Đây chính là quan điểm về THÀNH CÔNG của Warren Buffet, mọi người thì sao?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Trong khi những đứa bé cùng trang lứa còn đang chơi rượt đuổi thì “Nhà hiền triết Ohama”, hay tên thật của ông là Warren Buffet đã bắt đầu đầu tư cổ phiếu lúc ông 11 tuổi. Một điều bất ngờ khác là khi ông 16 tuổi thì ông đã kiếm được số tiền tương đương với 53,000 USD hiện nay. Và cho đến ngày hôm nay, giá trị tài sản ròng của ông là 70 tỷ USD, giúp ông trở thành tỷ phú giàu thứ 3 trên thế giới.

Cuộc đời của ông được bao quanh bởi tiền bạc trong nhiều thập kỷ, nhưng khi nói về định nghĩa thành công, Warren Buffet không dùng con số hay định giá cho nó, mà ông nói: “Tôi đánh giá thành công qua việc có bao nhiêu người quý mến tôi.”

Trong cuốn tiểu sử về Warren Buffet của Alice Schroeder, “The Snowball: Warren Buffet and the Business of Life”, cô viết về một lần ông trả lời thư của những học trò ở Georgia Tech. Họ hỏi ông về thành công và thất bại lớn nhất của ông là gì, ông ấy đã trả lời rằng:

“Về cơ bản thì khi các bạn đến độ tuổi của tôi, các bạn sẽ đánh giá thành công trong cuộc đời mình qua việc có bao nhiêu người bạn muốn họ yêu quý mình thực sự quý mến mình.

Tôi biết nhiều người có rất nhiều tiền, họ được mời đi ăn tối mỗi tối và thậm chí có những bệnh viện đặt tên theo tên của họ. Nhưng một sự thật phũ phàng là không một ai trên thế giới này quý mến họ cả. Khi bạn ở độ tuổi của tôi mà không một ai nghĩ tốt về bạn thì tôi không cần biết số tiền trong tài khoản của bạn lớn đến cỡ nào, nhưng cuộc sống của bạn là một thảm họa.

Đó chính xác là một bài kiểm tra khó khăn dành cho bạn về cách bạn sống như thế nào. Vấn đề ở sự quý mến là bạn không thể mua được nó … Cách duy nhất có được sự yêu quý của mọi người chính là bạn phải đáng quý ... Bạn cho đi càng nhiều, thì bạn cũng sẽ nhận lại càng nhiều.”

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Sự quý mến cộng với sự tín nhiệm thì sẽ ra tiền bạc.

Quý mến là sự yêu thương. Muốn người khác yêu thương mình thì trước tiên mình hãy yêu thương mọi người. Yêu thương chính là sự sẽ chia. Bạn hãy chia sẽ những gì mà bạn muốn: tiền tài, kiến thức, kinh nghiệm, mối quan hệ, ... Hãy cho đi một cách có trí tuệ, bạn sẽ nhận lại nhiều hơn thế.

Sự tín nhiệm chính là uy tín, sự tin tưởng của người khác dành cho bạn. Để có sự tín nhiệm, bạn cần là 1 chuyên gia trong lĩnh vực nào đó: đó là các kỹ năng, năng lực, kinh nghiệm của bạn, đủ lớn để người khác tin tưởng bạn, đầu tư cho bạn vì con người thành công của bạn trong tương lai.

Bên cạnh đó, trong chữ tín nhiệm cần có sự chính trực, đó chính là uy tín. Một lần bất tín thì vạn lần bất tin. Bạn có thể xây dựng danh tiếng, sự quý mến trong vòng 20 năm nhưng sẽ sụp đổ hoàn toàn chỉ trong vòng 5 phút. Hãy thận trọng.

~An Soros,

Cả mấy tỷ người trên thế giới mới có hai ông Buffet và Soros thành công lẫy lừng trong nghề đầu tư. Trên thang nhu cầu Maslow hai ông này đạt được trọn vẹn toàn bộ các bậc.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên