Đánh giá khóa học Forex School Online của chuyên gia price action Johnathon Fox

PepePips

Active Member
582
5,330
Thể theo bài viết đánh giá về các khóa Daily Price Action của Justin Bennet. Hôm nay, mình sẽ review một khóa học price action mới cho anh em. Đó là khóa Forex School Online của tác giả Johnathon Fox. Xin nói trước là mình không chuyên về price action, bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của mình và một số thông tin mình cóp nhặt nhằm giúp anh em có cái nhìn khách quan về các khóa học này, tránh bỏ tiền oan uổng.

danh-gia-khoa-hoc-forex-school-online-cua-tac-gia-johnathon-fox-traderviet.png
Ấn tượng đầu tiên trong khóa học này mình thấy khá giống với cách giao dịch price action của James16, một Trader nổi tiếng trên Forex Factory. James16 cũng có tài liệu về price action trên diễn đàn, bạn có thể tìm thấy tại đường link này.

Khi truy cập vào khóa học, nội dung nhìn chung khá là cũ vì đã 2 năm nhưng chưa có update thông tin mới. Chỉ trừ các bài viết được đăng ở trang chủ là hoàn toàn mới, nhưng đây là phần nội dung miễn phí. Và cũng tương tự như khóa học Daily Price Action của Justin Bennett, mình không tìm thấy các bài học để kiểm tra đầu ra và điều này khiến mình cảm thấy khá thất vọng.

danh-gia-khoa-hoc-forex-school-online-cua-tac-gia-johnathon-fox-traderviet-1.png

Forex School Online - tổng quan nội dung khóa học

Dưới đây là một số chủ đề bạn sẽ được học khi theo khóa học Forex School Online

Mô hình nến: các mô hình nến thường gặp. Tác giả sẽ tập trung giới thiệu hai mô hình nến được cho là quan trọng nhất, đó là pinbar và 2 bar reversals (tên gọi khác của mô hình engulfing). Về điểm này thì so ra mình thấy không khác với khóa học của Nial Fuller, lối viết nhìn chung là giống y chang chẳng khác gì nhiều.

Định nghĩ về Edge - lợi thế của Trader: bạn sẽ học một số khái niệm cơ bản về hệ thống giao dịch và vì sao nó lại quan trọng với Trader.

Loại chart theo khung thời gian: tác giả cũng khuyên bạn nên lựa chọn chart theo múi giờ New York thay vì các múi giờ khác, và khuyên các Trader nên giao dịch theo khung thời gian lớn.

Các khái niệm cơ bản về xu hướng thị trường: khi nào thị trường có xu hướng? Khi nào thị trường sideway? Khi nào xu hướng thay đổi, cách vẽ kháng cự hỗ trợ, hiện tượng kháng cự hỗ trợ bị phá vỡ...

danh-gia-khoa-hoc-forex-school-online-cua-tac-gia-johnathon-fox-traderviet-2.png

Các quan điểm giao dịch cá nhân: nếu theo dõi một tác giả nào đó, thiết nghĩ anh em nên tìm hiểu kĩ về quan điểm giao dịch đó của họ. Nếu họ có điểm gì đặc sắc, bạn hẳn nên theo dõi thường xuyên vì chính nét đặc sắc đó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến cách mà tác giả lý giải về cách trading của chính tác giả. Với Johnathon Fox, tác giả thường xuyên giải thích giá chính là công cụ hữu hiệu nhất để bạn giao dịch thị trường, nhưng việc tác giả sử dụng mô hình nến cùng với kháng cự hỗ trợ theo mình là chưa đầy đủ và có nhiều điểm mâu thuẫn.

Tuy vậy, cũng có những bài viết rất hay về tâm lý giao dịch mà bạn nên đọc trên trang này. Lối viết từa tựa Nial Fuller với các quan điểm như: Trader phải biết kiên nhẫ, Trading là một công việc đòi hỏi sự kiên trì, làm thế nào để xây dựng sự tự tin và có động lực cao khi trade v.v... Nhưng những phần này bạn hoàn toàn có thể tìm thấy trên diễn đàn, không cần phải đọc trên các website này. Một điều nữa mình muốn chia sẻ với anh em, tâm lý giao dịch không phải là phần quan trọng trong Trading, người ta chỉ cố gắng tô vẽ nó lên cho thật đẹp để Trader đi sai hướng mà thôi (các ông thầy bán khóa học dạy trade mình thấy có một điểm chung lớn nhất ở chỗ này). Nếu bạn là Trader, bạn nên cần học những kiến thức cơ bản về thị trường hơn là tìm hiểu về các khóa học như trên.

Kết thúc phần này, mình thấy có điểm mâu thuẫn khi tác giả tuyên bố thị trường sideway trong một số trường hợp có thể giao dịch được, nhưng lại không nói rõ đó là những trường hợp gì; trong khi mình đọc phần tác giả giải thích thị trường sideway lại được khuyên là không nên trade o_O

Bài viết sau mình sẽ tiếp tục review cho anh em nhé, vẫn còn nhiều thông tin khá hay anh em nên tìm hiểu về tác giả này trước khi quyết định mua khóa học.

Nếu anh em cần đánh giá khóa học nào (ưu tiên khóa tiếng anh) thì comment để mình review cho nhé.

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ!

Xem thêm

>> Mẹo sử dụng lịch Forex Factory và Trading xung quanh thời điểm tin tức xuất hiện

>> Đánh giá toàn diện khóa học Price Action của chuyên gia Justin Bennett

Tham khảo ForexCoursesReviewed

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
có khoá học nào ở Việt Nam hay bằng tiếng Việt k bác?Tiếng Anh hiểu mậy mậy k ổn bác ơi :(

Bác nói đúng ý em, tâm lý giao dịch chỉ là 1 phần.
Hỏi cách trade các thầy, các trader giỏi hay nổ tất cả do tâm lý.
Sự thật là các thầy ko biết trade, các bác giỏi thì dấu nghề.
Đầy người đánh demo vẫn lỗ.
Vãi tâm lý.

[Một điều nữa mình muốn chia sẻ với anh em, tâm lý giao dịch không phải là phần quan trọng trong Trading, người ta chỉ cố gắng tô vẽ nó lên cho thật đẹp để Trader đi sai hướng mà thôi (các ông thầy bán khóa học dạy trade mình thấy có một điểm chung lớn nhất ở chỗ này). Nếu bạn là Trader, bạn nên cần học những kiến thức cơ bản về thị trường hơn là tìm hiểu về các khóa học như trên[/QUOTE]

Chuẩn.

Mãi mới thấy có ng nói đúng về tâm lý gd. Chứng tỏ trader gà quá nhiều

Trên mạng toàn ra rả, tâm lý giao dịch, tâm lý gd còn yếu lắm, bn đánh thua vì tâm lý gd còn yếu, thực ra nó là trò nèo để mấy thằng ko hiểu vđ hoặc có hiểu thì bơm thôi , làm na mị vấn đề thôi.
tại sao bn tâm lý . Vì bn xđ sai xu hướng, đặt cắt lỗ sai, điểm vào sai, bị dính sl nhiều lần , cháy tk liên tục >> mất tự tin >> gọi là tâm.lý.

Khi bn còn chưa hiêu cấu trúc tt, cách giá đi ntn thì bn sẽ bị tâm lý. Khi bn am hiểu hết, thì tâm lý gd chỉ là trò trẻ con

Có 1 thằng tên jet under trên pho tai chinh, luôn tung hô tâm lý gd, mới đầu mình cũng tin sái quai hàm, có thằng còn tung hô chưa hề có ai dạy tâm lý tt như nó , tất nhiên nó đánh giỏi but giỏi là nhờ ptkt chuẩn + elliot + rèn luyện ptkt quá nhuyễn đến mức đo fibo chỉ nhìn bằng mắt ( bn cũng sẽ làm đc nếu bn nhìn lâu ngày, rất dễ ) ( trong khi ai học elliot cũng đc dạy về các gđ tâm lý tương ứng với các bước sóng và nó thể hiện ngay trên nến ) vì mình ko biết giá khởi đầu từ đâu, đi đc từ đâu đến đâu, dẫn đến khái niệm gồng lỗ , gồng lời, ăn tí đã sợ.

Sau này nghiên cứu sâu về nến, cấu trúc tt, biết nguyên lý giá chạy , ở bất kỳ tt nào, và ko hề có cái gọi là cá mập như đa số vẫn tung hô, nó chỉ là sự chênh lệch cung cầu, mua nhiều thì giá lên, bán nhiều thì giá xuống, cá mập cũng ko dám đi ngược trend, trend lại do đám đông qđ, dù nó có thể dìm giá bằng vài cái râu nhưng lực đám đông vô cùng hổ báo, thịt ngay cá mập nếu nó dìm quá lâu.

Thằng này nó còn nói vụ xác suất , nhắm mắt đánh cũng 5/5. Nghe vó vẻ dễ ăn nhỉ. Ko có đâu bn ơi, ko học cho đàng hoàng là 10/10 kèo thua hết. Bn nắm chuẩn, kỹ ptkt , xác suất đánh 8/10 hoặc 9/10 kèo thắng ấy. Vẫn sẽ có lỗ nhưng bn ở tư thế nắm chắc tt , chứ ko phải cái cảm giác 5 ăn 5 thua của cái gọi là xác xuất

Nói tâm lý cho vui , cho xôm chứ, xđ dc xu hướng, lên đánh lên, xuống đánh xuống, chạm kc khung cao thì xem xét chốt, chạm hỗ trợ khung cao thì xem xét buy

Tâm lý chỉ tồn tại khi bn đánh số lot quá lớn so với bt.

Còn đâu mọi vđ lời lỗ là do phần ptkt.

bn thắng Thua là do trình ptkt nông hay cạn, tâm lý gì

bấu víu vào cái thứ hoang tưởng là tâm lý , trong khi thực tế lực nến đang ntn thì ko nhìn, đó chính là minh sát giá trong đạo trading nói đó- mà diễn giải dở ẹc, làm rối vđ.

Nói đến đây, lại cái món đạo trading nữa, mấy ng rêu rao tâm ly quan trọng cũng tung hô lắm>> ko nên đọc, tác giả đang phức tạp hóa vấn đề dù nó rất đơn giản: nhìn chart đi , nhìn lực nến đi, đã có dấu đảo chiều chưa,hồi nông hay sâu , rs i có dấu hiệu phân kỳ chưa, ko nghe tin tức, ko nghe bố con thằng nào phím, hù dọa, chart báo lên đánh lên, chart báo xuống đánh xuống. .

Mình đọc cái đạo trading mà rối rắm ( cái vụ minh sát mình chả lạ gì đâu, nếu dám so thiền minh sát với mình, mình cho sml ngay)

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 290 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 641 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên