Day Trader nên vào bao nhiêu lệnh mỗi ngày?

Khánh Trình

Active Member
1,337
8,618
Anh em Trader chắc đã biết đến từ overtrading (trading quá nhiều) và undertrading (trading quá ít). Nhưng anh em có lẽ sẽ tự hỏi Trader trade bao nhiêu thì gọi là ít? Bao nhiêu thì gọi là nhiều?. Liệu có một số lượng lệnh "chuẩn" nào mà bạn nên giao dịch trong ngày không?

Thực ra không có câu trả lời chính xác cho câu hỏi này, và thường nếu bạn đang đi tìm câu hỏi trên, khả năng cao là bạn vẫn chưa có một phương pháp giao dịch có thể giúp bạn kiếm ra lợi nhuận :D. Bởi vì bản thân một hệ thống giao dịch sẽ cho bạn biết bạn nên vào bao nhiêu lệnh trong 1 ngày hay 1 tuần.

Phương pháp giao dịch sẽ cho bạn biết bạn tần suất bạn nên trade

Một chiến lược giao dịch được xác định rõ ràng sẽ cho bạn biết chính xác khi nào bạn sẽ vào lệnh và dưới những điều kiện như thế nào, cũng như bạn sẽ biết khi nào bạn nên chốt lời hay cắt lỗ. Khi một Trader có chiến lược giao dịch cụ thể, họ sẽ biết số lượng lệnh trade sẽ thay đổi tùy theo ngày.

Ví dụ, một chiến lược giao dịch theo xu hướng cho phép Trader vào nhiều lệnh nếu sản phẩm mà Trader giao dịch đang có trend. Trường hợp sản phẩm/cặp tiền đó không biến động mạnh, giá đi sideway, điều hiển nhiên là phương pháp đi theo trend sẽ không cho Trader vào nhiều lệnh, thậm chí chẳng có cơ hội nào để vào.

Chiến lược giao dịch của bạn sẽ hoạt động như một bộ lọc số lượng giao dịch mà bạn thực hiện mỗi ngày.

Số lượng lệnh tối đa hay tối thiểu mà bạn nên vào mỗi ngày?

Như mình có nói ở trên, chiến lược giao dịch của bạn sẽ xác định mức độ mà bạn vào lệnh.

Overtrading - trade quá nhiều là khi bạn giao dịch nhiều hơn số lượng trade trung bình mỗi ngày mà phương pháp của bạn cho phép. Việc này thường xảy ra do Trader thiếu kỷ luật, cảm thấy nhàm chán và có ham muốn vào lệnh.. Vì những giao dịch này dựa trên cảm tính nên chúng thường không đúng rule mà phương pháp bạn đặt ra, chúng sẽ khiến bạn mắc phải những sai lầm không cần thiết và gia tăng chi phí commission.

Undertrading - trade quá ít là khi bạn giao dịch ít hơn so với số lượng lệnh trade trung bình mỗi ngày mà hệ thống của bạn cho phép. Khi các Trader vào lệnh quá ít, họ sẽ bỏ qua nhiều cơ hội giao dịch tốt trên thị trường. Việc này có thể xảy ra do Trader quá sợ thua lỗ, không sẵn sàng hay không tin tưởng với phương pháp giao dịch mình đang sử dụng.

Một số Trader còn nhầm lẫn cho rằng undertrading thì tốt hơn overtrading. Họ nghĩ trade ít hơn thì sẽ tốt hơn (less is more?). Quan điểm này sai lầm ở chỗ: một khi bạn đã có một chiến lược giao dịch tốt, đã được chứng minh, việc bỏ qua quá nhiều cơ hội trade sẽ làm giảm khả năng thành công của bạn.

Phát triển chiến lược giao dịch phù hợp với cá tính Trader

Nếu bạn chưa có một chiến lược giao dịch hay phương pháp giao dịch nào, hãy tập trung vào việc tìm kiếm và backtest phương pháp giao dịch phù hợp. Ví dụ, đối với những chiến lược giao dịch cho phép bạn vào lệnh tại thời điểm thị trường mở cửa. Thông thường, bạn sẽ có từ một đến năm lệnh trong thời điểm đó (với khung thời gian thấp). Với phương pháp giao dịch trên khung thời gian lớn, bạn chắc chắn cũng sẽ có ít điểm vào lệnh hơn so với các phương pháp trade ngắn hạn.

Nếu bạn muốn trade cả ngày, hãy chọn các chiến lược thích ứng với nhiêu loại điều kiện thị trường khác nhau vì bạn sẽ phải đối mặt với những rất nhiều loại thị trường (biến động mạnh, ít biến động, trending, ranging, volume thấp, volume lớn...)

Sau đó, bạn phải kiểm định chiến lược đó thường xuyên, bạn sẽ biết phương pháp đó cho phép bạn vào bao nhiêu lệnh mỗi ngày. Không trade nhiều hơn hoặc trade ít hơn, vì cả hai cách đều có thể khiến bạn mắc sai lầm.

Tham khảo Thebalance

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
có con số suggest trung bình nào về số lần vào lệnh trong ngày và trong tuần không bác?

Sự thật là không có con số cụ thể nào đâu bạn. Nhưng bản thân bạn cũng hiểu nếu vào cả trăm lệnh 1 ngày thì cũng nên xem lại... Con số áng chừng thì dao động từ 20-30 lệnh một ngày đã gọi là nhiều.

Hy vọng câu trả lời giúp ích được cho bạn.

mình thì nghĩ còn tuỳ thuộc vào số cặp tiền trade, nhưng theo mình 5-10 lệnh/ ngày đã là nhiều rồi.
Sự thật là không có con số cụ thể nào đâu bạn. Nhưng bản thân bạn cũng hiểu nếu vào cả trăm lệnh 1 ngày thì cũng nên xem lại... Con số áng chừng thì dao động từ 20-30 lệnh một ngày đã gọi là nhiều.

Hy vọng câu trả lời giúp ích được cho bạn.[/Q

Tùy chiến thuật nữa bạn ah. Ngắn hạn thì vài chục lệnh. Dài hạn thì 1 tháng chỉ 5 - 10 lệnh
.

Mình thường giao dịch chủ yếu khung H1. Mỗi ngày mình giao dịch khoảng 3 đến 4 lệnh. Tất nhiên là thiết lập phải đảm bảo đủ chất lượng (theo chủ quan của mình). Hy vọng ngày nọ bù ngày kia, thì trung bình 0,5R mỗi ngày đã là may mắn lắm rồi. Một tuần giao dịch từ thứ 2 đến thứ 6. 1 tháng khoảng 20 ngày giao dịch. Lợi nhuận kỳ vọng khoảng 5-10%/tháng. Tất nhiên, mọi cái chỉ là kế hoạch mục tiêu. Còn phải tỉa tót, trau chuốt, sửa sai hàng ngày bằng Nhật ký.

Trade Daily ngày có 6 H4, buy sell chờ đảo chiều may ra có 2 H4 có điểm vào lệnh :)

mình đi lệnh nhỏ chốt lời ít , đánh hơn 20 lệnh mỗi ngày

Đính kèm

302.8 KB · Xem: 1
    302.8 KB · Xem: 0

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 375 Xem / 38 Trả lời
  • Linh2021 trong Chuyện bên lề 168 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 4 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên