Dám thua lỗ là một tài năng - Tư duy tích cực hóa sự tiêu cực trong trading dành cho trader!

Dám thua lỗ là một tài năng - Tư duy tích cực hóa sự tiêu cực trong trading dành cho trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,419
Xin chào cả nhà!

Trading đối với chúng ta mà nói, đó là một trò chơi vô cùng mạo hiểm vì hầu như 90% trader đều phải đối mặt với chuyện thua lỗ, mất tiền, cháy tài khoản. Nếu đây là lần đầu tiên hay là lần thứ n bạn thua lỗ thì yên tâm đi, bạn sẽ thay đổi suy nghĩ sau khi đọc xong bài viết này, mình hy vọng là như vậy!

Khi nào những giao dịch thua lỗ lại trở thành một kết quả khả quan?

Thật thú vị khi chứng kiến có rất nhiều trader cá nhân và trader tổ chức lần lượt bước vào thế giới trading. Tất nhiên, có rất nhiều phương pháp và cách thức giao dịch khác nhau, nhưng mình xin phép chỉ tập trung vào tư duy liên quan đến thua lỗ trong giao dịch thôi nhé. Mình nghĩ đây là tiêu chí số một có thể dự đoán sự thành bại của một trader.

Liệu tư duy này có thực sự quan trọng?

Có rất nhiều trader mất mát và coi đó là một phần trong hoạt động kinh doanh của mình. Họ tôn trọng sự công bằng của thị trường và hiểu rằng một khoản lỗ sẽ cần thiết cho kế hoạch giao dịch của mình. Bằng cách chấp nhận mất mát và nhìn nó dưới cái nhìn tích cực, các trader có thể tự tin giao dịch mà không sợ hãi bất kỳ điều gì.

Khoan đã! Một khoản lỗ là điều tích cực sao?

Dam-thua-lo-la-mot-tai-nang-Tu-duy-tich-cuc-hoa-su-tieu-cuc-trong-trading-TraderViet1.jpg

Tại sao một giao dịch thua lỗ lại là điều tích cực?

Không, đúng hơn mình nên nói là "loại giao dịch thua lỗ đúng đắn" mới phải...

Giả sử bạn có một kế hoạch giao dịch, có một điều gì đó phải xảy ra trên thị trường trước khi bạn gặp rủi ro về vốn của mình. Bằng cách thực hiện backtesting lại chiến lược của bạn, bạn sẽ có một số ý tưởng về mức độ kỳ vọng của hệ thống giao dịch của bạn, và bạn sẽ hiểu rằng các tỷ lệ thắng/ thua của bạn sẽ được phân phối ngẫu nhiên.

Bên trong kế hoạch giao dịch đó là các quy tắc thoát lệnh của bạn, hiểu đúng hơn là điểm dừng lỗ bạn đã đặt trên thị trường. Nếu bạn bị dính stop loss, bạn sẽ bị loại khỏi cuộc chơi theo đúng luật. Đây là một mất mát tích cực. Sự mất mát đó phù hợp với các quy tắc trong kế hoạch giao dịch của bạn. Nếu bạn tuân theo các quy tắc, thì cho dù có là thua lỗ đi chăng nữa, bạn vẫn không là người thất bại. Ngược lại, điều đó còn chứng tỏ bạn là một trader có kỷ luật và có kế hoạch.

Dam-thua-lo-la-mot-tai-nang-Tu-duy-tich-cuc-hoa-su-tieu-cuc-trong-trading-TraderViet2.jpg

Khi nào bạn sẽ tự hạ gục bản thân bằng một thua lỗ?

Giống như con dao hai lưỡi, nếu chúng ta nhắc đến mặt tích cực thì cũng không thể bỏ qua mặt tiêu cực của vấn đề. Đó là khi bạn phá hỏng kế hoạch giao dịch của mình vì một số lý do nào đó. Bạn có thể di chuyển stop loss ra xa mức dừng lỗ ban đầu của mình, hoặc thậm chí là thực hiện giao dịch nằm ngoài kế hoạch giao dịch của bạn.

Nếu bạn mất tiền vì đã không tuân theo các quy tắc hoặc coi điểm dừng lỗ ban đầu của bạn là một đề xuất hơn là một điểm bất di bất dịch, thì đó là một mất mát tiêu cực.

Mặt khác, một giao dịch thua lỗ còn được coi là tiêu cực khi bạn không kiếm được lợi nhuận ổn định. Bạn biết không? Một khi chúng ta được khen thưởng vì những điều sai trái (áp dụng cả trong cuộc sống), chúng ta sẽ có xu hướng cảm thấy mình sẽ làm lại điều tương tự với cùng một kết quả. Do vậy, cần phải có những giao dịch thua lỗ để thức tỉnh sự ảo tưởng của bạn.

Dam-thua-lo-la-mot-tai-nang-Tu-duy-tich-cuc-hoa-su-tieu-cuc-trong-trading-TraderViet3.jpg

Vấn đề là, trong trading, chỉ cần sai một li là đi một tài khoản. Thua lỗ trong giao dịch sẽ không phải xảy ra nếu bạn khó khăn với chính mình khi đưa ra quyết định giao dịch.

Bạn có hai kết cục đối với bất kỳ giao dịch nào bạn thực hiện. Một là có lời, hai là dính stop loss. Chúng ta không bao giờ biết giao dịch nào sẽ là giao dịch thành công, nhưng chúng ta vẫn luôn có một niềm tin và kỳ vọng giao dịch mình thực hiện. Rốt cuộc, chúng lại phụ thuộc hoàn toàn vào thị trường và thiên hướng của các trader khác. Do vậy, đừng quá kỳ vọng về một chiến thắng... mà hãy kỳ vọng về một kết quả khả quan.

Vì bạn đã lên kế hoạch cho số tiền mình chấp nhận cho ra đi, nên một mất mát cũng không phải là một điều gì quá bất lợi, trừ khi bạn cho phép mức dừng lỗ của mình chạy khỏi kế hoạch ban đầu.

Kỳ vọng về một khoản thua lỗ

Kỳ vọng sẽ mất một % vốn được xác định trước trong trường hợp thua lỗ vẫn cho phép bạn sẵn sàng thực hiện những giao dịch khác. Thất bại đó chỉ là một phần của giao dịch giống như những chiến thắng vậy. Do vậy, hãy thay đổi suy nghĩ của bạn để chấp nhận sự mất mát như là một kết quả khả quan.

Dam-thua-lo-la-mot-tai-nang-Tu-duy-tich-cuc-hoa-su-tieu-cuc-trong-trading-TraderViet4.jpg

Mình biết đây là sự thật khó chấp nhận, không phải ai cũng có thể thừa nhận và đối mặt với những khoản lỗ do mình gây ra. Đó là câu chuyện vì sao 90% trader lại thất bại trong trading, bởi vì 10% trader còn lại là những người có tài năng trong việc chấp nhận thua lỗ và dám đương đầu với những thách thức khác.

Còn bạn? Bạn có dám chấp nhận thua lỗ hay không?

Nguồn: netpicks.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Có chứ. Mình chấp nhận thua lỗ và chấp nhận đứng lên làm lại từ đầu. Camon bài viet của bạn . Hay lắm ạ

uầy, thua lỗ mà cũng tài thì chắc tôi thành thánh rồi. hồi trc tôi cũng nghĩ là thua lỗ cũng có cái tích cực chứ không phải là tiêu cực hết.
nhưng mà giờ hiểu ra thì thấy thua lỗ có nhìn thế nào cũng là lỗ với thua thôi.
thua lỗ là một phần của trò chơi này, không bỏ được, cũng không có cách nào bỏ được. vậy muốn làm ăn lâu dài trong cái thị trường này thì cứ làm sao phải thắng nhiều hơn thua.
nhưng mà thắng nhiều hơn thua thì phải làm sao? đặt ra hàng tá vấn đề luôn. cái này rất khó, mà cũng dễ òm, chỉ là hiểu bản chất của trò chơi thì dễ chơi, dễ tính đường chơi, chứ cũng chưa chắc là sẽ có lời lãi nhá. tôi là tôi đánh BO, cái môn được khuyến cáo là đi nhanh hơn FX nhiều.
như đã nói, cái ngành này của chúng ta, chuyện thua lỗ là chắc chắn phải có, nó là tuyệt đối, ko có tương đối ở đây. nên thay vì cay cú ở nhưng lần thua lỗ, nếu đã chọn cho mình được pp thì cứ bình thản mà thảy tiền đặt cược thôi. không lời chắc chắn sẽ lỗ, không có chuyện hòa vốn đâu. chủ yếu mặt tâm lí, cứ bình thản là tự nhiên sẽ đi xa được thôi. chuyện thua lỗ đánh vào tâm lí là chủ yếu. chứ chả ăn nhập bao nhiêu so với tài khoản đâu.
tung đồng xu còn khó vì không có cơ sở nào để dự đoán, cái môn này chỉ cần giải quyết được việc sau khi thua lỗ thì cú trade tới phải đặt cược thế nào cho có lời là được, bao luôn phần thua lỗ của cú trước. đã có pp gd thì nghĩa là chúng ta có cơ sở để dự đoán đường đi của giá rồi, chỉ cần tỉ lệ được 50/50 là quá tuyệt vời.

uầy, thua lỗ mà cũng tài thì chắc tôi thành thánh rồi. hồi trc tôi cũng nghĩ là thua lỗ cũng có cái tích cực chứ không phải là tiêu cực hết.
nhưng mà giờ hiểu ra thì thấy thua lỗ có nhìn thế nào cũng là lỗ với thua thôi.
thua lỗ là một phần của trò chơi này, không bỏ được, cũng không có cách nào bỏ được. vậy muốn làm ăn lâu dài trong cái thị trường này thì cứ làm sao phải thắng nhiều hơn thua.
nhưng mà thắng nhiều hơn thua thì phải làm sao? đặt ra hàng tá vấn đề luôn. cái này rất khó, mà cũng dễ òm, chỉ là hiểu bản chất của trò chơi thì dễ chơi, dễ tính đường chơi, chứ cũng chưa chắc là sẽ có lời lãi nhá. tôi là tôi đánh BO, cái môn được khuyến cáo là đi nhanh hơn FX nhiều.
như đã nói, cái ngành này của chúng ta, chuyện thua lỗ là chắc chắn phải có, nó là tuyệt đối, ko có tương đối ở đây. nên thay vì cay cú ở nhưng lần thua lỗ, nếu đã chọn cho mình được pp thì cứ bình thản mà thảy tiền đặt cược thôi. không lời chắc chắn sẽ lỗ, không có chuyện hòa vốn đâu. chủ yếu mặt tâm lí, cứ bình thản là tự nhiên sẽ đi xa được thôi. chuyện thua lỗ đánh vào tâm lí là chủ yếu. chứ chả ăn nhập bao nhiêu so với tài khoản đâu.
tung đồng xu còn khó vì không có cơ sở nào để dự đoán, cái môn này chỉ cần giải quyết được việc sau khi thua lỗ thì cú trade tới phải đặt cược thế nào cho có lời là được, bao luôn phần thua lỗ của cú trước. đã có pp gd thì nghĩa là chúng ta có cơ sở để dự đoán đường đi của giá rồi, chỉ cần tỉ lệ được 50/50 là quá tuyệt vời.
Cảm ơn chia sẻ siêu có tâm của bác ;)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 24 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 279 Xem / 17 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 132 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,454 Xem / 1,065 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 70 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên