Đưa hành vi kinh doanh vàng, ngoại hối trái phép vào Bộ luật Hình sự sửa đổi

các bác cho e hỏi ngu cái: nhà nước VN cấm kinh doanh vàng với ngoại tệ hay cấm kinh doanh chỉ số vàng với chỉ số ngoại tệ ?

Bạn hỏi câu đấy là quá thông minh rồi, đi đúng bản chất vấn đề đấy:
Nhà nước cấm kinh doanh vàng và ngoại tệ trái phép nhằm tránh chuyện chảy máu ngoại tệ; ở đây cần có định nghĩa rõ ràng để phân biệt chuyện kinh doanh vàng, ngoại tệ với kinh doanh tỷ giá vàng và ngoại tệ, kinh doanh chỉ số chứng khoán với kinh doanh chứng khoán ( cổ phiếu ).
Ví dụ như trong thị trường chứng khoán, bạn thao túng thị trường chứng khoán bằng cách mua bán một lượng thật lớn cổ phiếu chẳng hạn, làm lũng đoạn thị trường, người ta sợ chuyện đó nên phải có luật khống chế, còn bạn kinh doanh chỉ số chứng khoán thì bạn có tý cổ phiếu nào đâu, làm sao lũng đoạn đuợc?
Tương tự cũng như mua bán ngoại tệ, vàng và kinh doanh tỷ giá ngoại tệ, vàng; bạn kinh doanh tỷ giá vàng chứ bạn có mua bán tấn vàng nào đâu ? cái chuyện mua bán vàng của thằng nào? ở đâu? thằng nào mua thằng nào bán là chuyện của chúng nó, đi mà khống chế chúng nó, bạn chỉ nhìn cái tỷ giá và mua bán cái tỷ giá đó thôi, bạn không dính dáng mảnh vàng nào trong tay cả. cái việc kinh doanh tỷ giá này của bạn không thể làm ảnh hưởng gì đến kho vàng và đống ngoại tệ dự trữ của quóc gia hết.(Nói cho oai thế, chứ chả biết có còn đống nào không hay rỗng mẹ nó hết rồi, nên mới hăm he trưng dụng của dân!)
Các nhà làm luật VN có vẻ không nắm được chi tiết nên cứ gom chung vào một rọ là kinh doanh ngoại hối, nên cần phải có một định nghĩa rõ ràng, việc đó bộ phận chuyên môn sẽ soạn ra trong các Nghị định, thông tư, nhưng Nghị định thông tư mà cũng không phân biệt được bản chất vấn đề, cũng cứ à uôm gom chung theo kiểu hiểu sao cũng được thì chúng quá ngu rồi, sống trong vòng quản lý của mấy thằng ngu như thế thì thà chết sớm còn hơn là chết vì thua, hy vọng họ không ngu đến mức ấy. Dù sao cũng mong có Luật lệ rành mạch rõ ràng về vấn đề này, chứ ngay đến anh em trong nghề bao năm nay rồi cũng còn u u mơ mơ chính vì cái sự không rõ ràng này. Anh em chúng ta đóng thuế là để nuôi một đám "đầy tớ" để chúng làm ra Luật mà cũng không xong à?
Thôi thì cứ chờ xem sao?
Còn hiện tại thì cứ bổn cũ mà diễn, ráng mà sống đến ngày có luật, đừng để Makẹt nó thịt mình trước đã.
:D

Bạn hỏi câu đấy là quá thông minh rồi, đi đúng bản chất vấn đề đấy:
Nhà nước cấm kinh doanh vàng và ngoại tệ trái phép nhằm tránh chuyện chảy máu ngoại tệ; ở đây cần có định nghĩa rõ ràng để phân biệt chuyện kinh doanh vàng, ngoại tệ với kinh doanh tỷ giá vàng và ngoại tệ, kinh doanh chỉ số chứng khoán với kinh doanh chứng khoán ( cổ phiếu ).
Ví dụ như trong thị trường chứng khoán, bạn thao túng thị trường chứng khoán bằng cách mua bán một lượng thật lớn cổ phiếu chẳng hạn, làm lũng đoạn thị trường, người ta sợ chuyện đó nên phải có luật khống chế, còn bạn kinh doanh chỉ số chứng khoán thì bạn có tý cổ phiếu nào đâu, làm sao lũng đoạn đuợc?
Tương tự cũng như mua bán ngoại tệ, vàng và kinh doanh tỷ giá ngoại tệ, vàng; bạn kinh doanh tỷ giá vàng chứ bạn có mua bán tấn vàng nào đâu ? cái chuyện mua bán vàng của thằng nào? ở đâu? thằng nào mua thằng nào bán là chuyện của chúng nó, đi mà khống chế chúng nó, bạn chỉ nhìn cái tỷ giá và mua bán cái tỷ giá đó thôi, bạn không dính dáng mảnh vàng nào trong tay cả. cái việc kinh doanh tỷ giá này của bạn không thể làm ảnh hưởng gì đến kho vàng và đống ngoại tệ dự trữ của quóc gia hết.(Nói cho oai thế, chứ chả biết có còn đống nào không hay rỗng mẹ nó hết rồi, nên mới hăm he trưng dụng của dân!)
Các nhà làm luật VN có vẻ không nắm được chi tiết nên cứ gom chung vào một rọ là kinh doanh ngoại hối, nên cần phải có một định nghĩa rõ ràng, việc đó bộ phận chuyên môn sẽ soạn ra trong các Nghị định, thông tư, nhưng Nghị định thông tư mà cũng không phân biệt được bản chất vấn đề, cũng cứ à uôm gom chung theo kiểu hiểu sao cũng được thì chúng quá ngu rồi, sống trong vòng quản lý của mấy thằng ngu như thế thì thà chết sớm còn hơn là chết vì thua, hy vọng họ không ngu đến mức ấy. Dù sao cũng mong có Luật lệ rành mạch rõ ràng về vấn đề này, chứ ngay đến anh em trong nghề bao năm nay rồi cũng còn u u mơ mơ chính vì cái sự không rõ ràng này. Anh em chúng ta đóng thuế là để nuôi một đám "đầy tớ" để chúng làm ra Luật mà cũng không xong à?
Thôi thì cứ chờ xem sao?
Còn hiện tại thì cứ bổn cũ mà diễn, ráng mà sống đến ngày có luật, đừng để Makẹt nó thịt mình trước đã.
Nhiều anh em hiểu ra vấn đề này anh. Nhưng quan trọng là ông Nhà nước ổng ghép vào tội gì thôi.

Anh Kiên bạc cãi khí thế nhưng cũng đi bóc lịch 30 quyển rồi anh

sự khác nhau giữa chứng khoán và chứng khoán phái sinh hay là giữa ngoại tệ và tỷ giá ngoại tệ, hay là giữa vàng vật chất và vàng tài khoản thì chắc là ai hiểu biết về tài chính đều có thể phân biệt được.

có điều mấy điều luật trên nó không rõ ràng một tý nào, mà khi ra đứng trước tòa thì phán xét là do quan tòa chứ không phải dân thường chúng ta, nên cứ phải cẩn thận vẫn hơn, em thì vẫn đánh demo đều đều, chắc chả sao đâu :D

Nhiều anh em hiểu ra vấn đề này anh. Nhưng quan trọng là ông Nhà nước ổng ghép vào tội gì thôi.

Anh Kiên bạc cãi khí thế nhưng cũng đi bóc lịch 30 quyển rồi anh
Hì hì, bác Kiên cãi đúng mà, và nhiều người cũng thứa nhận là bác ấy cãi đúng, và nhiều người cũng thừa nhận 30 năm của bác ấy hoàn toàn không phải vì vụ oánh 1 triệu lot forex của bác ấy.
Và nhiều người đều mong có luật quy định rõ ràng.
Vấn đề là họ có biết làm luật rõ ràng không?
:)

sự khác nhau giữa chứng khoán và chứng khoán phái sinh hay là giữa ngoại tệ và tỷ giá ngoại tệ, hay là giữa vàng vật chất và vàng tài khoản thì chắc là ai hiểu biết về tài chính đều có thể phân biệt được.

có điều mấy điều luật trên nó không rõ ràng một tý nào, mà khi ra đứng trước tòa thì phán xét là do quan tòa chứ không phải dân thường chúng ta, nên cứ phải cẩn thận vẫn hơn, em thì vẫn đánh demo đều đều, chắc chả sao đâu :D
sao lại chả sao?
nó xử bạn chung thân demo thì không tiêu à?

Hì hì, bác Kiên cãi đúng mà, và nhiều người cũng thứa nhận là bác ấy cãi đúng, và nhiều người cũng thừa nhận 30 năm của bác ấy hoàn toàn không phải vì vụ oánh 1 triệu lot forex của bác ấy.
Và nhiều người đều mong có luật quy định rõ ràng.
Vấn đề là họ có biết làm luật rõ ràng không?
:)
Ở đâu ra 1tr lot ông nội, mấy chú cứ chặt chém bừa bãi :eek:.

Tóm lại là trade cặp tiền tệ ở sàn nước ngoài và lợi nhuận chuyển về VN thì có bị sao ko các anh.Em sợ quá.

Vậy thì chuyển sang trade CFD hoặc futures,hoặc options thì ko sợ bị phạt nữa,vì luật chỉ cấm gold,ngoại tệ thôi.nhuwnh sau này luật sửa cấm lun hết thì nghỉ

các bác dùng NET và Skrill cho an toàn nhé. em hỗ trợ cho :D:D:D

kính thưa các trader , tại hạ xin phép có ngụ ý như thế này mong các pác ném đá ,việc quan trọng nhất của trader là make money , nếu monthly các pác kiếm được 1k đến 5k Trump-đôla thì cứ ăn ngủ thoải con gà mái , còn trên mức đó thì mới đáng lo .
pác Kiên bạc bị phạt 30 cuốn lịch là vì pác ấy làm thiệt hại khoảng 200 mil -trump-đôla của NHÂN DÂN.CÒN CÁC PÁC LÀ MINI-INVESTOR THÌ LO MAKE MONEY DI VÀ CHÚ Ý BROKER CÓ BỊ TÓM HAY KO LÀ ĐỦ.

Tóm lại là trade cặp tiền tệ ở sàn nước ngoài và lợi nhuận chuyển về VN thì có bị sao ko các anh.Em sợ quá.

Tình hình là, bình thường thì không có sao cả bác àh
chỉ thấy sao khi có sự kiện bất thường thôi....

Nếu bạn là a Kiên khi đương thơi, bạn trade trước mặt thiên hạ đấy cũng chả làm sao...Nhưng hết thời thì, hồi tố thế là.....

Luật như trò cò quay Nga , ông nào xui xẻo sẽ được bọn dở hơi nó mời ra uống nước :D:D:D

Không thể tin được.....?????
Với bọn nhà nước thì bạn chuyển tiền cho borke để đổi ra $ là làm mất, hảo hụt tài nguyên, nguyên khí tiền quốc gia rồi...
Bạn đánh ăn đc là thu lợi bất chính rồi.....
Làm người cầm trịch họ muốn bắt ai, nói gì mà không được.....cá trong rổ muốn thịt con nào mà chẳng đc....quan trọng họ có muốn thịt hay không thôi......

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 4 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên