Đừng để nỗi tuyệt vọng đánh gục bạn

Thống

Active Member
1,920
8,374
Mình biết, trong quá trình trading, có một thứ cảm xúc thậm chí còn nguy hiểm và tiêu cực hơn sự tham lam và nỗi sợ. Đó là nỗi tuyệt vọng...

Mình nghĩ bạn đã ít nhất trải qua điều này một lần trong sự nghiệp trade triếc. Thật kinh khủng phải không?

Sự tuyệt vọng có thể đến từ rất nhiều tình huống khác nhau, có thể là cháy tài khoản (ca này nhiều nhất), chuỗi thua dài, trade nhiều năm nhưng lỗ vẫn cứ lỗ. Dù là trường hợp nào, bạn cũng sẽ cảm thấy tiêu cực, bạn sẽ mất hết niềm tin vào trading.

Đừng để nỗi tuyệt vọng đánh gục bạn.jpg

Thứ cảm xúc này rất ít khi tìm đến bạn, nhưng sát thương của nó đủ lớn để bạn bỏ cuộc, đủ lớn để bạn rời khỏi sự nghiệp trading, đủ lớn để bạn chấp nhận thất bại. Mình đã từng trải qua những thời khắc kinh khủng khiếp đó.

Trong hoàn cảnh đó, cách tốt nhất để bạn có thể lấy lại cân bằng, là tắt máy nghỉ ngơi, đừng bận tâm gì đến cái thị trường chết tiệt đó nữa. Có thể bạn sẽ tập trung cho gia đình, có thể bạn sẽ làm một vài sở thích nho nhỏ nào đó,... hãy làm bất cứ điều gì để giải tỏa cảm xúc.

Đến khi mọi khó khăn chìm xuống, hãy trở về với thị trường, đó là lúc bạn sẽ mạnh mẽ hơn, đó là lúc bạn rút ra được nhiều bài học hơn, đó cũng là lúc bạn chiến thắng được bản thân bạn, vì bạn đã không nằm trong số 95% trader bỏ cuộc ngoài kia.

Happy Trading

Xem thêm:

>> 5 Bước đối diện với sự thất bại trading

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Em vừa trải qua điều này tuần trước, em đã áp dụng 1 phương pháp trading mới, thực tế đã chứng minh (từ KQ của người khác) nhưng khi áp dụng lại toàn thua. Trong lúc người khác lãi đậm thì mình lại thua lỗ nặng. Thực sự em rất thất vọng, lần đầu tiên sau 3 năm em nghĩ đến chuyện bỏ nghề, trước đây em thua lỗ nhiều và nặng hơn nhưng chưa khi nào nghĩ đến điều đó.

Tại sao??? Vì mình ko hợp với nghề trading? Ko phải, đại ka Mark Minervini đã nói là trong mỗi người đều tồn tại một nhà đầu tư vô địch kia mà? Hay tại pp có vấn đề? Sau khi nhìn lại thì đúng là có vấn đề thật, pp thì ổn nhưng em đã thêm mắm thêm muối vào, cứ nghĩ kết hợp nhiều thứ thì sẽ đảm bảo hơn, kết quả là nó làm cho mọi thứ rối rắm hơn, tạo ra nhiều nhiễu làm cho mình đi ngược xu hướng.

Sau khi loại bỏ những thứ ko cần thiết thì mọi việc bắt đầu ổn hơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên