Đừng đọc nếu muốn đốt cháy tài khoản forex trong vòng một nốt nhạc!!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Không có công thức nào là chính xác hoàn toàn để giao dịch thành công trên thị trường tài chính. Hãy tưởng tượng thị trường giao dịch giống như một đại dương và các trader sẽ là những người lướt sóng trên đại dương bao la đó. Đương nhiên, lướt sóng đòi hỏi kỹ năng giữ thăng bằng, lòng kiên nhẫn, thiết bị hỗ trợ phù hợp và sự cảnh giác về mọi thứ xung quanh mình. Liệu các bác có muốn bị con sóng lớn lật ván lướt hay bị cá mập nuốt chửng hay không? Mình hy vọng là không!

Tương tự như vậy, forex trading cũng cần có một thái độ nghiêm túc không khác gì mấy. Bằng cách kết hợp giữa phân tích tốt với sự triển khai chiến lược hiệu quả, chắc chắn tỷ lệ thành công của các bác sẽ cải thiện đáng kể. Hôm nay mình sẽ chia sẻ cho các bác bốn chiến lược hỗ trợ cho forex trading hiệu quả nhất!

1. Cách tiếp cận forex trading

Trước khi bắt đầu trading, trước hết các bác phải nhận thức được tầm quan trọng của quá trình chuẩn bị hành trang trading. Sau đây là ba nhân tố các bác cần phải cân nhắc trước khi quyết định tham gia forex trading:

Khung thời gian giao dịch

Hãy chọn một khung thời gian phù hợp với phong cách giao dịch của mình. Ví dụ, các bác không muốn mở một vị thế gặp rủi ro qua đêm thì hãy chọn một biểu đồ 5 phút, còn bác nào cảm thấy không vấn đề gì với rủi ro qua đêm và chấp nhận một số ngày trading đi ngược lại với vị thế của mình thì biểu đồ hàng tuần sẽ là một lựa chọn thích hợp.

Ngoài ra, hãy quyết định xem liệu các bác có đủ thời gian và sẵn sàng ngồi trước màn hình cả ngày hay các bác chỉ muốn nghiên cứu vào cuối tuần rồi sau đó đưa ra quyết định cho tuần tới dựa trên phân tích của mình. Nếu chọn cách giao dịch lướt sóng (scalping) thì các bác phải giao dịch thường xuyên hơn.

Phương pháp phân tích

Khi đã chọn được khung thời gian theo ý thích bản thân, hãy tìm cho mình một phương pháp phân tích nhất quán. Ví dụ, một số trader sẽ thích mua tại mức hỗ trợ và bán tại mức kháng cự; nhưng những người khác lại thích mua hoặc bán tại breakout. Cũng có những người thích giao dịch bằng cách sử dụng các chỉ số như MACD (di chuyển phân kỳ hội tụ trung bình) và crossover (chéo).

Khi các bác đã chọn ra cho mình một hệ thống hoặc phương pháp phân tích, hãy kiểm tra xem liệu nó có hoạt động một cách nhất quán và đưa ra một tín hiệu của bất kỳ lợi thế nào không. Thử nghiệm một vài chiến lược và khi đã tìm được một chiến lược mang lại kết quả khả quan nhất, hãy kiên định sử dụng nó và thử nghiệm cùng với nhiều công cụ, khung thời gian khác nhau. Chỉ cần phương pháp đó cho thấy tín hiệu dù là nhỏ nhất thì các bác cũng không nên bỏ qua.

Thị trường (cặp tiền trading)

Các cặp tiền trading nhất định cho thấy hiệu quả ổn định hơn các cặp tiền trading thất thường. Do đó, các bác nên kiểm tra hệ thống của mình trên nhiều cặp tiền khác nhau để xác định xem "tính cách" của hệ thống đó có phù hợp với cặp tiền trading hay không. Ví dụ nếu các bác đang trade cặp USD/JPY trên thị trường forex, thì các bác có thể thấy rằng mức hỗ trợkháng cự của Finonacci sẽ đáng tin cậy hơn.

2. Thái độ khi thực hiện forex trading

Hành vi là một phần không thể thiếu trong quá trình giao dịch, do đó thái độ và suy nghĩ của các bác sẽ phản ánh bốn thuộc tính sau:

Sự kiên nhẫn

Khi các bác biết phải mong đợi điều gì từ hệ thống của mình, hãy kiên nhẫn chờ đợi giá đạt đến mức mà hệ thống đã chỉ ra điểm vào và thoát lệnh. Nếu hệ thống chỉ ra một điểm vào lệnh tại một mức giá mà thị trường không bao giờ chạm tới thì hãy chuyển sang cơ hội tiếp theo. Yên tâm sẽ luôn có một giao dịch khác cho các bác!

Tính kỷ luật

Kỷ luật là khả năng kiên nhẫn - ngồi yên một chỗ cho đến khi hệ thống của các bác kích hoạt một điểm hành động. Đôi khi, hành động giá sẽ không đạt đến mức giá kỳ vọng của các bác. Tuy nhiên tại thời điểm này, các bác phải có kỷ luật để tin vào hệ thống của mình và không đoán lại lần thứ hai. Kỷ luật cũng là khả năng ngừng giao dịch khi hệ thống của các bác chỉ ra làm như vậy. Điều này đặc biệt đúng với lệnh dừng lỗ.

Tính khách quan

Tính khách quan hay "tách rời cảm xúc" cũng phụ thuộc vào độ tin cậy của hệ thống hoặc phương pháp của các bác. Nếu các bác có một hệ thống cung cấp các điểm vào và thoát lệnh mà các bác cảm thấy đáng tin cậy, thì các bác không cần phải trở nên quá lo lắng hoặc để bản thân bị ảnh hưởng bởi ý kiến của các học giả. Hệ thống của các bác phải đủ tin cậy để các bác có thể tự tin hành động theo các tín hiệu của nó.

Kỳ vọng thực tế

Mặc dù thị trường đôi khi có thể tạo ra một bước chuyển lớn hơn nhiều so với những gì các bác dự đoán, nhưng sự thực tế ở đây có nghĩa là bạn không thể kỳ vọng đầu tư $250 vào tài khoản giao dịch và có thể kiếm được $1.000 trên mỗi giao dịch. Mặc dù không có thứ gọi là khung thời gian giao dịch "an toàn", nhưng có lẽ một tư duy trading ngắn hạn có thể có ít những rủi ro hơn nếu trader thực hiện kỷ luật trong việc lựa chọn giao dịch. Điều này còn được gọi là sự đánh đổi giữa rủi ro và lợi nhuận (High risk, high return).

3. Hiểu rõ các yếu tố thúc đẩy forex trading

Công cụ giao dịch khác nhau tùy thuộc vào người chơi chính và ý định của họ. Ví dụ, các quỹ phòng hộ và các quỹ tương hỗ sẽ khác nhau trong chiến lược và động cơ giao dịch. Các ngân hàng lớn đang giao dịch trên thị trường tiền tệ giao ngay thường có một mục tiêu khác với các forex trader mua hoặc bán hợp đồng tương lai. Nếu các bác có thể xác định động cơ thúc đẩy những người chơi lớn, các bác có thể biến những hiểu biết đó thành lợi thế của mình.

Sự điều chỉnh

Các bác hãy chọn một vài loại tiền tệ, cổ phiếu hoặc hàng hóa và lập biểu đồ tất cả chúng theo nhiều khung thời gian khác nhau. Sau đó hãy áp dụng phương pháp cụ thể của các bác cho tất cả công cụ giao dịch đó, rồi xem khung thời gian và công cụ nào phù hợp với hệ thống của các bác nhất. Đây là cách các bác có thể khám phá ra sự liên kết trong hệ thống của mình. Làm lại bài tập này thường xuyên để thích ứng với điều kiện thị trường thay đổi.

4. Thực hiện chiến lược forex trading

Không có gì đảm bảo rằng hệ thống của các bác có thể kiếm được lợi nhuận 100%. Ngay cả một hệ thống có lợi nhuận với tỷ lệ lãi/ lỗ là 65% thì vẫn có 35% giao dịch sẽ thua lỗ. Do đó, nghệ thuật của việc tạo ra lợi nhuận chính là khả năng quản lý và thực hiện giao dịch.

Kiểm soát rủi ro

Cuối cùng, giao dịch thành công tất cả là nhờ khả năng kiểm soát rủi ro. Hãy cố gắng để giao dịch của mình đi đúng hướng bằng cách đánh giá hệ thống giao dịch, điều chỉnh và thử đi thử lại. "Bài tập" này đòi hỏi ở các bác sự kiên nhẫn và tính kỷ luật mới có thể đạt được thành công.

Nguồn: investopedia.com

Đừng quên like và comment ủng hộ mình nhé!!

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Mình đã dạo qua một số bài bạn đăng, nhưng không thực sự hứng thú cả về nội dung cũng như bố cục về các bài này.
Có 1 số góp ý nhỏ như thế này:
- Dù lấy nguồn ở đâu thì cũng nên biến nó theo phong cách của bạn và cần nhất có những ví dụ đi vào cho phong phú
- Bài dịch không cần đủ chữ nhưng cần chú trọng đủ nội dung và đặc biệt là tham khảo từ nhiều nguồn ko nên từ 1 nguồn
- Hãy tạo phong cách viết bài của riêng bạn.

Chỉ là góp ý thế thôi, thanks

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 99 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên