spdr). đó mới là cách hành xử đúng khi chơi với ngẫu nhiên.

bạn đang bị biến động ngẫu nhiên lôi kéo. chỉ có bạn tỉnh táo mà tiếp nhận nó một cách thích hợp. không có phương pháp nào bên ngoài giúp đuoc. đó là vấn đề bên trong, bạn phải thấy nó và hành xử cho đúng là kết quả tốt thôi. có thể bạn đánh demo 2 tuần sẽ hiểu ý mình hơn.

Mình đang cố gắng sống chậm lại đây. :)
Đang kiếm việc làm thêm để có thu nhập lúc thị trường sideway.
sideway có khi vẫn đánh được: vào lệnh vùng kháng cự, hỗ trợ.
xu hướng vẫn đứng ngoài như thường: giá chạy ghắt quá khg kịp, khg dám lên thì phải chờ sóng điều chinh xuất hiện, rồi hoàn tất.

quan trọng là khi nào thi trường có trật tự thì mới vào. trật tự là cái lý thuyết đã học: mô hình, indicators đem lại xác suất cao. bạn phải tìm được cái trật tự phù hợp với bản thân, cái mà bạn nhìn vào và đoán đuoc giá sẽ đi tiếp theo trật tự thế nào. tức là lý thuyết đó phải đem ra thực hành liên tục, diều chỉnh sao cho hiệu quả.

Tuổi đời trong nghề không quyết định điều gì cả.

Dù tuổi đời bao lâu nhưng mà trong tim có dòng máu của con bạc thì cho dù 4 hay 5 năm hay 10 năm thì cũng vậy thôi.

Một trader mới tập sự có thể thành công và thông thạo hết tất cả các viễn cảnh thị trường của thị trường chỉ trong vòng 1 tháng, thậm chí là một tuần.

Điều quan trọng là phải có TRẬT TỰ.

Khi bạn đã thấu hiểu quy luật "rũ bỏ" của thị trường rồi thì bạn sẽ không còn tham lam.

FOREX là một cuộc chiến mà bạn phải chấp nhận mất mát.

L m H

Indicator này có sẵn trong MT4 ko bạn, cần chỉnh sửa gì ko ? Thks bạn
Ha ha. Có sẵn.
Thứ giá trị không bao giờ có sẵn.
Bạn bắt buộc phải mua bản quyền của tác giả.
Harmonacci, Divergence, Trend, Day and Swing Trading.
Mỗi cái dành cho mỗi loại trader khác nhau.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên