Đặt mục tiêu cho năm giao dịch mới 2018: kỷ luật hơn, tích cực hơn

khapham1010

Active Member
639
4,965
Vậy là đã sắp đến thời điểm năm mới 2018. Với một số Trader, 2017 chỉ là bước khởi đầu, bạn đã phạm nhiều sai lầm trong năm đầu tiên nhưng cũng có những Trader gặt hái được thành công. Một số Trader khác đã có kinh nghiệm nhiều năm khi giao dịch thị trường nhưng bạn vẫn còn chưa tìm ra phương pháp giao dịch tốt cho mình. Không sao cả, bạn đừng lo. Đã đến lúc chúng ta cần nhìn lại những điều đã làm trong năm cũ và đặt mục tiêu mới cho năm giao dịch 2018.

Nếu bạn chưa có kết quả tốt trong năm cũ, hãy thực hiện một chút thay đổi với những việc bạn đã làm theo thói quen. Hãy đặt những câu hỏi như điều gì đã tạo ra kết quả giao dịch hiện tại của bạn, tại sao việc đó lại xảy ra, liệt kê những điều có thể làm tác động tiêu cực đến tài khoản giao dịch của bạn và cam kết sẽ thay đổi trong năm mới.

Nếu bạn đã tìm được hệ thống giao dịch như ý nhưng bạn đang gặp vấn đề với tâm lý giao dịch khiến cho hiệu suất giao dịch vẫn chưa được như ý muốn. Năm mới sẽ là lúc bạn tập trung nhiều hơn vào việc kiểm soát tâm lý và tìm hiểu sâu về chủ đề này. Nhưng để mình hướng dẫn bạn một tip nhỏ: hãy tập trung nhiều hơn vào thói quen giao dịch, càng trade nhiều bạn sẽ càng có tự tin và tâm lý chỉ là phần nhỏ tác động đến quá trình bạn trade.

Nếu bạn cảm thấy mình đã làm tốt trong năm ngoái, đây là lúc bạn đặt mục tiêu cao hơn và tiếp tục duy trì phong độ ổn định. Bạn sẽ đặt những mục tiêu nào? Nâng khối lượng lớn hơn? Chuyển từ công việc part time sang full time trading hay tham gia vào một cộng đồng giao dịch chuyên nghiệp? Năm mới sẽ là lúc bạn quan tâm nhiều hơn đến kỷ luật và quản lý vốn vì nó sẽ tác động nhiều nhất đến kết quả giao dịch của bạn.

Cho dù bạn đang ở cấp độ nào, đừng quá lo lắng hay nghi ngờ về bản thân. Hãy xem năm 2018 là năm quyết định với công việc giao dịch của bạn. Hãy làm điều đó theo những cách thức sau:

Phát triển mối quan hệ với những anh em trong ngành: tích cực tham gia hoạt động ở một cộng đồng sẽ giúp bạn gia tăng kỹ năng, kinh nghiệm và kiến thức giao dịch. Bạn có thể cảm thấy bớt cô đơn hơn khi giao dịch một mình và biết đâu có thể tìm được người hỗ trợ trong quá trình phát triển kỹ năng giao dịch.

Tìm một chuyên gia tư vấn đúng theo trường phái mình theo đuổi: một người tư vấn nhiệt tình và có kiến thức sâu về trường phái giao dịch bạn sử dụng sẽ đưa bạn đi xa hơn so với việc bạn tự mò mẫm học một mình. Người tư vấn không nhất thiết là các thầy dạy trade. Bạn có thể tìm thấy lời tư vấn từ một cuốn sách hay về Trading, một Trader trên Twitter thường xuyên chia sẻ ý tưởng giao dịch hoặc đơn giản là một người bạn có đồng quan điểm giao dịch với bạn trên TraderViet.

Chúc bạn có một năm mới giao dịch như ý

Xem thêm

>> Đặc điểm chung của những tay chơi mới trên thị trường tài chính

>> Bạn đã sai khi chọn mục tiêu Trading để kiếm sống!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,859 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 852 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,678 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,497 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên