Để "cưa đổ" thị trường, mấy anh trader phải nằm lòng những chiêu "thả thính" nào đây?

Để "cưa đổ" thị trường, mấy anh trader phải nằm lòng những chiêu "thả thính" nào đây?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Điều gì vạch ra ranh giới giữa một trader thành công và một trader thất bại? Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng nhau khám phá 3 sự thật mà mọi trader phải biết nếu muốn thành công ở bất kỳ cấp độ nào.

Nếu bạn không có sự lựa chọn đúng đắn và không chuẩn bị để thực hiện các bước thay đổi sau đây thì mình nghĩ bạn cũng có thể ngừng đọc tại đây. Vì mọi thứ sẽ trở nên rất vô nghĩa.

Vậy bạn đã sẵn sàng chưa? Cùng bắt đầu nhé!

Tầm nhìn đúng đắn

Trước hết, bạn sẽ cần phải nuốt một viên thuốc thật đắng đấy!

Là con người, chúng ta thường được "lập trình" trong suốt cuộc đời để tin rằng nếu bạn bỏ ra thời gian quý báu của mình, bạn sẽ được nhận lại tiền.

De-cua-do-thi-truong-trader-phai-nam-long-nhung-chieu-tha-thinh-nao-day-TraderViet1.jpg

Trong một số trường hợp, điều này không hề sai. Nhưng nếu bạn muốn trở thành một trader giỏi, bạn cần phải xóa suy nghĩ ấy đi và lắp vào một tầm nhìn mới: "Trader sẽ không được trả tiền cho thời gian họ đã bỏ ra để giao dịch."

Nếu bạn bắt đầu sự nghiệp giao dịch của mình với mong muốn kiếm được một tỷ lệ thu nhập cố định với thời gian bạn đã bỏ ra, bạn sẽ thất bại. Tất nhiên, bạn hoàn toàn có thể tính ra thu nhập trung bình của mình sau đó nếu chúng khiến bạn cảm thấy yên tâm hơn. Nhưng nếu bạn đứng ở vị thế "Tôi muốn kiếm được $20, $50, $100 một giờ" thì dường như khả năng bạn làm được là rất thấp.

Nguyên nhân lý giải cho điều này chính là ở tâm lý. Sự kỳ vọng của bạn tác động đến hành vi của bạn, sau đó thể hiện ở kết quả của chính bạn. Đối với một người yếu tâm lý, điều này cũng đủ căng thẳng và khó khăn để vượt qua rồi...

Vì vậy, lời khuyên đầu tiên dành cho các bạn rất đơn giản: Hãy xem trading như một khoản đầu tư, hoặc thậm chí là một trò chơi. Dù bạn có làm gì đi chăng nữa, đừng bao giờ xem nó như một công việc mà bạn sẽ được trả lương theo giờ nhé!

Tránh các khoản phí

Khi bạn xem xét số tiền đặt cược mà bạn có thể đặt vào một sàn giao dịch trong vài năm tới, sẽ rất hợp lý để bắt đầu cân nhắc về tính hiệu quả. Và việc tránh các khoản phí không cần thiết là một phần không thể bỏ qua của trò chơi này.

Đối với các trader, một khoản phí hoa hồng trả cho broker là điều không thể tránh khỏi khi thực hiện bất kỳ giao dịch nào. Tuy nhiên, hãy suy nghĩ sâu hơn một chút. Có phải việc bạn giao dịch quá mức cũng tạo ra những chi phí không cần thiết không? Tất nhiên là có rồi...

De-cua-do-thi-truong-trader-phai-nam-long-nhung-chieu-tha-thinh-nao-day-TraderViet2.png

Do vậy, công việc của bạn là phải đảm bảo bản thân không được chi trả nhiều hơn nghĩa vụ chi trả tiêu chuẩn của mình. Hãy giao dịch một cách hiệu quả. Về lâu về dài, thị trường rồi sẽ trả lại những chi phí lúc đầu bạn đã bỏ ra mà thôi!

Không để thua lỗ

Bạn có thể sẽ ghét điều này, nhưng mình đã để để dành điều hay nhất đến cuối cùng.

Bên cạnh việc tìm ra những chiến lược hiệu quả, bạn cũng nên dành từng giây từng phút nỗ lực để bảo vệ tài khoản của mình khỏi thua lỗ.

"Cách nhanh nhất để có nhiều tiền hơn là chi tiêu ít hơn"

De-cua-do-thi-truong-trader-phai-nam-long-nhung-chieu-tha-thinh-nao-day-TraderViet3.png

Thấy không? Mình nói là các bạn sẽ không thích nghe câu này đâu! Chẳng ai thích cả. Nhưng thực tế là, đây là cách nhanh nhất để cải thiện tình hình tài chính của bạn. Thị trường rất vô tình và tàn nhẫn. Nếu bạn cho phép, nó sẽ lấy mọi thứ có thể từ bạn trong vòng một nốt nhạc.

Khi dồn năng lượng của bạn vào việc không để thua lỗ, lợi nhuận mới có thể đồng hành với bạn trên một chặng đường dài. Rồi bạn sẽ thấy mình nhận về một khoản lợi nhuận đáng kể chỉ từ một lợi thế rất nhỏ. Nhưng thật không may, đây là nơi hầu hết các trader mới lầm đường lạc lối.

Khi mắc phải những sai lầm ngớ ngẩn, bạn sẽ tự bào mòn đi lợi nhuận của chính mình. Do vậy, lời khuyên ở đây cũng đơn giản thôi: Làm việc thông minh chứ đừng làm việc chăm chỉ!

Nguồn: caanberry.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên