Đôi điều chia sẻ về việc dùng stoploss của tôi.

Ali_33

Active Member
56
42
Các bạn thường nghe về câu " hãy cắt lỗ ", vậy việc cắt lỗ là gì mà lại quan trọng để người ta nhắc nhiều đến nó vậy ?

Với mình thì cắt lỗ ko phải là bị mất tiền mà ngược lại, cắt lỗ là để làm tăng lợi nhuận trong tương lai. Ngoài ra nó còn có tác động giúp ổn định tâm lý để ta nhìn nhận đánh giá lại xu hướng của thị trường trong ngắn hạn và dài hạn.

Vậy sử dụng stoploss như thế nào để mang lại hiệu quả ?

Với mình SL như là cân đẩu vân giúp mình rời bỏ vị trí xấu để tìm điểm vào lệnh tối ưu hơn, nhiều khi không được như ý nhưng cũng mang lại tác dụng về tâm lý.

Để tôi đưa ra một ví dụ : chúng ta mua vào tại điểm A, giá tuột xuống B (-25 pips), stoploss cố định là 50 pips từ A. Ta thấy cây nến đỏ dài và nhanh bất thường sau cả ngày tăng. Suy nghĩ của tôi là sẽ thoát ra để tránh thua thêm và sẽ đánh giá lại xu hướng, nếu ko có vấn đề gì tôi sẽ mua lại ở giá thấp hơn. Đó là nếu đúng như suy nghĩ của tôi, đôi lúc phải mua lại ở giá cao hơn nhưng ko sao tôi vẫn có lệnh mua và nó có lợi thế căn cứ rỏ ràng.

Uyển chuyển khi sử dụng stoploss là bí quyết của mình. Đó là tất cả mình muốn chia sẻ.

Mình chỉ trade duy nhất 1 thị trường vì như vậy mình mới kịp theo dõi và phân tích. Theo mình các bạn chưa có lợi nhuận hãy tập trung vào 1 thị trường , nơi mà mình cảm thấy phù hợp nhất.

Thân ái !!!!

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Ý bác là thị trường kiểu như forex nói chung hay là 1 cặp tiền nhất định?

Ý bác là thị trường kiểu như forex nói chung hay là 1 cặp tiền nhất định?
Chỉ một cặp tiền. Mà mình thấy 1 cặp đã là quá nhiều. Giả sử cặp E/U, bạn phải theo dõi thằng mỹ và châu âu. Thật ko đễ.
Mình ko chơi fx, mình chỉ trade nasdaq100 thôi.

Có bạn thắc mắc với mình và muốn giải thích thêm về sự uyển chuyển khi dùng stoploss. Mình có vd minh họa này.
Trong hình mình đã kéo stoploss bề hòa vốn khi chỉ ăn đc 15 pips. Nếu giá qua đầu, kệ, mình vào lại mà chẳng mất gì.
Chú ý liên tục theo dõi giá.

Đính kèm

• Screenshot_2019-06-21-13-55-46-274_air.com.fxcm.TSmobilePhone.png
    Screenshot_2019-06-21-13-55-46-274_air.com.fxcm.TSmobilePhone.png
    125.6 KB · Xem: 5
Có bạn thắc mắc với mình và muốn giải thích thêm về sự uyển chuyển khi dùng stoploss. Mình có vd minh họa này.
Trong hình mình đã kéo stoploss bề hòa vốn khi chỉ ăn đc 15 pips. Nếu giá qua đầu, kệ, mình vào lại mà chẳng mất gì.
Tức là bác vào buy tại 7710.4, sau khi giá chạy 1 đoạn, xuất hiện phá vỡ mô hình tam giác cân (symmetrical triangle) -> bác rời SL về điểm hòa vốn.
Và như trong hình là đang chuẩn bị vào lại sau khi đóng nến này?

Em đặt sl đương như bác nhiều lúc nó giật lên rồi xuống, mình không kịp vào lệnh. Thế là mất vị thế đẹp.

Tức là bác vào buy tại 7710.4, sau khi giá chạy 1 đoạn, xuất hiện phá vỡ mô hình tam giác cân (symmetrical triangle) -> bác rời SL về điểm hòa vốn.
Và như trong hình là đang chuẩn bị vào lại sau khi đóng nến này?
Ko bạn ơi. Mình giữ lệnh chứ. Nhưng bất kỳ khi nào giá có dấu hiệu quay đầu mình sẽ thoát ra bằng tay. Mình nghĩ nó sẽ chạy ít nhất 30pips nữa

Em đặt sl đương như bác nhiều lúc nó giật lên rồi xuống, mình không kịp vào lệnh. Thế là mất vị thế đẹp.
Vậy thì thị trường ấy ...giật quá. Trade cái khác ít giật hơn. Tìm thị trường như tìm vợ vậy á, hợp thì ăn ở lâu dài

Vậy thì thị trường ấy ...giật quá. Trade cái khác ít giật hơn. Tìm thị trường như tìm vợ vậy á, hợp thì ăn ở lâu dài
Bác có thể gợi ý cho em thị trường nào mượt nhất hiện tại. Và chút kinh nghiệm chọn thị trường được không ạ?

Dấu hiệu quay đầu. Chốt lời. Nếu phá hỗ trợ thì bán, bật lên thì mua :p:p:p

Đính kèm

• Screenshot_2019-06-21-15-05-40-812_air.com.fxcm.TSmobilePhone.png
    Screenshot_2019-06-21-15-05-40-812_air.com.fxcm.TSmobilePhone.png
    113.1 KB · Xem: 5
Em chơi hơi khác tý: Vào lệnh => giá chạy đúng hướng tầm 15 pip => cắt nửa lệnh, kéo SL về điểm vào lệnh => ngâm (kệ nó đến đâu thì đến vẫn có nửa lệnh ăn 15 pip) :p.

Em chơi hơi khác tý: Vào lệnh => giá chạy đúng hướng tầm 15 pip => cắt nửa lệnh, kéo SL về điểm vào lệnh => ngâm (kệ nó đến đâu thì đến vẫn có nửa lệnh ăn 15 pip) :p.
Mình cũng từng làm cách này, theo mình thấy về lâu dài khá là ko ổn. Khi giá đi đúng hướng lại chỉ ăn đc 1/2. Lỡ nó mà ngược lại thì chắc là ôm, gồng... Mình thấy phải làm ngược lại mới đúng. Khi giá chạy đúng hướng 15 pips bạn nhồi thêm 1/2 lot size nữa. Rồi đừng mặc kệ nó mà hãy quan sát liên tục.

Mình cũng từng làm cách này, theo mình thấy về lâu dài khá là ko ổn. Khi giá đi đúng hướng lại chỉ ăn đc 1/2. Lỡ nó mà ngược lại thì chắc là ôm, gồng... Mình thấy phải làm ngược lại mới đúng. Khi giá chạy đúng hướng 15 pips bạn nhồi thêm 1/2 lot size nữa. Rồi đừng mặc kệ nó mà hãy quan sát liên tục.
Em có kéo SL nửa lệnh ngâm về điểm vào lệnh mà bác, nó có quay đầu thì cũng dính SL tự cắt sao phải gồng bác ơi :D.

Nhận thấy giá quay trở lại, mình mua trở lại, rủi ro chỉ 7 pips.

Đính kèm

• Screenshot_2019-06-21-16-29-05-923_air.com.fxcm.TSmobilePhone.png
    Screenshot_2019-06-21-16-29-05-923_air.com.fxcm.TSmobilePhone.png
    123.7 KB · Xem: 4
Ý mình nói rằng, nếu ngay từ lúc bạn vào lệnh giá đi ngược luôn ấy. Suôi chèo mát mái thì lo gì cơ chứ. :D:D:D
Em nói là em đánh hơi khác tý mà :D, em đánh kiểu Breakout, bắt đáy, bắt đỉnh theo thời gian thực, bắt sai là em tự out luôn rồi nên mới có kiểu đặt SL như thế đấy ạ :D.

Cách này của bác giống với Mark Minervini ạ.:D

Còn cách của bác tương đối giống Nicholas Darvas. Nhưng em đoán bác phải confirm giá sẽ vượt hỗ trợ hay kháng cự nào đó bác mới nhồi thêm lệnh chứ ạ.:D

Cách này của bác giống với Mark Minervini ạ.:D

Còn cách của bác tương đối giống Nicholas Darvas. Nhưng em đoán bác phải confirm giá sẽ vượt hỗ trợ hay kháng cự nào đó bác mới nhồi thêm lệnh chứ ạ.:D
Thực ra lệnh đầu đã đạt tiêu chuẩn vào lệnh rồi, mà theo mình thấy mỗi lần giá phá rào chay đc tầm 30_50 pips. Nên vào nhồi lúc 15pips là ok

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,476 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 815 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 218 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,743 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,337 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên