Đặt ra mục tiêu cụ thể là bước đầu để thành công với Binary Options

Thống

Active Member
1,920
8,374
Chuyện là mấy hôm nay mình có tìm đọc lại các bài viết, thread, hướng dẫn của các Trader nổi tiếng và đã thành công (trong giới trading nói chung, không riêng gì Binary Options) và mình phát hiện 1 số điểm chung của họ, trong đó có cách mà họ đặt mục tiêu. Mục tiêu của họ nhìn chung rất khác so với cách số đông trader còn lại. Khác như thế nào? Bài viết này sẽ giải đáp câu hỏi đó.

[COLOR=#b3b300]Mục tiêu là bước đầu của thành công trong trading[/COLOR]

Tại sao mình lại khẳng định cứng rằng mục tiêu là bước đầu của thành công đối với trader? Bởi vì mục tiêu chính là thứ định hướng tất tần tật mọi hành động, cố gắng, quyết tâm, kế hoạch, chiến lược giao dịch,... sau này của bạn.

Bạn biết trò chơi bắn tên nhỉ, nói chính xác hơn thì đây là 1 môn thể thao. Cung thủ sẽ ngắm mũi tên vào hồng tâm, sao cho mũi tên trúng vào tâm ở giữa. Mục tiêu của cung thủ này là gì? Đúng rồi, là ngắm bắn đúng vào hồng tâm. Nói 1 cách khác, mục tiêu chính là hồng tâm.

Trading cũng thế, trước hết bạn cần phải có hồng tâm rồi muốn tính gì thì tính. Bạn biết được bạn thực sự cần đạt được thành quả gì với Binary Options. Điều này rất quan trọng, bởi nếu không có "hồng tâm" bạn sẽ giao dịch Binary Options không đâu vào đâu cả, như 1 cung thủ không có hồng tâm và bắn lung tung vậy.

attol.vietnamnetjsc.vn__2018_03_10_20_10_chi_mot_khoanh_khac_nf6d417b7902f94aac7aa62c4d06f2b8d.jpg

[COLOR=#b3b300]Hầu hết chúng ta không biết cách đặt ra mục tiêu[/COLOR]

Nếu được hỏi: "Mục tiêu giao dịch Binary Options của bạn là gì?" Bạn sẽ trả lời ra sao?

Không ít trader sẽ trả lời như thế này:
  • Ừ thì, BO có thể giúp tôi giàu.
  • Tôi sẽ kiếm tiền từ BO.
  • Tôi muốn trở thành BO trader chuyên nghiệp
  • Tôi muốn thay đổi kết quả trading hiện tại
  • ...
Bạn nhận ra những câu trả lời này có điểm chung gì không. Những câu trả lời này không phải là mục tiêu cụ thể. Ai mà chả muốn giàu, ai mà chả muốn trở thành trader chuyên nghiệp. Những "mục tiêu" như vậy chả giúp được gì cho quá trình trading của chúng ta cả.

Thế nên chúng ta phải thay đổi 1 chút, chúng ta sẽ đặt những mục tiêu rõ ràng hơn, cụ thể hơn. Ví dụ thay vì nói rằng "muốn kiếm tiền từ BO" thì hãy đặt rõ mục tiêu muốn kiếm chính xác bao nhiêu tiền từ BO trong 1 năm, hoặc năm tới tài khoản BO sẽ tăng bao nhiêu %, càng cụ thể càng tốt.

[COLOR=#b3b300]Mục tiêu cụ thể có thể giúp được gì cho bạn?[/COLOR]

Khi bạn có được mục tiêu cụ thể, tức là bạn biết được bạn thực sự muốn đạt được thành quả gì trong tương lai. Từ đó bạn sẽ biết cách xây dựng nên chiến lược để đạt được thành quả ấy, mục tiêu ấy. Khoan khoan, mình nói chiến lược ở đây không nghĩa là chiến lược giao dịch, mình đang nói đến chiến lược để bạn đạt được mục tiêu ban đầu. Đó có thể là cứ mỗi 1 tháng phải đọc xong 1 quyển sách về phân tích kỹ thuật, viết nên 1 kế hoạch trading chi tiết, thay đổi cách quản lý vốn cũ,... Chiến lược là thế đấy.

awww_business_com_images_content_5b6_c5e201039ebfc508b4574_1500_0__.jpg

[COLOR=#b3b300]Mục tiêu có thể bao gồm thử thách nhưng nên thực tế[/COLOR]

Bạn có thể đặt 1 mục tiêu thử thách nào đó như là việc phải luôn tuân thủ nghiêm ngặt kỷ luật trading trong suốt những năm giao dịch sau này chẳng hạn. Chúng ta nên đặt nhiều thử thách vào mục tiêu để bản thân ngày càng tiến bộ, tuy nhiên không nên nhầm lẫn giữa thử thách và những điều phi thực tế.

Một mục tiêu phi thực tế là thế nào? Lấy 1 ví dụ nhé: mở tài khoản BO 100 đô, kiếm 1 triệu đô sau 1 năm từ số vốn ban đầu này. Đấy là phi thực tế, đấy là lòng tham, đấy không phải là mục tiêu. Đừng đặt những mục tiêu có phần hoang đường, càng biến mục tiêu trở nên phi lý bạn chỉ càng tự làm khó bản thân và khiến con đường đến với thành công ngày 1 xa hơn mà thôi.

[COLOR=#b3b300]Tạm kết[/COLOR]

Nếu xem sự thành công của bạn với BO là 1 căn nhà thì mục tiêu chính là những viên gạch đầu tiên. Thiếu đi những viên gạch này thì căn sẽ bao giờ xuất hiện. Mục tiêu nên cụ thể, chí tiết, thử thách và phải hợp lý. Đấy, đơn giản vậy thôi, đặt mục tiêu đâu có khó phải không nào?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Cái mục tiêu trước giờ mình đặt ra là hết khét mà tới giờ vẫn chưa làm dc hix.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 238 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 933 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 137 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên