Dùng Google Trend để phát hiện bong bóng Bitcoin, tại sao không?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Hôm nay mình xin giới thiệu với anh em một cách cực kỳ đơn giản và nhanh chóng để dự đoán một đồng tiền thuật toán có phải là một bong bóng hay không, có được định giá quá cao hay quá thấp hay không. Phương pháp này là của tác giả Willy Woo, một nhà đầu tư và Trader phái sinh. Điều đặc biệt là anh em không cần dùng chart hay công cụ phân tích gì phức tạp, chỉ sử dụng Google Trend.

Nói một cách đơn giản, Google Trend là một cách tuyệt vời để xác định xu hướng tìm kiếm hiện tại trên toàn thế giới, có cả chart hẳn hoi cho anh em. Rất nhiều công ty quảng cáo đang sử dụng Google Trend để tìm được insight (những suy nghĩ thầm kín của khách hàng) để phát triển sản phẩm và tiến hành chiến dịch marketing.

Tương tự, chúng ta có thể áp dụng Google Trend để xác định mức độ ưa thích của các nhà đầu tư đối với các đồng tiền kỹ thuật số, ở đây mình dùng Bitcoin cho dễ hiểu. Cụm từ “BTC USD” hoặc “ bitcoin invest” sẽ là chỉ báo để chúng ta biết mức độ hoạt động của nhà đầu tư Bitcoin, vì họ sẽ xem chart BTCUSD hàng ngày. Như chart trên anh em sẽ thấy, đường trendline là mức tăng rất mạnh của các người dùng Bitcoin, trong khi các đỉnh nằm trên trendline chỉ mức tương tác của họ. Rất dễ thấy được đường này có tương quan mạnh với giá Bitcoin bên trên.

Khi mức tương tác tăng cao, các nhà đầu tư Bitcoin đang trong chế độ quẩy, xem chart cực kỳ thường xuyên. Nếu mức tương tác này cao quá mức, vượt lên trên các đỉnh bình thường, tức là giá đang trong vùng bong bong, và đây là thời điểm hợp lý để rút khỏi cuộc chơi.

Xem chart dưới đây anh em sẽ hiểu “vùng bong bóng” là thế nào:

Ngược lại, khi mức tương tác đang ở mức thấp (đánh dấu bởi các chấm tròn xanh lá) là các thời điểm tốt để mua. Anh em thấy cái Google Trend này chẳng khác gì một con indicator phải không nào?

Vậy thì điều này có ý nghĩa gì khi giá Bitcoin liên tục phá ngưỡng trong những ngày gần đây?

Chúng ta có thể thấy rằng Bitcoin đang CHƯA phải là một bong bóng, vẫn còn nhiều chỗ để cho các anh em phe Bull nhảy vào.

Anh em thấy công cụ này thế nào, cho ý kiến bên dưới nhé. Nếu thấy bài viết hữu ích thì bấm like nhé anh em.

Happy and safe trading !

Xem thêm:

>> 11 cách để Hacker cuỗm mất số Bitcoin trong ví của bạn và cách phòng tránh

Nguồn: Coindesk

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
theo mình thì vẫn chưa đủ sức thuyết phục về phương pháp này.
đã thử với các sản phẩm khác ví dụ ETH, Vàng,... hay chỉ ngẫu nhiên đúng với BTC.
Cảm ơn chủ thớt về một cách nhìn mới để tham khảo

theo mình thì vẫn chưa đủ sức thuyết phục về phương pháp này.
đã thử với các sản phẩm khác ví dụ ETH, Vàng,... hay chỉ ngẫu nhiên đúng với BTC.
Cảm ơn chủ thớt về một cách nhìn mới để tham khảo
vì đây là nó đo lượng traffic về từ khoá search trên google nên đương nhiên chữ bitcoin sẽ đúng hơn rồi bác
chưa tính trường hợp cũng ko nhiều ng seach "btcusd" để vào xem chart

Đây là 1 cách hay để xem market sentiment - tâm lý thị trường

không biết bác lấy từ đâu trong google trends nhưng mình vào xem cụm từ tìm kiếm trên đó đang có xu hướng giảm mạnh! bác rành chỉ hộ ae thêm cách lấy thông tin đó từ đâu.

Đính kèm

105.9 KB · Xem: 3
không biết bác lấy từ đâu trong google trends nhưng mình vào xem cụm từ tìm kiếm trên đó đang có xu hướng giảm mạnh! bác rành chỉ hộ ae thêm cách lấy thông tin đó từ đâu.
Bác ấy đăng bài từ tháng 11, lúc đó thị trường khác lúc này.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 104 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,892 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 677 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 192 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,430 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên