Đâu là 10 điều mà Trader "giới tinh hoa" âm thầm làm để quật ngã thị trường?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Để trở thành người xuất chúng, bạn phải thực hiện những hành động tương tự với những người xuất chúng. Tuy nhiên, như các bạn đã biết, tỷ lệ các Forex trader thuộc "giới tinh hoa" này là rất bé. Mặc dù họ không thông minh hay tài năng hơn những trader khác, nhưng phần lớn họ đều sử dụng kết hợp 10 chiến lược cốt lỗi dưới đây.

Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ các bạn 10 bí kíp mà giới tinh hoa trader sử dụng cũng như cách triển khai chúng vào quy trình làm việc của bạn nhé!

1. Môi trường giao dịch

Với sự phát triển của giao dịch di động, các trader thường quên mất một điều rằng giao dịch Forex đòi hỏi một mức độ tập trung rất lớn. Đây không phải là điều bạn có thể làm trong lúc coi các bộ phim trên Netflix. Mỗi Forex trader hàng đầu thường sở hữu hai thứ:
  • Thiết lập máy tính để bàn.
  • Màn hình kép.
10-dieu-trader-gioi-tinh-hoa-lam-de-quat-nga-thi-truong-TraderViet1.jpg

Một thiết lập màn hình kép sẽ cho phép họ xem nhiều dữ liệu hơn cùng một lúc. Do đó, họ có thể phát hiện ra các cơ hội nhanh hơn. Hơn nữa, một máy tính để bàn buộc họ phải ngồi xuống và giao dịch. Thêm vào đó, họ cũng không cần phải lo lắng về việc điện thoại/ laptop/ máy tính bảng sẽ bị hết pin vào những thời điểm vàng.

Những âm thanh và sự phân tâm xung quanh bạn cũng tạo nên sự khác biệt rất lớn. Do đó, các pro trader thường sử dụng tai nghe để phát những âm thanh êm dịu bên tai lúc giao dịch. Hãy nghe bất cứ thể loại nhạc nào khiến bạn tập trung hơn. Hơn nữa, họ cũng ngồi trên một chiếc ghế thoải mái và đảm bảo rằng bất cứ thứ gì họ cần đều ở gần đấy.

Môi trường giao dịch này sẽ cho phép các trader ưu tú chịu đựng một mức độ tập trung cao điểm trong nhiều giờ.

2. Phân tích kỹ thuật

"Đoán" không hề là một chiến lược tốt trong trading. Phân tích kỹ thuật liên quan đến việc thực hiện các tính toán và đọc các mô hình giá trên biểu đồ tiền tệ. Khi được thực hiện chính xác, bạn sẽ giao dịch đúng hướng hơn là sai hướng.

Phân tích kỹ thuật cũng có thể được sử dụng để xác nhận giả thuyết của bạn. Trên thực tế, hiếm có Forex trader thành công nào mà lại không sử dụng Phân tích kỹ thuật như một phần quan trọng trong chiến lược giao dịch của họ cả!

3. Phân tích cơ bản

Phân tích cơ bản sẽ cho phép bạn phát hiện ra giá trị nội tại của một loại tiền tệ. Do đó, bạn có thể thấy cơ hội mà các trader khác chưa kịp thấy. Ví dụ, sự sụt giảm trong dữ liệu thất nghiệp có thể báo trước về sự gia tăng chi tiêu của người tiêu dùng trong vài tháng tới. Điều này có thể ảnh hưởng đến giá trị tiền tệ.

10-dieu-trader-gioi-tinh-hoa-lam-de-quat-nga-thi-truong-TraderViet2.jpg

Nếu bạn muốn nâng trình mình lên một level mới, hãy sử dụng thêm một vài điểm dữ liệu trong quá khứ để xác thực cho giả thuyết của mình. Ví dụ, trong lịch sử, sư sụt giảm trong dữ liệu thất nghiệp đã dẫn đến việc gia tăng chi tiêu của người tiêu dùng hay mọi người đã chọn tiết kiệm tiền của họ? Phân tích cơ bản kết hợp với phân tích kỹ thuật có thể dẫn đến một cái nhìn sâu sắc giống như tâm lý đối với thị trường tiền tệ.

4. Tự động hóa

Cuộc cách mạng công nghiệp là kết quả của nhu cầu tìm kiếm tính hiệu quả bẩm sinh của chúng ta. Tại sao phải làm một cái gì đó một cách khó khắn khi có một lựa chọn dễ dàng hơn? Thật ra vẫn chưa có một hệ thống giao dịch Forex nào hoàn toàn tự động và có lợi nhuận. Tuy nhiên, bạn có thể tự động hóa một phần hệ thống giao dịch của mình.

Còn nhớ những gì mình nói ở phần 1 rằng các trader ưu tú thường sở hữu màn hình kép chứ? Đó là bởi vì một phần mềm "Forex robot" sẽ thực hiện phân tích kỹ thuật trên một màn hình, còn màn hình còn lại là để họ xem biểu đồ. Phân tích vốn có thể tốn nửa giờ đồng hồ để hoàn thành, giờ chỉ mất có một giây. Do đó, họ có thể sử dụng kết quả phân tích cơ bản và kiến thức của riêng mình để thực hiện giao dịch. Như bạn thấy đấy, cùng một trò chơi, nhưng lối chơi thì rất khác nhau.

5. Thực hành

Nếu muốn vươn lên đỉnh, hãy bắt đầu từ dưới đáy. Điều gì quan trọng hơn với bạn: trở thành một Forex trader thành công hay bắt kịp series phim truyền hình yêu thích của bạn? Nếu giải trí quan trọng hơn, vậy thì bạn chưa hề sẵn sàng. Những Forex trader hàng đầu lúc nào cũng đặt sự thực hành lên ưu tiên. Guồng quay công việc sẽ rất dữ dội khi bạn mới bắt đầu kiếm được nhiều tiền hơn một ngày so với những gì hầu hết mọi người kiếm được trong một tháng, nhưng bạn có thể tận hưởng thời gian nghỉ ngơi theo cách "cool" hơn nhiều!

6. Tư duy của một doanh nhân

Bạn không thể cải thiện những gì mà bạn không thể đo lường được. Do đó, bạn cần phải biết số tiền trung bình bạn cần chi tiêu cho mỗi giao dịch, số lượng giao dịch bạn thực hiện trong một ngày, tỷ suất lợi nhuận của bạn... Nếu không có những thông tin này, bạn có thể sẽ bị trading che mắt và không thể cải thiện chúng theo thời gian.

10-dieu-trader-gioi-tinh-hoa-lam-de-quat-nga-thi-truong-TraderViet3.jpg

Vâng, đôi khi nó sẽ rất khó khăn. Mặc kệ những nỗ lực kinh khủng thì bạn vẫn có thể gặp phải một chuỗi kết quả tồi tệ. Tuy nhiên, chìa khóa là bạn phải biết tại sao giao dịch đó lại thành công hoặc không thành công. Đây không phải là một khoản đầu tư dành cho những người bỏ cuộc!

7. Nghiên cứu

Có quá nhiều thông tin về giao dịch Forex ngoài kia nên chuyện "bối rối không biết đường nào mà lần" cũng dễ hiểu thôi. Mình cá là rất nhiều bạn ở đây đã từng mua càng nhiều sách, khóa học và hội thảo trên web càng tốt.

Tuy nhiên, trước tiên, bạn cần phải có kiến thức về các cặp tiền bạn đã chọn và quan trọng hơn là phải sáng suốt trong lựa chọn của mình. Các trader "tinh hoa" chỉ tập trung vào cái họ cho là có lợi thế và tận dụng mọi nguồn lực để khai thác lợi thế đó thông qua các chiến lược được nghiên cứu kỹ càng trên tài khoản demo.

8. Quản lý thời gian

Tất cả chúng ta đều có 24 giờ một ngày, nhưng tại sao một số người lại có thể trở thành triệu phú, trong khi những người khác rơi vào ngõ cụt? Câu trả lời nằm ở cách bạn sử dụng quỹ thời gian của mình. Nếu bạn dành 90% thời gian rảnh để chơi video game và 10% còn lại để giao dịch Forex, thì kết cục sẽ ra sao? Bạn sẽ trở thành một game thủ siêu đẳng, nhưng là một trader tầm trung. Đáng buồn thay, các trader tầm trung luôn luôn mất tiền. Tóm lại, để kiếm lợi nhuận nhất quán, bạn cần phải hy sinh thời gian của mình một cách tối ưu nhất!

9. Quản lý vốn

Quy mô vốn giao dịch của bạn không quan trọng bằng cách bạn sử dụng nó. Đừng đầu tư số vốn nhiều hơn khả năng chấp nhận mất mát của bạn. Giao dịch dưới áp lực nợ nần cao sẽ không hiệu quả. Ít có trader "tinh hoa" nào lại đi vay tiền để giao dịch. Thay vào đó, họ chọn cách tiết kiệm hoặc làm việc nhiều giờ hơn để kiếm vốn đầu tư cho trading. Tiền là một phần quan trọng của bất kỳ chiến lược nào, vì vậy, hãy cẩn thận với cách bạn đầu tư nó nhé!

10. Sự tập trung

Bạn không thể đạt được bất kỳ điều gì mà thiếu đi sự tập trung được. Bạn muốn có gì từ giao dịch Forex? Thời gian rảnh và thu nhập nhiều hơn có ý nghĩa gì với bạn? Hãy quên chuyện đạt được 6 hoặc 7 con số trong tài khoản giao dịch đi và tập trung vào mục tiêu cuối cùng thực sự ấy. Đó mới là những gì bạn cần phấn đấu mỗi ngày!

10-dieu-trader-gioi-tinh-hoa-lam-de-quat-nga-thi-truong-TraderViet4.gif

Lời kết

Mình hy vọng bài viết này mang lại cho các anh em cái nhìn thực tế và sâu sắc hơn về nghiệp trading. Không có bữa cơm nào miễn phí đâu! Nếu việc gia nhập vào giới tinh hoa trader là dễ dàng thì ai cũng là trader ưu tú cả rồi?! Hãy nhớ rằng, kết quả khác biệt đòi hỏi những hành động khác biệt, nhé!

Nguồn: foundersguide

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 803 Xem / 43 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,905 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 218 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,442 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên