Điểm tin cryptocurrency ngày 4/2: Ngày của Litecoin (LTC) đã đến!

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509

Tổng quan thị trường

Thị trường cryptocurrency đang có dấu hiệu hồi phục rõ ràng vào ngày hôm nay, tiếp nối chuỗi lập đáy liên tục của Bitcoin trong tháng 1. Phần lớn trong top 50 đồng tiền thuật toán đều tăng mạnh, với mức tăng trong 24 giờ trên 20%.

Do áp lực từ các bài báo cáo sai sự thật về việc các quy định về crypto của Ấn Độ, và sự nghi ngờ từ Tether USDT, thị trường cryptocurrency đã trải qua 1 đợt crash nghiêm trọng bắt đầu từ thứ năm 2/1, bốc hơi hơn 100 tỷ đô vốn hoá trong chỉ 24 giờ sau khi tin được công bố.

Tuy nhiên, ngay sau đợt bán tháo nặng nề, thị trường đang hồi phục trong 2 ngày nay, Bitcoin đã tăng về trên mức $9000. Tại thời điểm bài này được viết, giá Bitcoin là $9188, tăng 5.49%.

Tiếp sau Bitcoin, các đồng tiền thuật toán khác cũng đang hồi phục mạnh mẽ. Chúng ta có Litecoin (LTC), Cardano (ADA) và Verge (XVG) dẫn đầu với mức tăng quanh 20%. Anh em nhìn hình sau sẽ thấy bức tranh toàn cảnh thị trường:

Ngày của Litecoin (LTC)

Hôm nay 4/2 là ngày của Litecoin (LTC) - một trong các đồng tiền thuật toán lâu đời nhất. Những người hâm mộ Litecoin sẽ sung sướng khi nghe tin LitePay - một máy chủ thanh toán sẽ chính thức đi vào hoạt động.

Hội Litecoin Foundation đã từng công bố về LitePay ngay trước Giáng Sinh, nhưng đợt tung sản phẩm chính thức sẽ diễn ra trong tuần này.

Litepay góp phần đưa Litecoin ra khỏi các nghiên cứu trên bàn giấy và đưa nó áp dụng vào thực tế, cho phép các doanh nghiệp chấp nhận thanh toán bằng Litecoin ở bất kỳ nơi nào trên Trái Đất.

Các giao dịch sẽ diễn ra cực kỳ nhanh chóng và cho phép các khách hàng ở Anh chi trả cho sản phẩm và dịch vụ bằng tiền Đô không tốn phí.

Một ví Litecoin cũng sẽ đi vào hoạt động và có phiên bản dành cho điện thoại và máy tính và cho phép rút tiền nhanh chóng thông qua các ATM tương thích với Visa, và cho phép thanh toán với bất kỳ cửa hàng chấp nhận Visa nào.

Palwasha Saaim, nhà nghiên cứu tại Lombardi Financial, gọi LitePay là một “bước ngoặt cho Litecoin”.

“Nó cho phép các doanh nghiệp chấp nhận Litecoin mà không cần quan tâm về biến động giá. Các thanh toán sẽ được xử lý bởi LitePay ngay lập tức và giải quyết nhanh chóng với các ngân hàng. Lưu ý rằng BitPay hiện đang thu phí $5 phí giao dịch cho các giao dịch Bitcoin và tốn rất nhiều thời gian để xác nhận. Điều tuyệt vời nhất là người dùng Litecoin sẽ có thể đổi litecoin sang đô la và ngược lại thông qua các thẻ LitePay tương thích với Visa, và các thẻ này có thể dùng được ở bất kỳ ATM hay doanh nghiệp nào chấp nhận Visa.”

Mình chưa từng thấy một đồng tiền thuật toán nào được áp dụng vào thực tế một cách triệt để đến vậy, ngay cả Ripple (XRP) cũng chỉ đang trong quá trình thử nghiệm. Ngày của Litecoin đã đến rồi anh em ơi!

Anh em thấy bài hay thì like, có ý kiến thì comment bên dưới nhé.

Xem thêm:

>> Khi nào cơn bão cryptocurrency mới kết thúc?

>> Charlie Lee: "Tôi rất lạc quan về tương lai của Bitcoin và Litecoin, nhưng ngắn hạn thì chưa biết"

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Ôm litecoin từ cái thời 60 đô đến giờ. Không hiểu sao litecoin tốt đến vậy vẫn bị ghẻ lạnh, bị chính cha đẻ bỏ rơi.

“Nó cho phép các doanh nghiệp chấp nhận Litecoin mà không cần quan tâm về biến động giá"
Lại 1 kiểu cách ly với biến động giá thì LTC đẻ ra để làm cái gì, cầm cho vui à o_O Rồi số phận cũng pump và dump như XRP thôi :cool:
Nhưng sợ là pump ko nổi mấy chục % đã sấp mặt vì giờ cũng là giai đoạn thoái trào cho cả thị trường rồi.
Người tỉnh táo hoặc đã tháo chạy từ lâu hoặc đổi chiến thuật lướt sóng ăn hồi 20-40% từ đáy chứ ko làm holder nữa nên khó còn nhân tố thổi giá.
Thật lòng thì cái thị trường này đã vào bear market, ae cứ tự huyễn hoặc nó đang chờ để bật cao hơn thì mất càng mất đau.
Crypto là 1 công nghệ phát triển nhưng nó chỉ là công nghệ thôi, với mình thì cũng chỉ như VTC ra cái thẻ Vcoin, chả có nhân tố gì để nâng giá Vcoin lên còn hơn cả vàng miếng :cool:
Nguồn gốc làm nên giá trị "điên cuồng" của Crypto là 1 đám tín đồ công nghệ với bitcoin đã tồn tại qua nhiều năm với những lời miệt thị bong bóng. Người ta thấy lạ vì điều đó, sao bong bóng mà mãi ko nổ và rồi tiếp theo đến giai đoạn bọn sàn thao túng và thổi giá như Mr.Gox và Bitfinex bây giờ khiến mọi người lầm tưởng thứ này có siêu giá trị và tham gia vào guồng quay của chúng càng lúc càng đông. Đỉnh của trò chơi là tháng 12 năm 2017. Bây giờ thì sắp hết rồi :p
Đừng tin những lời đồn ngớ ngẩn bảo rằng sắp có dòng tiền vào thị trường vì kinh tế Mỹ suy thoái/vì cá mập dump trước pump sau..v...v.. Đó là chuyện khờ dại vì:
+ Nếu kinh tế Mỹ suy thoái các quỹ đầu tư/quỹ phòng hộ sẽ chọn vàng, họ sẽ ko chọn bitcoin hay bất kỳ coin nào khác bởi vì thị trường này ko đủ minh bạch với họ ;) Bằng chứng là vol các hợp đồng tương lai bitcoin trên CBOE và CME bèo nhèo đến đáng thương :p
+ Cá mập như Bitfinex và Tether đang vào tầm ngắm của rất nhiều coiners có hiểu biết, họ track theo từng hành động chuyển tiền bất thường và thông tin nhau rần rần trên mạng. Họ sợ phốt vỡ sẽ thành siêu cú sốc cho thị trường và ít nhất thì họ đang giảm tiếp xúc với USDT trong trường hợp này và tương tự những nhà đầu tư lớn có đầu óc cũng sẽ chọn đứng ngoài thị trường ko chỉ vì nguyên nhân trên mà còn bởi 1 nguyên nhân khác cực mạnh: các chính phủ ko ưa cái thứ này, họ đang liên kết mạnh để đưa thứ này vào tròng kiểm soát từ đầu 2018.
Tóm lại sẽ không có dòng vốn mới vào thị trường, trong khi đó dòng ra mạnh hơn do các bạn trẻ vào đây để kiếm tiền, khi không có tiền họ sẽ rút lui hoặc đơn giản là đổi chiến thuật từ hold sang lướt sẽ khiến thị trường đi vào bear market chính thức ;).
Hiển nhiên tình trạng này sẽ tiếp tục khi thứ nhiều bạn chờ đợi là 1 cú bứt phá như đầu 2015 2016 2017 ko đến và dần mất bình tĩnh. Mình thì khá chắc chắn nó sẽ ko đến vì vốn hóa thị trường 2018 và các năm kia hoàn toàn khác nhau và khả năng thao túng giá vào thời điểm này của cá mập đang bị soi rất nhiều, tâm lý holders cũng chao đảo nhiều rồi (cứ đáy nối đáy thì chả hoảng :rolleyes:).
Có nhiều bạn chắc ko thích nghe những lời này :D
Nhưng thôi tiền là của các bạn còn phân tích thì có nhiều loại, phân tích sai cũng đầy ra nên ko nhất thiết phải nghe :D

Ôm litecoin từ cái thời 60 đô đến giờ. Không hiểu sao litecoin tốt đến vậy vẫn bị ghẻ lạnh, bị chính cha đẻ bỏ rơi.
bác ôm litecoin từ thời $60 mà nói cha đẻ nó bỏ rơi thì sai hơi bị nặng
ổng vẫn làm full time cho litecoin foundation nhé bác, ổng bán hết ltc là vì ổng biết ltc sẽ tăng giá mạnh, bán bớt để ltc không quá bị overvalued
bác follow twitter của charlie lee sẽ thấy

bác ôm litecoin từ thời $60 mà nói cha đẻ nó bỏ rơi thì sai hơi bị nặng
ổng vẫn làm full time cho litecoin foundation nhé bác, ổng bán hết ltc là vì ổng biết ltc sẽ tăng giá mạnh, bán bớt để ltc không quá bị overvalued
bác follow twitter của charlie lee sẽ thấy
Ko phải là thấy quá đủ/quá cao/quá xa so với dự tính rồi nên xả sao :D
Nói nghe hay ho 1 chút thôi, gọi là an ủi người ở lại, để họ sốc từ từ như đường giá thì cũng đỡ đau thương hơn.
Cả còn uy tín của người ta phải nói cho hay, chứ chẳng lẽ cười haha bảo 'tao giàu rồi kệ tía chúng mày' thì ko biết gánh bao nhiêu gạch cho vừa :p Rồi tương lai làm cái gì khác cũng khó mà hanh thông thuận lợi :D

Ko phải là thấy quá đủ/quá cao/quá xa so với dự tính rồi nên xả sao :D
Nói nghe hay ho 1 chút thôi, gọi là an ủi người ở lại, để họ sốc từ từ như đường giá thì cũng đỡ đau thương hơn.
Cả còn uy tín của người ta phải nói cho hay, chứ chẳng lẽ cười haha bảo 'tao giàu rồi kệ tía chúng mày' thì ko biết gánh bao nhiêu gạch cho vừa :p Rồi tương lai làm cái gì khác cũng khó mà hanh thông thuận lợi :D
Bác có vẻ tiêu cực về cái market này quá nhỉ
Em thì ko dám đoán gì về mấy ông ceo, cá voi cá mập. Vì cơ bản mình cũng chỉ là cá lòng tong, đoán gì cũng chỉ là đoán mò
Em ko bênh vực, cũng ko phản pháo ông Charlie lee này. Vì em ko phải ổng, ngay cả thư ký riêng của ổng cũng ko biết dc ổng tính gì trong đầu

Bác có vẻ tiêu cực về cái market này quá nhỉ
Em thì ko dám đoán gì về mấy ông ceo, cá voi cá mập. Vì cơ bản mình cũng chỉ là cá lòng tong, đoán gì cũng chỉ là đoán mò
Em ko bênh vực, cũng ko phản pháo ông Charlie lee này. Vì em ko phải ổng, ngay cả thư ký riêng của ổng cũng ko biết dc ổng tính gì trong đầu
Là 1 trader bạn cần nhìn về nhiều hướng, đứng trên nhiều quan điểm và tổng hợp tất cả thông tin bản thân tìm dc để ra được bức tranh toàn cảnh :D
Mình ko chọn trước 1 hướng nào và mình ko chỉ tìm thông tin theo hướng mà mình thích. Nếu bạn nhìn thấy quan điểm của mình tiêu cực thì đó là kết quả của sự tổng hợp thông tin cả tốt lẫn xấu. Và xin nói là mình từng ôm altcoin từ giữa năm 2017 đến cuối 2017 để bạn biết là mình chả kỳ thị gì cái thì trường này hay bất kỳ thứ gì tạo ra tiền :p
------
Bạn nên tham khảo comments của Vitalik Buterin - người sáng lập ETH hơn là mấy người kia, cậu ta thật và nói đúng bản chất cuộc chơi nhiều hơn mấy con buôn trá hình như Charlie Lee :D:
------------
"*All* crypto communities, ethereum included, should heed these words of warning. Need to differentiate between getting hundreds of billions of dollars of digital paper wealth sloshing around and actually achieving something meaningful for society."
------------
"Oh I agree that's nice. But the fact that the front page of /r/bitcoin has 100x more price posts than posts about how Venezuelans are being rescued by crypto and how we can do more to help them is telling."

Là 1 trader bạn cần nhìn về nhiều hướng, đứng trên nhiều quan điểm và tổng hợp tất cả thông tin bản thân tìm dc để ra được bức tranh toàn cảnh :D
Mình ko chọn trước 1 hướng nào và mình ko chỉ tìm thông tin theo hướng mà mình thích. Nếu bạn nhìn thấy quan điểm của mình tiêu cực thì đó là kết quả của sự tổng hợp thông tin cả tốt lẫn xấu. Và xin nói là mình từng ôm altcoin từ giữa năm 2017 đến cuối 2017 để bạn biết là mình chả kỳ thị gì cái thì trường này hay bất kỳ thứ gì tạo ra tiền :p
------
Bạn nên tham khảo comments của Vitalik Buterin - người sáng lập ETH hơn là mấy người kia, cậu ta thật và nói đúng bản chất cuộc chơi nhiều hơn mấy con buôn trá hình như Charlie Lee :D:
------------
"*All* crypto communities, ethereum included, should heed these words of warning. Need to differentiate between getting hundreds of billions of dollars of digital paper wealth sloshing around and actually achieving something meaningful for society."
------------
"Oh I agree that's nice. But the fact that the front page of /r/bitcoin has 100x more price posts than posts about how Venezuelans are being rescued by crypto and how we can do more to help them is telling."
Cám ơn bác đã cho mình thêm 1 góc nhìn mới :)

số tiền bị bốc hơi đấy chảy về đâu vậy ạ?
Về túi người nhanh chân hơn :D
Vốn hóa tụt 100 tỷ không có nghĩa là 100 tỷ chảy khỏi thị trường. Con số giao dịch thực tế ít hơn nhiều.
Nhiều bạn đang nhầm tưởng vấn đề này nên xem nhẹ phốt tether, tưởng chỉ có 2,3 tỷ $ thôi, ko làm nên sóng gió ba đào gì nổi với thị trường mấy trăm tỷ. Nhưng tin mình đi, tether là quả bom siêu tân tinh đó. Nếu ở bên longside, hãy cầu cho nó đừng nổ :D

Mình cũng bỏ bitcoin từ hồi nó 8000, chuyển qua litecoin, ripple và eth. Bạn Bis_Q nói cũng có phần đúng. Nhưng mình thấy tiền ảo rất giống số đề, đầu tư ít, nuôi ước mơ nhiều, dù thế nào cũng sẽ không biến mất được.

Mình cũng bỏ bitcoin từ hồi nó 8000, chuyển qua litecoin, ripple và eth. Bạn Bis_Q nói cũng có phần đúng. Nhưng mình thấy tiền ảo rất giống số đề, đầu tư ít, nuôi ước mơ nhiều, dù thế nào cũng sẽ không biến mất được.
Khi giấc mộng trả bằng tiền thì ngta dần tỉnh ra thôi :D vd coiners ngày xưa toàn bay mấy nghìn %, giờ bay 20%-30% đã biết đường chạy rẽ đất rồi :p Tiếp tới sẽ là 5-10%...:p
Mình cũng ko nghĩ giá trị nó về ngang với giấy lộn nhưng reset 70-90% thì có thể hình dung dc :D

Vì cái tết dù không ấm nó nhưng được vui vẻ về đầu óc nên em xác định từ giờ đến hết tết ko check giá coin nữa :)!

Tiêu cực hay tích cực đối với thị trường coin thời điểm này thì đều có phần đúng và sai, tham khảo nhau thôi đừng chắc chắn quá mức mà thành bảo thủ
Cá nhân mình thì tin coin hiện tại là bong bóng nhưng chưa đến thời điểm để nó có thể vỡ, sau đợt giảm sâu này coin sẽ sớm hồi phục

Tiêu cực hay tích cực đối với thị trường coin thời điểm này thì đều có phần đúng và sai, tham khảo nhau thôi đừng chắc chắn quá mức mà thành bảo thủ
Cá nhân mình thì tin coin hiện tại là bong bóng nhưng chưa đến thời điểm để nó có thể vỡ, sau đợt giảm sâu này coin sẽ sớm hồi phục
Mình cũng nghĩ vậy, nhưng giống như bong bóng dotcom xưa. Sau khi vỡ có những công ty thật sự tốt toả sáng. Tiền ảo cũng vậy, nhưng giờ chưa phải lúc vỡ đâu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 740 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,242 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên