Đừng để những sai lầm này khiến tài khoản Binary Options bốc hơi

Thống

Active Member
1,920
8,374
Mình không biết tại sao bạn chọn Binary Options. Có thể bạn bị hấp dẫn bị tốc độ kiếm tiền nhanh như đua xe của nó (đương nhiên bạn cũng có thể tiễn tài khoản ra đi với tốc độ tương đương). Bạn bị hấp dẫn bởi những quảng cáo từ các broker binary options nào là ''Kiếm tiền triệu đô'', ''Chỉ 5 phút anh ta đã kiếm được 1000 đô''… Bạn nhanh chóng mở tài khoản, sau đấy là chuỗi 10 trade thắng liên tiếp, bạn nghĩ bạn đã đạt đến cảnh giới bá chủ thị trường, giấc mơ tự do tài chính đang gần hơn bao giờ hết.

Nhưng rồi, đùng một phát, trong phút ngẫu hứng ở trade thứ 11, bạn quyết định All-in để x2 cái tài khoản đã khá to hơn so với số tiền deposit ban đầu. Kết quả là… tài khoản chết không kịp ngáp. Bạn đâm ra chán nản, có thể chính vì sự chán chường đó, lại thêm vài tài khoản nữa bị đốt.

dung-de-nhung-sai-lam-nay-khien-tai-khoan-binary-options-boc-hoi.jpg

Để không khí bớt ảm đạm, mình sẽ giúp bạn vài mẹo để thay đổi tình trạng đó. Ok, let’s go

Những sai lầm phổ biến của người mới

Nếu bạn mở một tài khoản, bắt đầu nạp tiền, và trade theo thời tiết, theo giác quan thứ 6, theo xí ngầu… thì các broker đang rất vui mừng đấy. Có thể họ sẽ bàn với nhau đưa tài khoản bạn thành VIP. Bạn có thể giỏi ở bất cứ lĩnh vực nào, nhưng bạn nên xác định rằng, khi mới bước chân vào trading, bạn là một đứa trẻ chưa biết gì cả, bạn phải chấp nhận điều này, bạn phải học mọi thứ từ căn bản đến nâng cao. Và đừng bao giờ tự phong mình là bậc thầy kể cả khi bạn vừa đạt chuỗi 10 trade win.

1. Bạn trade theo linh tính mánh bảo

Đây là có lẽ là sai lầm đầu tiên, nhất là ở giai đoạn bạn mới biết đến trading. Bạn không biết nến là gì, có thắp sáng được, hay mấy sợi dây MA trên biểu đồ có ý nghĩa gì. Bạn cứ theo cảm giác mà đánh. Bạn đang làm giàu cho broker đấy. Nếu bạn đang kẹt trong giai đoạn này, việc tốt nhất bạn có thể làm là chuyển ngay sang tài khoản demo và học từ những thứ cơ bản trước.

2. Để cảm xúc ảnh hưởng

Đây là sai lầm có sát thương mạnh nhất. Không chỉ với binary options, bất cứ loại hình trading nào, cảm xúc là kẻ thù lớn nhất bạn phải vượt qua. Bạn có thể phân tích biểu đồ rất tốt, bạn có thể đã nắm trong tay chiến lược với tỉ lệ thắng cao đã qua kiểm tra back-test kỹ lưỡng, bạn cũng có luôn kiến thức về quản lý vốn. Tất cả những điều đó sẽ trở nên vô nghĩa khi bạn để cảm xúc điều khiển, bạn sẽ nhanh chóng quên hết tất cả những gì bạn đã lên kế hoạch, vào một lệnh rủi ro 20% chỉ vì vừa thua 3 trade trước đó, để rồi thẫn thờ nhìn cái tài khoản đang teo tóp lại chỉ vì những sai lầm không đáng.

3. Bạn không quan tâm việc quản lý vốn

Bạn nghĩ rằng với một chiến lược có tỉ lệ thắng cao là đủ. Bạn vào lệnh với rủi ro ít nhất 10%, đôi lúc ngẫu hứng bởi tín hiệu quá đẹp và rủi ro đã lên đến 30%. Đây là cách nhanh nhất để nói lời tạm biệt tài khoản. Hãy nghiêm túc với số vốn bạn có. Trading là cuộc chơi của xác suất, nếu bạn không quản lý vốn của bạn, bạn chỉ là con bạc không hơn không kém.

4. Hãy học từ sai lầm của chính mình

Đây là điều ít trader làm được, mặc dù nó không hề khó. Bạn chỉ cần viết lại nhật ký giao dịch, chụp màn hình biểu đồ mà bạn đã trade, học từ nó, dù đó là trade thắng hay thua. Nếu bạn làm điều này như một thói quen, tin mình đi, sau một gian, bạn sẽ phì cười khi nhìn lại những trade đầu tiên, bạn sẽ ồ lên rằng tại sao mình có thể vào lệnh ngớ ngẩn như vậy. Và bạn biết đấy, để có thể phì cười như vậy, bạn đã ở một đẳng cấp cao hơn nhiều rồi.

5. Nhanh chóng chán nản và muốn bỏ cuộc

Mình trải qua điều này nhiều lần. Sau mỗi một chuỗi thua dài, sau một tài khoản bị cháy, sau mọi cố gắng vẫn không đạt được mục tiêu. Có lẽ, ý nghĩ đầu tiên là bỏ cuộc. Đừng để sự thất vọng làm bạn từ bỏ. Hãy nhìn lại quãng đường mình đã đi, nhìn lại lý do mình bắt đầu, tìm ra những sai lầm, và khắc phục nó. Rồi mọi thứ sẽ lại tốt thôi...

Happy Trading.

Xem thêm:

>> [Binary Options] Bạn đã từng trải qua những tình huống này chưa?

>> Làm thế nào để vực dậy tinh thần một cách nhanh chóng?

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
6. Thêm cái nữa là trade nhiều quá.
Ví dụ là Mình cảm nhận thị trường tốt cho BO là 10h-12h, nhưng mà mình trade sang 1 giờ, rồi 2 giờ, lúc này Châu Á đóng, Châu Âu bắt đầu mở, thị trường nhảy loạn, làm mình mất kiểm soát.

bằng một ít thời gian mình trải qua với BO, thì có một chút ý kiến là, BO rủi ro khá lớn do thời gian quyết định quá nhanh cũng như nến cơ sở ở khung thời gian khá thấp, nên rác rến cũng nhiều dẫn đến sai lầm kha khá, mà cái này kéo theo cái kia.
vấn đề thua lỗ sẽ dẫn đến chi phối cảm xúc, sẽ rất khó để tâm tĩnh như nước khi bạn thua liên tục 4 5 phát. mà về vấn đề quản lí vốn thì gần như cách nào cũng tương tự với martingale, không ít thì nhiều, nên chuỗi thua càng dài tâm lí càng nặng.
vậy đó, nên ai có thể làm được mà có lãi thì người đó tài thôi, chứ cũng không có chính xác barem nào thật sự dẫn đến thành công cả.
quan trọng là tâm lí cả thôi. thắng không nói, nhưng chắc chắn là sẽ có những chuỗi thua mà...

bằng một ít thời gian mình trải qua với BO, thì có một chút ý kiến là, BO rủi ro khá lớn do thời gian quyết định quá nhanh cũng như nến cơ sở ở khung thời gian khá thấp, nên rác rến cũng nhiều dẫn đến sai lầm kha khá, mà cái này kéo theo cái kia.
vấn đề thua lỗ sẽ dẫn đến chi phối cảm xúc, sẽ rất khó để tâm tĩnh như nước khi bạn thua liên tục 4 5 phát. mà về vấn đề quản lí vốn thì gần như cách nào cũng tương tự với martingale, không ít thì nhiều, nên chuỗi thua càng dài tâm lí càng nặng.
vậy đó, nên ai có thể làm được mà có lãi thì người đó tài thôi, chứ cũng không có chính xác barem nào thật sự dẫn đến thành công cả.
quan trọng là tâm lí cả thôi. thắng không nói, nhưng chắc chắn là sẽ có những chuỗi thua mà...

bạn lảm nhảm bậy vlin :))
thời gian quyết định nhanh quá thì bạn qua nến 1h mà chơi, ai bắt bạn chơi nến 30s đâu =))) như mình h chơi nến 15p, đánh lệnh 15-45p ko à :))
vãi cả pp quản lý vốn nào cũng tương tự martingale, thế thì mời bạn đi tìm hiểu thêm nhé, ngồi đấy phán bậy làm hoang mang thành viên khác ra :))

bạn lảm nhảm bậy vlin :))
thời gian quyết định nhanh quá thì bạn qua nến 1h mà chơi, ai bắt bạn chơi nến 30s đâu =))) như mình h chơi nến 15p, đánh lệnh 15-45p ko à :))
vãi cả pp quản lý vốn nào cũng tương tự martingale, thế thì mời bạn đi tìm hiểu thêm nhé, ngồi đấy phán bậy làm hoang mang thành viên khác ra :))
tôi mỉm cười trước sự phủ quyết của bạn. với cả nếu có thể thì mời bạn tiết lộ một chút phương pháp quản lí vốn để cho giải khai cái bậy bạ cứ lẩn quẩn đầu óc tôi miết bao lâu.

đọc đã đoc rồi hiểu cũng hiểu rồi nhưng ko làm dc ạ. mất tập trung trong trading là nguyên nhân chủ yếu. còn bám trend đều cũng ko đến nỗi bay nhẹ như 1 cơn gió thu đâu. e bay hơn 2 xị tk rồi . thôi đề mô vài tháng lấy lại tinh thần như hồi mới học trade đã. chào các bác

đọc đã đoc rồi hiểu cũng hiểu rồi nhưng ko làm dc ạ. mất tập trung trong trading là nguyên nhân chủ yếu. còn bám trend đều cũng ko đến nỗi bay nhẹ như 1 cơn gió thu đâu. e bay hơn 2 xị tk rồi . thôi đề mô vài tháng lấy lại tinh thần như hồi mới học trade đã. chào các bác

kinh nghiệm của mình là đừng demo bác ạ, trade 1$ ấy chứ demo thì hời hợt lắm. Hoặc nếu bác giàu thấy 1$ vẫn chỉ như trò đùa thì 10$ miễn sao số tiền mất ít ảnh hưởng đến vốn nhưng cũng đủ nhiều để nghiêm túc :D

tôi mỉm cười trước sự phủ quyết của bạn. với cả nếu có thể thì mời bạn tiết lộ một chút phương pháp quản lí vốn để cho giải khai cái bậy bạ cứ lẩn quẩn đầu óc tôi miết bao lâu.

vd phương pháp martingale ngược là cách đơn giản nhất để giải quyết tâm lý chuỗi thua dài tâm lý nặng của bạn. Còn muốn tránh xa martingale hẳn thì đánh mọi lệnh một giá thôi, có liên quan gì đến martingale đâu?

vd phương pháp martingale ngược là cách đơn giản nhất để giải quyết tâm lý chuỗi thua dài tâm lý nặng của bạn. Còn muốn tránh xa martingale hẳn thì đánh mọi lệnh một giá thôi, có liên quan gì đến martingale đâu?
Tôi chưa thấy có phương pháp quản lí vốn nào trong câu trả lời này. còn đánh đều 1 giá thắng thua cứ coi như tỉ lệ 50/50 là bay sớm, mà 60/40 với mức đánh thời gian >5' lãi rất ít khi hơn 80, nếu không muốn nói là thường xuyên ở mức dưới 75 (75 tôi cho đã là cao, thường xuyên tôi thấy là 65 cho đến 70 hoặc 73, chỉ ở một số khung giờ thần thánh khi mà mức lãi dưới 5' hơn 85 hoặc có khi 90 thì khung giờ cao mới có giá trên 75 hoặc 80, cũng chỉ ở một số cặp tiền ít ỏi), thì cũng chỉ coi như hòa vốn.. vậy nghĩa là kĩ năng BO cũng phải ở mức 70/30 mới có lời. tôi không nghĩ đây là một phương pháp quản lí vốn, hoặc nếu có chắc chỉ dành cho đại cao thủ BO
tôi nói 1 câu suy nghĩ cũng rất cặn kẽ. vậy nên nói tôi bậy thì cũng làm ơn chỉ xem tôi bậy chỗ nào. hay là bác quản lí BO bằng fibonanci, gấp thếp, ngược xuôi các kiểu chăng ???

Tôi chưa thấy có phương pháp quản lí vốn nào trong câu trả lời này. còn đánh đều 1 giá thắng thua cứ coi như tỉ lệ 50/50 là bay sớm, mà 60/40 với mức đánh thời gian >5' lãi rất ít khi hơn 80, nếu không muốn nói là thường xuyên ở mức dưới 75 (75 tôi cho đã là cao, thường xuyên tôi thấy là 65 cho đến 70 hoặc 73, chỉ ở một số khung giờ thần thánh khi mà mức lãi dưới 5' hơn 85 hoặc có khi 90 thì khung giờ cao mới có giá trên 75 hoặc 80, cũng chỉ ở một số cặp tiền ít ỏi), thì cũng chỉ coi như hòa vốn.. vậy nghĩa là kĩ năng BO cũng phải ở mức 70/30 mới có lời. tôi không nghĩ đây là một phương pháp quản lí vốn, hoặc nếu có chắc chỉ dành cho đại cao thủ BO
tôi nói 1 câu suy nghĩ cũng rất cặn kẽ. vậy nên nói tôi bậy thì cũng làm ơn chỉ xem tôi bậy chỗ nào. hay là bác quản lí BO bằng fibonanci, gấp thếp, ngược xuôi các kiểu chăng ???

bạn NGU vl =)))

đã bảo tìm hiểu thêm đi không chịu cứ ngồi cãi mới được à cơ?
có ai bắt bạn chỉ chơi với IQoption hoặc mấy sàn nhảm lìn tương tự đâu mà ngồi kêu winrate thấp? tôi đánh winrate toàn 85-95% cơ :) thắng 55/45 là lời đều rồi, chỉ chơi 3 cặp UJ, EU, EG hoy.

lại còn ti toe nào là nghĩ cặn kẽ à cơ hài hước vcl =)))

nói luôn là khỏi hỏi tôi chơi sàn nào, tôi *** chỉ đâu đi tìm hiểu đi ngồi đấy mà cặn kẽ hố hố

Chỉnh sửa lần cuối:
bạn NGU vl =)))

đã bảo tìm hiểu thêm đi không chịu cứ ngồi cãi mới được à cơ?
có ai bắt bạn chỉ chơi với IQoption hoặc mấy sàn nhảm lìn tương tự đâu mà ngồi kêu winrate thấp? tôi đánh winrate toàn 85-95% cơ :) thắng 55/45 là lời đều rồi, chỉ chơi 3 cặp UJ, EU, EG hoy.

lại còn ti toe nào là nghĩ cặn kẽ à cơ hài hước vcl =)))

nói luôn là khỏi hỏi tôi chơi sàn nào, tôi *** chỉ đâu đi tìm hiểu đi ngồi đấy mà cặn kẽ hố hố
thứ vô văn hóa

• Like
Reactions: VMA

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,859 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 852 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,678 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,497 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên