Đọc hiểu thông tin thị trường qua spread!

Luu Vinh Nghi

Active Member
88
32
Chào các bạn!

Mình chỉ mới tìm hiểu thị trường tài chính tầm 4-5 tháng gì đó, còn forex thì chắc chưa được 2 tháng! Mình là dân toán nên cái gì cũng muốn rõ ràng, nhưng mình gặp quá nhiều sự mập mờ không thể tự giải quyết, mong các bạn đóng góp ý kiến! Mình đang suy tư liệu rằng chúng ta có thể đọc hiểu được thông tin thị trường qua spead hay không? Dưới đây là suy nghĩ của mình!

Khi ta cần một cái laptop ta sẽ mua nó ở cửa hàng (sàn giao dịch) với giá cao, nhưng khi ta cần bán thì sẽ có giá thấp. sự chênh lệnh giá này (spread*) sẽ giúp cửa hàng (sàn giao dịch) duy trì hoạt động (thật ra có thể làm giàu luôn cơ!!!)

Dựa trên số người bán và số người mua (cung - cầu) mà cửa hàng (sàn giao dịch) sẽ cho ra mức chênh lệch giá (spread*) khác nhau. Ví dụ: nhiều người bán hơn người mua thì spread* sẽ phải tăng vì cửa hàng phải chịu rũi ro có thể thành hàng tồn kho không thanh lý được, tức giá mua vào thấp (giá bán của khách) và giá bán ra cao (giá mua của khánh).

Đối với sàn giao dịch forex cũng tương tự, nhưng lần này để khớp một lệnh chúng ta cần một lượt bán và một lượt mua, tức là 2 lần trả cho spread*, spread*1 + spread*2 = spread - (spread của sàn giao dịch!)!!

Có một công thức toán học để tính ra spread trên mỗi sàn dựa trên volume of buy và volume of sell hoặc ít nhất là tỉ lệ sell/buy. Nếu biết được công thức này, chúng ta có thể truy ngược lại cái số lượng sell và buy, tức là cái tỉ lệ sell/buy. Lúc này chúng ta có thể tham gia làm chủ cuộc chơi??? Tuy nhiên đây là thông tin tuyệt mật theo mình chỉ vài người biết và cam kết không được tiết lộ...

Theo mình không cần biết không thức này mình cũng có thể biết được độ lớn của tỉ lệ sell/buy (lưu ý chỉ biết được độ lơn nhỏ chứ không thể biết được chính xác nó là bao nhiêu!!!) đó là nhìn vào spread!!! Tuy nhiên số lượng sell và buy một đồng tiền không đơn giản chỉ dựa một một cặp tiền mà là dựa vào tất cả các cặp tiền được niêm yết trên sàn (mình đang quan tâm tới một sàn cố định chứ không phải cả thị trường, mà có muốn cũng không quan tầm được vì nó là thị trường OTC, nếu dùng COT report thì chỉ trong dài hạn vì nó báo cáo hàng tuần mà mình thì đang tìm hiểu tại một thời điểm nào đó bất kỳ trong ngày!) tức là công thức toán học được nhắc ở trên phải thể hiện mối liên quan của tỉ lệ buy/sell của tất cả các cặp tiền niêm yết trên sàn!!!

Một khó khăn khá lớn là ta không thể quan tâm hết được tất cả các cặp tiền được niếm yết, nếu quan tâm thì phân tích mối quan hệ của spread giữa các cặp tiền cũng không hề đơn giản! Theo logic thì nếu phân tích được spread thì hiển nhiên ta có thể làm chủ được cuộc chơi!!! Mong các bạn góp ý!

P/S: thật ra mình đang nghiên cứu lý thuyết thôi chứ mình còn chưa trade live account đâu nha^^

Happy trading!

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
cái bạn nói chỉ đúng với thị trường tập trung như Chứng khoán cơ sở thôi, với thị trường phi tập trung và có tính thanh khoản cao như forex thì điều đó là không thể tính được vì mỗi sàn lại có thông tin buy sell khác nhau. Mình thấy bạn về nghiên cứu thị trường ck vn nhiều khi lại ra tiền nếu sử dụng đc kiến thức đó

Chào các bạn!

Mình chỉ mới tìm hiểu thị trường tài chính tầm 4-5 tháng gì đó, còn forex thì chắc chưa được 2 tháng! Mình là dân toán nên cái gì cũng muốn rõ ràng, nhưng mình gặp quá nhiều sự mập mờ không thể tự giải quyết, mong các bạn đóng góp ý kiến! Mình đang suy tư liệu rằng chúng ta có thể đọc hiểu được thông tin thị trường qua spead hay không? Dưới đây là suy nghĩ của mình!

Khi ta cần một cái laptop ta sẽ mua nó ở cửa hàng (sàn giao dịch) với giá cao, nhưng khi ta cần bán thì sẽ có giá thấp. sự chênh lệnh giá này (spead*) sẽ giúp cửa hàng (sàn giao dịch) duy trì hoạt động (thật ra có thể làm giàu luôn cơ!!!)

Dựa trên số người bán và số người mua (cung - cầu) mà cửa hàng (sàn giao dịch) sẽ cho ra mức chênh lệch giá (spead*) khác nhau. Ví dụ: nhiều người bán hơn người mua thì spead* sẽ phải tăng vì cửa hàng phải chịu rũi ro có thể thành hàng tồn kho không thanh lý được, tức giá mua vào thấp (giá bán của khách) và giá bán ra cao (giá mua của khánh).

Đối với sàn giao dịch forex cũng tương tự, nhưng lần này để khớp một lệnh chúng ta cần một lượt bán và một lượt mua, tức là 2 lần trả cho spead*, spead*1 + spead*2 = spead - (spead của sàn giao dịch!)!!
Có một công thức toán học để tính ra spead trên mỗi sàn dựa trên volume of buy và volume of sell hoặc ít nhất là tỉ lệ sell/buy. Nếu biết được công thức này, chúng ta có thể truy ngược lại cái số lượng sell và buy, tức là cái tỉ lệ sell/buy. Lúc này chúng ta có thể tham gia làm chủ cuộc chơi??? Tuy nhiên đây là thông tin tuyệt mật theo mình chỉ vài người biết và cam kết không được tiết lộ...

Theo mình không cần biết không thức này mình cũng có thể biết được độ lớn của tỉ lệ sell/buy (lưu ý chỉ biết được độ lơn nhỏ chứ không thể biết được chính xác nó là bao nhiêu!!!) đó là nhìn vào spead!!! Tuy nhiên số lượng sell và buy một đồng tiền không đơn giản chỉ dựa một một cặp tiền mà là dựa vào tất cả các cặp tiền được niêm yết trên sàn (mình đang quan tâm tới một sàn cố định chứ không phải cả thị trường, mà có muốn cũng không quan tầm được vì nó là thị trường OTC, nếu dùng COT report thì chỉ trong dài hạn vì nó báo cáo hàng tuần mà mình thì đang tìm hiểu tại một thời điểm nào đó bất kỳ trong ngày!) tức là công thức toán học được nhắc ở trên phải thể hiện mối liên quan của tỉ lệ buy/sell của tất cả các cặp tiền niêm yết trên sàn!!!

Một khó khăn khá lớn là ta không thể quan tâm hết được tất cả các cặp tiền được niếm yết, nếu quan tâm thì phân tích mối quan hệ của spead giữa các cặp tiền cũng không hề đơn giản! Theo logic thì nếu phân tích được spead thì hiển nhiên ta có thể làm chủ được cuộc chơi!!! Mong các bạn góp ý!

P/S: thật ra mình đang nghiên cứu lý thuyết thôi chứ mình còn chưa trade live account đâu nha^^

Happy trading!
spread chưa đủ thông tin nhé bạn. thiếu cái quan trong khác nữa nhé. muốn làm gì thì nghiên cứu tập trung, chúc may mắn.

spread chưa đủ thông tin nhé bạn. thiếu cái quan trong khác nữa nhé. muốn làm gì thì nghiên cứu tập trung, chúc may mắn.
cám ơn bạn! mình chỉ muốn có thêm một thông tin chứ không phải dựa vào đó để giao dịch! Nhân tiện bạn cho mình hỏi vài tài liệu để đọc với ạ? Cám ơn nhiều ^^

cái bạn nói chỉ đúng với thị trường tập trung như Chứng khoán cơ sở thôi, với thị trường phi tập trung và có tính thanh khoản cao như forex thì điều đó là không thể tính được vì mỗi sàn lại có thông tin buy sell khác nhau. Mình thấy bạn về nghiên cứu thị trường ck vn nhiều khi lại ra tiền nếu sử dụng đc kiến thức đó
mình đang tìm hiểu bond, commodity, và currency thôi chứ mình chứa tìm hiểu về chứng khoáng! Cám ơn lời khuyên của bạn!

dân toán chắc có ăn bên phân tích định lượng (QA)
trên này phần đông là TA và FA ..... mình chịu :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Chào các bạn!

Khi ta cần một cái laptop ta sẽ mua nó ở cửa hàng (sàn giao dịch) với giá cao, nhưng khi ta cần bán thì sẽ có giá thấp. sự chênh lệnh giá này (spread*) sẽ giúp cửa hàng (sàn giao dịch) duy trì hoạt động (thật ra có thể làm giàu luôn cơ!!!)

Dựa trên số người bán và số người mua (cung - cầu) mà cửa hàng (sàn giao dịch) sẽ cho ra mức chênh lệch giá (spread*) khác nhau. Ví dụ: nhiều người bán hơn người mua thì spread* sẽ phải tăng vì cửa hàng phải chịu rũi ro có thể thành hàng tồn kho không thanh lý được, tức giá mua vào thấp (giá bán của khách) và giá bán ra cao (giá mua của khánh).

Đối với sàn giao dịch forex cũng tương tự, nhưng lần này để khớp một lệnh chúng ta cần một lượt bán và một lượt mua, tức là 2 lần trả cho spread*, spread*1 + spread*2 = spread - (spread của sàn giao dịch!)!!

Có một công thức toán học để tính ra spread trên mỗi sàn dựa trên volume of buy và volume of sell hoặc ít nhất là tỉ lệ sell/buy. Nếu biết được công thức này, chúng ta có thể truy ngược lại cái số lượng sell và buy, tức là cái tỉ lệ sell/buy. Lúc này chúng ta có thể tham gia làm chủ cuộc chơi??? Tuy nhiên đây là thông tin tuyệt mật theo mình chỉ vài người biết và cam kết không được tiết lộ...

Theo mình không cần biết không thức này mình cũng có thể biết được độ lớn của tỉ lệ sell/buy (lưu ý chỉ biết được độ lơn nhỏ chứ không thể biết được chính xác nó là bao nhiêu!!!) đó là nhìn vào spread!!! Tuy nhiên số lượng sell và buy một đồng tiền không đơn giản chỉ dựa một một cặp tiền mà là dựa vào tất cả các cặp tiền được niêm yết trên sàn (mình đang quan tâm tới một sàn cố định chứ không phải cả thị trường, mà có muốn cũng không quan tầm được vì nó là thị trường OTC, nếu dùng COT report thì chỉ trong dài hạn vì nó báo cáo hàng tuần mà mình thì đang tìm hiểu tại một thời điểm nào đó bất kỳ trong ngày!) tức là công thức toán học được nhắc ở trên phải thể hiện mối liên quan của tỉ lệ buy/sell của tất cả các cặp tiền niêm yết trên sàn!!!

Một khó khăn khá lớn là ta không thể quan tâm hết được tất cả các cặp tiền được niếm yết, nếu quan tâm thì phân tích mối quan hệ của spread giữa các cặp tiền cũng không hề đơn giản! Theo logic thì nếu phân tích được spread thì hiển nhiên ta có thể làm chủ được cuộc chơi!!! Mong các bạn góp ý!

Happy trading!
Mình có bà chị trade forex mà bà ấy chỉ nhìn stick. Mà đánh thắng liên tục. Hỏi thì bà ấy bảo nhìn cái đó dễ đánh nhìn nến khó. Mà mình thấy nó là 2 đường spread vẽ lại cây nến nhưng nó dễ nhìn hơn thật.

Mình có bà chị trade forex mà bà ấy chỉ nhìn stick. Mà đánh thắng liên tục. Hỏi thì bà ấy bảo nhìn cái đó dễ đánh nhìn nến khó. Mà mình thấy nó là 2 đường spread vẽ lại cây nến nhưng nó dễ nhìn hơn thật.
stick là cái gì vậy bạn? mình search rồi mà không thấy? cám ơn bạn!

@Luu Vinh Nghi bạn nhờ đánh giá bài mình không đánh giá, mà chỉ tư vấn như sau: bạn có muốn và mỗi tháng bỏ ra độ 10K USD mua live data cũng không tính được. Vậy nên đừng làm các bước tính của bạn trên phần mềm MT4. 99% các nhà môi giới MT4 chỉ là môi giới nhỏ lẻ và chỉ có data rất hạn chế cho fx, còn các hợp đồng CFDs là sản phẩm phái sinh họ tự tạo dựa trên phái sinh kỳ hạn.
Bạn muốn có được live data chuẩn cho thị trường kỳ hạn lớn của Mỹ thì hàng tháng bạn phải trả một khoản phí cho mỗi cổng CME CBOT etc. bèo bọt cũng hơn trăm USD/cổng/tháng. Có cổng rồi bạn lại cần có phần mềm để hiển thị data cho bạn, phần mềm này lại cần licenses , tất nhiên lại vài trăm đến cả ngàn USD nữa. Có phần mềm dĩ nhiên bạn cần có nhà môi giới và nhà môi giới mà bạn đang biết với MT4 sẽ không thỏa điều kiện. Bạn bắt đầu với giao dịch nhưng cũng như đại đa số là bắt đầu với các nhà môi giới MT4, ngay bước đầu họ đã bị hạn chế về thị trường, mặt bằng cơ sở kỹ thuật trong một thị trường mà cái gốc của nó đòi hỏi nhiều hơn, vậy sẽ khó mà lớn được.

@Luu Vinh Nghi bạn nhờ đánh giá bài mình không đánh giá, mà chỉ tư vấn như sau: bạn có muốn và mỗi tháng bỏ ra độ 10K USD mua live data cũng không tính được. Vậy nên đừng làm các bước tính của bạn trên phần mềm MT4. 99% các nhà môi giới MT4 chỉ là môi giới nhỏ lẻ và chỉ có data rất hạn chế cho fx, còn các hợp đồng CFDs là sản phẩm phái sinh họ tự tạo dựa trên phái sinh kỳ hạn.
Bạn muốn có được live data chuẩn cho thị trường kỳ hạn lớn của Mỹ thì hàng tháng bạn phải trả một khoản phí cho mỗi cổng CME CBOT etc. bèo bọt cũng hơn trăm USD/cổng/tháng. Có cổng rồi bạn lại cần có phần mềm để hiển thị data cho bạn, phần mềm này lại cần licenses , tất nhiên lại vài trăm đến cả ngàn USD nữa. Có phần mềm dĩ nhiên bạn cần có nhà môi giới và nhà môi giới mà bạn đang biết với MT4 sẽ không thỏa điều kiện. Bạn bắt đầu với giao dịch nhưng cũng như đại đa số là bắt đầu với các nhà môi giới MT4, ngay bước đầu họ đã bị hạn chế về thị trường, mặt bằng cơ sở kỹ thuật trong một thị trường mà cái gốc của nó đòi hỏi nhiều hơn, vậy sẽ khó mà lớn được.

Đầu tiên bạn cho mình hỏi, với sàn FXCM và các platform như TradingStation và NinjaTrader thì mức độ chính xác của live date sẽ cao hơn đúng không? Nhiêu đó đủ cho mình học hỏi và nghiên cứu ở bước đầu chưa?

Hơn nữa, tại sao có nhiều người khởi sự mà không cần tới việc mua dữ liệu chuẩn vẫn có thể thành công được-tất nhiên sau đó họ vẫn sẽ phải cần dữ liệu tốt hơn? Có những hình mẫu thành công như vậy thật không hay chỉ là "bad jokes"? Mình đang quan tâm về việc phân tích dữ liệu giá chứ mình chưa thật sự tin vào độ cảm tính của TA, mặc dù nó hiệu quả như nhiều người vẫn nói...(mình thì không biết).

Cám ơn bạn!

stick là cái gì vậy bạn? mình search rồi mà không thấy? cám ơn bạn!
Là cái cửa sổ ở bên trái khi bạn mở lệnh nó hiện lên 2 đường bird và ask chạy lên xuống ấy!vẽ loằng ngoằng đó! Để mình chụp cho xem.
à mình thấy rồi, cảm ơn nhé!
Thấy bà chị mình đánh scalp hiệu quả ! Nhưng mình thì không dùng được nó! Thấy bạn viết về spread nên tag để bạn tìm hiểu.

Đầu tiên bạn cho mình hỏi, với sàn FXCM và các platform như TradingStation và NinjaTrader thì mức độ chính xác của live date sẽ cao hơn đúng không? Nhiêu đó đủ cho mình học hỏi và nghiên cứu ở bước đầu chưa?

Hơn nữa, tại sao có nhiều người khởi sự mà không cần tới việc mua dữ liệu chuẩn vẫn có thể thành công được-tất nhiên sau đó họ vẫn sẽ phải cần dữ liệu tốt hơn? Có những hình mẫu thành công như vậy thật không hay chỉ là "bad jokes"? Mình đang quan tâm về việc phân tích dữ liệu giá chứ mình chưa thật sự tin vào độ cảm tính của TA, mặc dù nó hiệu quả như nhiều người vẫn nói...(mình thì không biết).

Cám ơn bạn!
trước tiên bạn muốn hiểu về dữ liệu của thị trường bao gồm giá, khối lượng, thời gian và đối tượng tham gia, thì bạn phải học được cách phân loại thị trường, hay có thể gọi nôm na là phân khúc. Sau khi bạn hiểu được các phân khúc thì bạn sẽ hiểu mình nằm ở đâu( tức là bạn ở thời điểm hiện tại.)
Phân khúc thị trường cho FX có các dạng chính sau (vì có rất nhiều dạng) đối với forex:
  1. spot fx ( loại giao ngay)
  2. Kỳ hạn
  3. Quyền chọn (options, nhớ là options không phải binary options)
spot fx chỉ chiếm tỷ trọng rất nhỏ trên thị trường ngoại hối ( do vậy broker cò con giao ngay hay cứ đi quảng cáo thị trường 4 ngàn tỷ để thu hút người ít tiền kém hiểu biết nhưng lại muốn có nhiều tiền). Spot fx như bạn chắc có biết là dạng thị trường phi tập trung, phi tập trung có nghĩa nó không chịu sự giám sát bởi cơ quan chuyên trách nào cả, và nó là thị trường được giao dịch giữa các quỹ và ngân hàng với nhau qua cổng thông tin điện tử (ECN); các quỹ này và các ngân hàng giao dịch hoài với nhau khó kiếm ăn nên họ bán sỉ lại chút cho mấy anh brokers mà bạn hàng ngày vẫn nhìn thấy, trong đấy có FXCM.

Kỳ hạn và options thì là dạng thị trường chính quy và được giao dịch ở Nhật, Châu âu, Mỹ etc. tuy nhiên kỳ hạn và options lớn nhất với khối lượng giao dịch nhiều nhất có lẽ vẫn là ở Mỹ, ở đây thì có CME group bao gồm 4 cổng chính CME, CBOT, NYMEX và COMEX. Tại đây mọi giao dịch được đăng ký chính quy và chịu sự quản lý.Đối tượng giao dịch phải được đăng ký và phân loại theo dạng nào. Qua đấy khối lượng giao dịch được lưu theo hệ thống.
Live data cái mình nói là ở cổng CME group này vì nó sẽ có giá và dữ liệu đồng nhất, khác với spot fx ( bạn muốn hiểu sâu nó bạn phải tự tìm hiểu thêm, vì tính hạn chế phần trả lời của mình nên mình không đi sâu thêm hơn được, vì nó sẽ rất mất thời gian).

Còn câu chuyện thành công có live data hay có công cụ chuyên nghiệp hay không có, nó chẳng liên quan gì đến nhau. Mình biết có những người nội trợ già, học vấn hết lớp 5, nhưng mua vàng bán vàng vật chất ăn lời đều đều, đoán đâu trúng đấy. Tuy nhiên thị trường này khi người tham gia ở một cấp độ nào đấy bắt buộc phải có cái mà ở thị trường này nó đòi hỏi thì mới tham gia được.
Thêm nữa các công cụ và data đấy nó cũng chỉ dành cho đối tượng hiểu nó, đọc được nó, dùng được nó thì nó có ý nghĩa, đưa nó cho người không biết chẳng khác gì bạn cầm ngọc ngà đeo lên cổ "heo".

Cám ơn bạn!
Độ cảm tính của TA là thế nào hả bạn?

Là cái cửa sổ ở bên trái khi bạn mở lệnh nó hiện lên 2 đường bird và ask chạy lên xuống ấy!vẽ loằng ngoằng đó! Để mình chụp cho xem.

Thấy bà chị mình đánh scalp hiệu quả ! Nhưng mình thì không dùng được nó! Thấy bạn viết về spread nên tag để bạn tìm hiểu.
Bạn hỏi lại chị bạn xem sao, có gì chia sẽ mình với... Mình search trên mạng rồi không có ai nói về cái này... Họ chỉ nói về các loại tick chart khác thôi... cám ơn trước nhé ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,042 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,366 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên