Đây chính là điều nguy hiểm bậc nhất đối với anh em Trader

Pan

Active Member
1,613
5,723
Như mọi người cũng đã biết thì thị trường Forex không có chỗ cho sự tham lam. Đã có rất nhiều trader (mình cũng vậy :D) phải trả giá cho sự tham lam bằng chính tài khoản của họ. Các trader thế giới có câu nói là: “Bò và gấu kiếm được tiền, còn heo rừng thì bị giết hàng loạt”. Bò và gấu là biểu tượng của lĩnh vực tài chính rồi, còn heo rừng là gì? Heo rừng là đại diện cho sự tham lam và trong lĩnh vực trading thì thị trường sẽ không có sự khoan hồng nào cho heo rừng đâu.

Tham lam là gì?

“Tham lam” được định nghĩa là một khát khao ích kỷ và quá đáng đạt được một điều gì đó. Ai cũng có lòng tham cả, hãy thừa nhận đi, chúng ta luôn muốn có lời mà phải lời thật nhiều mới được. Tham lam biết điểm dừng thì ok, nhưng quá tham lam thì CỰC KỲ nguy hiểm.

Sự tham lam luôn là mối nguy hiểm hàng đầu đối với trader (đối với mình luôn, còn mấy bác thì sao?). Sự sợ hãi cũng nguy hiểm nhưng ít nhất khi bạn sợ bạn sẽ rút ra và bạn sẽ bảo tồn được vốn của mình để cuối tuần còn có thể dẫn Ngọc Trinh đi chơi. Còn với sự tham lam thì nó sẽ thúc đẩy bạn đưa ra những quyết định và hành động sai lầm.

Tại sao sự tham lam lại nguy hiểm?

Như mình nói ở trên thì lòng tham sẽ thúc đẩy bạn làm những việc bạn không nên làm. Đối với trader thì thường là vào lệnh quá nhiều, đuổi theo thị trường hay ôm lệnh, … Nghĩ một cách sâu xa hơn về lòng tham thì nó không khác gì rượu cả, nếu bạn say sưa với lòng tham thì nó sẽ khiến bạn làm những điều ngớ ngẩn và khi tỉnh dậy thì chỉ là những cơn đau đầu sau khi say xỉn thôi.

Cách vượt qua lòng tham của chính mình

Lòng tham ai cũng có nhưng không phải tự nhiên mà bạn có thể khắc chế được nó vì vậy cần phải những nỗ lực và kỷ luật. Không dễ nhưng khắc phục nó là điều có thể. Điều quan trọng là bạn phải biết kiềm chế cái tôi của mình. Bạn phải chấp nhận một điều là bạn không thể lúc nào cũng theo kịp thị trường và sẽ có những lúc bạn bỏ lỡ những cơ hội cực kỳ ngon ăn.

Bạn không đuổi kịp thị trường thì nó có cười nhạo bạn không? Đương nhiên là không rồi, vì vậy đừng quá bận tâm về việc đó. Rất nhiều trader thành công thừa nhận rằng họ may mắn nhiều hơn là giỏi. Với họ, việc dựa vào sự may mắn đôi khi còn được ưu tiên hơn khả năng của họ. Dựa vào sự may mắn có thể ảnh hưởng đến cái tôi của bạn nhưng không quan trọng, quan trọng là bạn vẫn bảo vệ được túi tiền của mình. Happy trading!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Sự sợ hãi cũng nguy hiểm nhưng ít nhất khi bạn sợ bạn sẽ rút ra và bạn sẽ bảo tồn được vốn của mình để cuối tuần còn có thể dẫn Ngọc Trinh đi chơi.
tham lam là định nghĩa của việc chỉ có 1 Ngọc Trinh, mà có quá nhiều trader trên này bảo dắt đi chơi rồi thịt em nó :oops:

tham lam là định nghĩa của việc chỉ có 1 Ngọc Trinh, mà có quá nhiều trader trên này bảo dắt đi chơi rồi thịt em nó :oops:

Vài tk còm chết lên chết xuống mà các anh suốt ngày cứ Ngọc trinh ngọc trinh,
mai mốt em nó về nó phất tay một cái là đủ mua đứt cả cái TraderViet từ admin đầu lãnh đến 2 ngàn lâu la thành viên đấy nhé.
:D:D

Vài tk còm chết lên chết xuống mà các anh suốt ngày cứ Ngọc trinh ngọc trinh,
mai mốt em nó về nó phất tay một cái là đủ mua đứt cả cái TraderViet từ admin đầu lãnh đến 2 ngàn lâu la thành viên đấy nhé.
:D:D
Tôi đã nguyện hiến dâng cho em nó lâu rồi, cần gì mua tôi nữa.

Theo mình để kìm nén sự tham lam của mình thì tốt nhất nên hạ đòn bẩy về thấp nhất, tốt nhất là 1:1. Hạn chế khối lượng vào lệnh=> Hạn chế thua lỗ.

Người cuồng Ngọc Trinh chính là bác DuongHuy, rồi cứ thế những bài viết của bác ấy luôn nhắc đến Ngọc Trinh và làm cho anh em Trader Viet cuồng theo luôn. hahahah, Ngọc Trinh giờ ko còn ngon nữa rồi đề nghị bác DuongHuy chuyển mẫu mới:D:D:D

• Like
Reactions: Pan
Người cuồng Ngọc Trinh chính là bác DuongHuy, rồi cứ thế những bài viết của bác ấy luôn nhắc đến Ngọc Trinh và làm cho anh em Trader Viet cuồng theo luôn. hahahah, Ngọc Trinh giờ ko còn ngon nữa rồi đề nghị bác DuongHuy chuyển mẫu mới:D:D:D
Mình thấy Ngọc Trinh vẫn còn nuột phết mà bác :D. Ngọc Trinh đã trở thành thánh nữ của anh em TraderViet rồi, khó thay thế lắm :3

tham lam và sợ hãi ko tin tưởng vào quyết định của mình. tóm đi tóm lại cũng từng thôi mà ko vượt qua được

Mình thấy Ngọc Trinh vẫn còn nuột phết mà bác :D. Ngọc Trinh đã trở thành thánh nữ của anh em TraderViet rồi, khó thay thế lắm :3
Mình thì thích Nhã Phương hơn. ôi đôi môi của cô ấy nhìn là muốn cắn rồi. còn bầu ngực nữa, nhìn là ko thể rời mắt đi được, mình thích cô ấy hơn Ngọc Trinh kakakak:D:D:D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên