Dạy con học cách giao dịch forex - Tại sao không??

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Đối với những bậc phụ huynh, việc nuôi dạy con cái là trọng trách không hề đơn giản. Ngoài việc cho con học những kiến thức trên trường lớp, học cách tính một phép toán, cách đặt một câu văn, cách giải thích một hiện tượng hóa học...cha mẹ còn là người hướng dẫn con cách sống, cách làm người. Vậy đã có cha mẹ nào từng nghĩ sẽ chỉ cho con mình cách giao dịch forex chưa???

Nghe có vẻ xa vời và viễn vông, nhưng tại sao lại không nhỉ? Nếu con có cơ hội được tiếp xúc với những thứ như kế hoạch, chiến lược, rủi ro, lời lỗ... thì bạn nghĩ tư duy của con mình sẽ phát triển như thế nào? Hãy cùng mình phân tích những lợi ích khi cho con trẻ tiếp xúc dần với giao dịch forex nhé!

1. Dạy con cách giao dịch forex có thể giúp con biết cách quản lý bản thân

Con nít... đứa nào mà chẳng nũng nịu để được bố mẹ cưng chiều. Nhưng nếu bạn tập cho con suy nghĩ tự lập, biết học cách quản lý tín dụng càng sớm bằng cách tiếp cận với giao dịch forex thì con sẽ càng có trách nhiệm hơn trong tính cách của mình.

Không nhất thiết phải chỉ cho con chi tiết vì tuổi của con chỉ nên học những thứ sơ khai nhất thôi, nhồi nhét nhiều quá có khi sẽ phản tác dụng giống như ông bà ta đã dạy "Chưa học bò đã lo học chạy". Nhưng mình tin nếu cha mẹ cho con một cái nhìn thoáng hơn về forex thì con sẽ trở nên thích thú và tò mò vô cùng... Nó có thể hỏi cha mẹ những câu như: "Ủa forex là gì hả cha?", "Tại sao chúng ta lại phải mua cái này, bán cái kia?", "Cái nhìn giống cây nến xanh xanh đỏ đỏ kia là gì vậy ta?"... Và trách nhiệm của chúng ta là hướng dẫn cho con từng bước một để con không khỏi bỡ ngỡ và tập quen dần với hình thức mua/ bán đặc biệt này.

2. Dạy con cách giao dịch forex có thể giúp con phát triển tư duy làm giàu

Các bậc cha mẹ sau khi hướng dẫn con về cơ chế hoạt động của forex có thể cho con một khoảng không để thực hành qua tài khoản demo chẳng hạn. Tác giả của cuốn sách "The Complete Credit Repair Kit" - Brette Sember cho rằng "Bạn có thể giúp con học cách sử dụng tín dụng và dạy chúng sử dụng nó như một sự tiện lợi, không phải là một "giấy phép chi tiêu". Bạn phải ở đó để giúp chúng làm tất cả những điều này trong một môi trường được kiểm soát." Tương tự với thẻ tín dụng, giao dịch bằng tài khoản forex sẽ cho con cơ hội phát triển tư duy và thỏa sức sáng tạo. Nhưng khác với thẻ tín dụng là các bậc cha mẹ luôn lo lắng rằng con mình có thể lạm dụng tín dụng để mua bất cứ thứ gì nó muốn, thì tài khoản demo không hề là một mối lo vì tất cả chỉ là nơi cho con bạn thực hành giao dịch không hơn không kém.

3. Dạy con cách giao dịch forex có thể giúp con học cách quản lý rủi ro

Nhiều bậc cha mẹ có thể cho rằng dạy con giao dịch forex ở lứa tuổi chưa trưởng thành là quá sớm và không hiệu quả. Nhưng xin thưa... con nít cũng có suy nghĩ và cảm xúc giống như người lớn vậy! Chúng cũng muốn được có nhiều hơn, chứ không hề thích bị lấy đi. Các bậc phụ huynh hãy tận dụng tâm lý đó của con mà chỉ cho chúng cách phòng vệ rủi ro.

Hãy tưởng tượng xem chúng sẽ vui như thế nào nếu thấy tài khoản giao dịch của mình kiếm được lợi nhuận? Còn nếu thua lỗ, hãy dạy cho con cách giữ vững tâm lý và kiên nhẫn khi giao dịch.

Người ta thường nói việc đưa thẻ tín dụng cho con giống như đưa cho chúng một khẩu súng lục được lên đạn đầy đủ, nhưng với forex, con sẽ được trang bị những bài học về lời lỗ, về chiến lược giao dịch, về cách phân tích bối cảnh thị trường, về cách quản lý cảm xúc bản thân. Vậy các bậc cha mẹ còn ngần ngại điều gì nữa mà không giúp con làm quen với giao dịch forex nhỉ?

Các bạn có suy nghĩ gì về vấn đề này? Hãy comment bên dưới cho mình biết nhé!

Đừng quên like để ủng hộ mình nữa. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ <3

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Ý tưởng hay, theo bạn thì mấy tuổi nên bắt đầu?
Bạn dạy con bạn rồi cho mình biết kết quả nhé

Mình chưa tự do tài chính được, không nên nhồi nhét vào đầu đứa trẻ những thứ vô ích.

Khi mình sống được bằng trading, mình sẽ dạy, ai muốn học, có thể mình sẽ dạy.

- Không biết ai lại nghĩ ra cái việc nguy hiểm như thế này ? nếu bản thân phụ huynh mà lầm lở vào con đường mang tên FX nghe có vẻ cao sang trí tuệ nhưng thua lỗ te tua thì đúng ra phải khuyên con tránh xa cái trò này mới đúng.
- Nếu bạn thành công thì khi con bạn đủ lớn trên 18 tuổi hoặc ít củng 16t thì mới cho con tiếp cận nghiên cứu vì nó củng có nhiều điều hay nhưng nếu còn quá trẻ thì hảy để chúng được sống đúng với tuổi thơ > trẻ con dể nghiện ngập những thứ chúng tiếp cận ban đầu như game thì tương lai rất u tối nhé > trò này liên quan trực tiếp đến tiền bạc nên khoảng cách demo với real chỉ là vì chúng chưa làm ra tiền mà thôi.
- Hảy để chúng lớn lên đi làm kiếm từng đồng tiền cho biết sự vất vả và khi biết quí trọng thì hảy khuyến khích không có muộn.

hãy có con và dạy chúng thử đi ... bạn sẽ có trải nghiệm thực tế ... còn sách vở nói vậy chớ thực tế có lẽ k như vậy

Ý tưởng hay, theo bạn thì mấy tuổi nên bắt đầu?
Bạn dạy con bạn rồi cho mình biết kết quả nhé
Ông bác mình đã dạy nó từ lúc lớp 6 r bạn nhé.Giờ nó lớp 8 và đã nắm vững các kiến thức cơ bản, có hệ thống luôn rồi.Hiện ổng đang cho nó trade tk cent để test hệ thống gd

dạy con giao dịch hơi nguy hiểm. Không dạy trực tiếp forex mà dạy những tư tưởng về giá cả mắc/rẻ cho con. Ví dụ:
+ ba mẹ khg mua sách theo giá bìa, mà tìm được giá có chiết khấu ở thời điểm thích hợp. Nhà sách họ bán theo giá bìa là có lời rồi nên ta tìm cách để mua rẻ hơn giá bìa.
+ giá vàng vào Tết ta thường cao, đỉnh là ngày vía thần tài. Dịp cuối năm chọn giá thích hợp mua vào tới ngày vía đuoc giá, người ta đổ xo mua thì mình bán. Mình dạy được 2 chuyện: bài mê tín, hãy suy nghĩ tách biệt đám đông.

Mình cũng có dự định... nhưng nếu con không thích thì ko ép..

Mình cũng có dự định... nhưng nếu con không thích thì ko ép..
Trẻ con bảo nó thích khó lắm bác ah, lựa thôi. Quan trọng đến lúc nó lớn nó có kinh nghiệm 1 nghề, còn theo nghề kg là việc của nó. Nếu nó theo nghề thì với kinh nghiệm đó cũng khá ổn

Tôi tin rằng ai đó có thể cung cấp cho bạn một số bài học hoặc mẹo để giao dịch nhưng bạn không thể học mọi thứ từ một người. Bạn cần phải có một đạo đức làm việc tốt để trở thành một nhà giao dịch giỏi. Bạn không cần phải phụ thuộc vào một người duy nhất. Bạn có thể tự học mọi thứ trong cuộc sống nếu bạn quyết tâm.

Lúc trước có 1 bức ảnh trên mạng.
Nội dung đại khái là :
Lúc đứa con đang thở ôxy ở bệnh viện.
Ông bố đứng cạnh hỏi :"Sau này lớn lên con muốn làm gì?"
Đứa con trả lời :"Trader".
Ông bố : Rút ống thở và khóc.

Funny thôi nhé các bác! :D:D:D

Thực sự thì mình nghĩ không nên :confused:
Còn sau này con mình nó muốn tìm hiểu và tham gia thì mình sẽ không cấm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên