Đây là yếu tố quan trọng nhất bạn cần biết nếu muốn thành công với chiến lược Hubba Hubba Style

Đây là yếu tố quan trọng nhất bạn cần biết nếu muốn thành công với chiến lược Hubba Hubba Style

Thống

Active Member
1,920
8,374
Sau một thời gian trải nghiệm tuy không dài nhưng có lẽ cũng không ngắn với Hubba Hubba Style (gọi tắt là HH Style), mình đã có 1 số đúc kết cá nhân.

Thứ nhất, HH Style rất khó, đây quả thực là 1 trong những chiến lược đau đầu nhất mà mình từng biết. Chưa 1 chiến lược nào làm mình bối rối như HH Style ở lần đầu tiên biết đến. Thứ 2, HH Style là 1 trong những chiến lược đáng để giao dịch nhất, vì nó đi sâu vào tâm lý thị trường thông qua các mô hình nến thay vì ném ra 1 chỉ báo nào đấy rồi bảo trader trade theo tín hiệu từ chỉ báo. Tóm lại, đây là chiến lược rất hiệu quả nhưng đồng thời cũng rất khó để thuần thục.

Nếu bạn muốn biết được lộ trình làm sao để ứng dụng tốt HH Style thì bạn có thể tham khảo tại đây. Trong bài viết này, mình sẽ không hướng dẫn từng bước nữa, thay vào đó mình sẽ đi sâu vào 1 trong những yếu tố quan trọng nhất tạo nên sự thành công của Hubba Hubba mà tất cả chúng ta đều nên học hỏi. Không dông dài nữa, ta bắt đầu thôi.

[COLOR=#b3b300]Khái niệm screentime từ thread gốc của Hubba Hubba Style[/COLOR]

Nếu có theo dõi thread gốc của Hubba Hubba Style, bạn sẽ phát hiện 1 điều rằng, tác giả (Hubba Hubba) liên tục nhắc đến khái niệm screentime

Vậy Screen time là gì? Tại sao HH lại đề cập nhiều đến thế?

Screen time hiểu đơn giản là bỏ thời gian ra để ngắm chart. Nhưng không phải ngắm theo kiểu ngồi thẩn thơ trước màn hình, đôi mắt mặc dù vẫn đang phản chiếu ánh sáng từ biểu đồ nhưng tâm hồn treo tít tận ở Paris hay London nào đó. Ngắm chart tức là bạn tập trung quan sát chart và liên tục tư duy tại sao giá lại phản ứng như vậy, dần dần bạn sẽ khám phá ra tâm lý ẩn đằng sau những cây nến nhảy múa và những mô hình giá ấy sẽ biến thành phản xạ của bạn. Những lần trade sau, nhiều khi chỉ cần 1 cái chớp mắt bạn cũng dư biết được setup ấy có nên vào lệnh hay không.

[COLOR=#b3b300]Nên dành ra bao nhiêu thời gian mỗi ngày để screen time?[/COLOR]

Cái khó nhất của việc screen time đó là quỹ thời gian. Nếu bạn là 1 trader có dư dả thời gian để dành cho trading thì không nói làm gì, nhưng sẽ ra nếu bạn có 1 công việc fulltime, rồi thời gian dành cho gia đình, cuộc sống,... Nghe thì có vẻ hơi bế tắc nhưng đừng lo, screen time không có nghĩa là bạn phải ngồi thừ 1 chỗ trước màn hình hàng giờ đồng hồ không nghỉ.

Bạn còn nhớ chỉ báo VC trong bộ chỉ báo của Hubba Hubba chứ? Nó có chức năng alert đấy. Bạn chỉ cần để ý tín hiệu đó là đủ rồi. Tức là khi nào có thông báo từ VC bạn sẽ check tín hiệu đồng thời screen tầm 10-15' để quan sát thị trường. Cứ như thế, tín hiệu đến và screen time, ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác, bạn sẽ trở thành 1 Hubba Hubba.

[COLOR=#b3b300]Screen Time như thế nào cho hiệu quả?[/COLOR]

Để đạt hiệu quả cao nhất từ việc screen time, bạn nên kết hợp 1 số việc như sau:
  • Chụp màn hình và ghi chú lại toàn bộ các setup.
  • Viết lại phân tích theo ý của bạn.
  • Danh sách lại những thắc mắc mà bạn chưa giải đáp được.
  • Tiếp tục screen time để tìm ra câu trả lời cho những khúc mắc đó.
Nói chung việc screen time này bạn nên làm như thể viết lại nhật ký giao dịch vậy. Tốt nhất bạn nên đưa những ghi chú có được vào nhật ký giao dịch luôn. Như vậy, hiệu quả trading sẽ lên rất cao.

[COLOR=#b3b300]Tạm kết[/COLOR]

Screen time không chỉ có lợi cho mỗi chiến lược HH Style, sau này dù bạn có giao dịch gì đi chăng nữa, với bất kỳ chiến lược nào khác thì screen time vẫn luôn là phương pháp hàng đầu giúp bạn nhanh chóng trở thành 1 pro trader. Chúc bạn thành công!

Bạn nghĩ sao về việc screen time này? Hãy cho mình biết nhé. Và đừng quên thả tim nếu thấy bài viết này hay nha.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Cái khó nhất của trader đúng là screen time. Nếu như bác đúc kết được từ việc screen time có thể làm video hướng dẫn thì tốt biết mấy. Thanks bác đã hết lòng vì cộng đồng.

e thấy bác nói nghĩa screen time vậy e thấy cũng đúng..nhưng theo kinh nghiệm e hiểu ý của hh thì screen time có nghĩa là kinh nghiệm ..những người mà kinh nghiệm lâu năm thì cũng đồng nghĩa là thời gian nhìn chart lâu đúng ko bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 539 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,726 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,308 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên