Đừng để giá chạm đến Stoploss mới chứng minh bạn đã phạm sai lầm

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Khi đã vào lệnh, mất bao lâu bạn mới biết cú trade đó không còn hiệu lực?

Ví dụ như khi bạn giao dịch trong trường hợp này. Bạn phát hiện một mô hình nến bearish engulfing xuất hiện tại đường MA. Xu hướng đang giảm và bạn tự tin bạn sẽ vào lệnh đúng theo xu hướng.

Bạn sẽ đặt stoploss tại mức swing high cao nhất, tức là ngay vị trí mũi tên đỏ. Điểm vào lệnh của bạn sẽ đặt tại bên dưới mô hình nến engulfing. Cách trade rất chuẩn, nhưng bạn biết là không có điều gì chắc thắng trên thị trường cả. Bạn có thể sai lắm chứ? Và nếu có trường hợp giá đảo chiều, bạn sẽ làm gì tiếp theo?

Hầu hết các Trader đều sẽ chọn cách để stoploss đóng vai trò như yếu tố quyết định cú trade của bạn có còn hiệu lực hay không. Bạn sẽ vào lệnh theo kiểu "set and forget", nghĩa là sau khi bạn vào lệnh chỉ có 2 trường hợp xảy ra, một là giá sẽ chạm đến stoploss, hai là đi đến mức chốt lời mà bạn muốn.

Bạn xem tiếp diễn biến tiếp theo của chart trên.

Chuyện gì đã xảy ra tiếp theo? Giá đã chạm đến stoploss của bạn nhưng phải mất đến 9 cây nến, giá mới có thể chạm đến stoploss của bạn. Bạn có cần thiết phải đợi lâu đến thế thì mới chứng minh lệnh của bạn không còn hiệu lực.

Nếu là mình, mình sẽ cắt lệnh trong từ 3-4 nến sau khi đặt lệnh bán vì mình tin rằng lệnh này đã không còn hiệu lực cho đến thời điểm này. Bởi vì khi bạn đặt lệnh, bạn sẽ kỳ vọng có thêm áp lực bán mới tham gia thị trường để đưa giá xuống, nếu giá không đi ngay, Trader nên nghi ngờ độ hiệu quả của điểm vào lệnh. Tất nhiên con số 3-4 cây nến là không tuyệt đối nhưng sẽ hiếm khi lâu đến 9 nến như trường hợp ở trên bạn mới cắt lệnh.

Những lần trade sau, bạn hãy thử lựa chọn cách quản lý lệnh như thế này, hãy nghĩ thử xem bạn có nên giữ lệnh lâu hơn khi thấy giá không di chuyển theo ý bạn muốn. Hãy nghi ngờ nếu bạn cảm thấy có điều gì không hợp lý với thị trường.

Happy Tradings!

Xem thêm

>> Bạn vẫn có thể giao dịch theo xu hướng khi giá pullback trong 1 nến

>> Cách phát hiện điểm dừng con sóng hồi với indicator?

Tham khảo YTC Blogs

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Và khi bạn vừa cắt lệnh thì đột nhiên giá lại trở về xu hướng lệnh của bạn...liệu bạn có muốn đập đầu ngay không? :D
Mình đùa tý...nhưng mà mình thấy việc cắt lệnh lỗ đúng, cũng có ý nghĩa như việc "set and forget". Chỉ cần chúng ta có một lý do, một mẫu hình đúng cho việc cắt lỗ thì cho dù sau đó giá có quay lại xu hướng của lệnh trước đó thì mình lại tiếp tục vào nữa :D

Cùng chart trên: nhìn sang downtrend bên trái, sau 1 hay 2 nến giảm lớn là 2- 3 nến bé điều chỉnh, rồi tiếp tục giảm. Rất có thể sau khi vào lệnh sau một nến giảm lớn ta sẽ gặp tình trạng này. Nhưng đúng là đến khoảng 9 nến như ví dụ mà vẫn chưa thoát khỏi phạm vi cây nến lớn thì momentum đã mất, tình trạng như vậy thì cũng giống 50/50

ủng hộ tác giả với quan điểm này, vì 1 lệnh trade tốt còn phải đúng yếu tố thời gian tức là canh đúng thời điểm mới vào sau đó giá cần thể hiện động thái dịch chuyển đúng hướng để thể hiện lệnh đúng.
1 số trường hợp thậm chí còn lâu hơn 9 nến rất nhiều, tức là đợi cả ngày trời thì giá mới chịu đi theo hướng đã trade. Mặc dù vẫn là thắng nhưng lệnh thắng đó có tính hên xui cao vì tác dụng lợi thế của điểm vào lệnh còn rất ít tác động.

Nếu có tín hiệu cho thấy sự thua lỗ thì cắt lệnh luôn chứ cần gì phải đợi giá đến SL. Để tui tự chết không cần thị trường xô đẩy !

Thời điểm vào lệnh khi all trader đi ăn và xả tress sau khi đã tp thì chỉ còn chút ít nước suýt, lệnh này không vào sell nên không có gì để bình nữa rồi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên