Đừng học hỏi từ sai lầm, chỉ cần tập trung những điều này anh em sẽ trade thành công

Đừng học hỏi từ sai lầm, chỉ cần tập trung những điều này anh em sẽ trade thành công

PepePips

Active Member
582
5,330
Trader đọc quá nhiều cũng là một cái tội, vì càng đọc nhiều thì bạn càng loạn. Bạn không biết phải chọn hệ thống giao dịch nào, cũng không biết làm thế nào để kết hợp các công cụ giao dịch với nhau. Khi lên TraderViet thì bạn thấy thành viên này nêu một quan điểm, nhưng người khác thì lại phản biện ngược lại.

Càng đọc, bạn càng thấy sao mọi thứ rối rắm đến thế, sao mà Trading loạn cào cào hết cả lên. Thực tế Trading là như thế này, mỗi người mỗi kiểu, mỗi ông lại có một phương pháp trade riêng và ông nào cũng bảo mình có khả năng kiếm tiền từ thị trường. Nếu đã đọc xong bài bạn đã tìm được một chiến lược giao dịch tốt, phải làm gì tiếp theo mà vẫn còn băn khoăn, nghĩa là bạn cần phải đọc tiếp bài viết này.

dung-hoc-hoi-tu-sai-lam-chi-can-tap-trung-nhung-dieu-nay-traderviet.jpg

Có thể bạn đã tới rất gần chiến thắng hay cái đích mà mình muốn trong Trading. Có thể bạn đã biết tất tần tật tất cả mọi công cụ được chia sẻ trên TraderViet, nhưng vẫn không hiểu nổi vì sao mình vẫn trade thua. Có lẽ sự thật về thành công nó đơn giản lắm nhưng bạn cứ mãi cố gắng giải thích vì sao mình trade thua hay tìm lý do cho những thất bại của các Trader khác v.v... Sai lầm có thể rất nhiều nhưng thành công chắc chắn chỉ ở hàng thiểu số mà thôi. Vậy để thành công, bạn cần tập trung vào những điều gì?

1. Đừng bỏ quá nhiều thời gian để phân tích thị trường.

Có thể bạn cảm thấy mình phân tích chưa đủ và bạn cần đọc thêm một ít tài liệu, kiểm tra thêm một công cụ nữa trước khi vào lệnh. Nhưng mình không nghĩ thế, trading không phải là phân tích, trading là việc ra quyết định. Nếu bạn không thể phán đoán nhanh về thị trường, bạn hoặc là chưa có một hệ thống rõ ràng hoặc chưa có sự tin tưởng vào hệ thống của mình. Điều này thường dẫn đến việc tìm kiếm thêm yếu tố xác nhận và sai lầm lại tiếp nối sai lầm.

Dù là lý do nào, bạn cũng cần luyện tập để tăng phản xạ ra quyết định giao dịch nhanh hơn.

2. Tự trade thay vì nhờ vào quan điểm của người khác.

dung-hoc-hoi-tu-sai-lam-chi-can-tap-trung-nhung-dieu-nay-traderviet-1.png

Khi bạn vào lệnh, bạn có hỏi quan điểm của người bên cạnh để trade. Đừng nên làm thế nhé, vì mỗi người đều có cách trade và quan điểm khác nhau về thị trường. Bạn có chắc mình phù hợp với cách giao dịch của người mà mình theo dõi. Trade theo người nào đó dễ khiến bạn mất kiên nhẫn nếu không hiểu rõ phương pháp người khác đang giao dịch như thế nào, vì thế tốt nhất là nên tự nghiên cứu phương pháp giao dịch cho riêng bản thân.

3. Cách ly cảm giác buộc phải kiếm ra tiền từ thị trường.

Mod @khapham có một bài rất hay về tư duy lời lỗ khi trade, và trading lâu mình thấy điều này rất chính xác. Mỗi khi trade, bạn nghĩ đến điều gì? Bạn có từng trải qua cảm giác thắng một cú trade thì nghĩ ngay mình sắp trở thành Trader thành công, hay mới thua lỗ lại có cảm giác mọi thứ tan biến trong phút chốc?

Tất cả là do những mong muốn sai lầm xuất hiện những lúc bạn trade. Muốn xóa sạch được tư duy đó, bạn cần có nguồn tài chính hỗ trợ riêng. Đừng dại dột bỏ việc trade full time nếu thấy mình chưa đủ sức, đừng dùng tiền của gia đình, bạn bè mình để trading. Tiền bạc mất đi tuy có thể lấy lại, nhưng mối quan hệ quanh bạn còn quan trọng hơn rất nhiều.

dung-hoc-hoi-tu-sai-lam-chi-can-tap-trung-nhung-dieu-nay-traderviet-2.gif

4. Bạn trade vì bạn thấy mình nên trade chứ không phải vì muốn trade.

Tương tự, nếu muốn kiếm ra tiền, bạn chỉ nên giao dịch khi cảm thấy cú trade mình dự định vào là cần thiết. Vì bạn thôi không có cảm giác mong muốn phải kiếm tiền nhanh từ thị trường mà để thị trường "cho phép" bạn có cơ hội để vào lệnh.

Bài này mình trích lại từ 12 quy tắc quan trọng để thành công trong Trading của Nial Fuller, mình chỉ lấy 4 ý vì thấy có nhiều quy tắc lặp lại và không đúng lắm (ý kiến cá nhân). Anh em có thể tìm bài viết gốc để hiểu chính xác 12 quy tắc này.

Chúc anh em trade thành công!

Xem thêm

>> Bạn đã học được một hệ thống giao dịch trên TraderViet, giờ phải làm gì tiếp theo?

>> Mẹo sử dụng mt4 cho anh em Trader chuyên dùng trend line và phân tích đa khung thời gian

Tham khảo LTTTM

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Tâm sự của 1 người bỏ việc để trading, bỏ việc để làm ngành đầu tư trong thời điểm khó khăn đúng như mod post. Thực tế xác nhận, khi bị dồn vào con đường khó nhất thực không mấy người có thể vượt qua được đoạn khó khăn đó.

Tâm sự của 1 người bỏ việc để trading, bỏ việc để làm ngành đầu tư trong thời điểm khó khăn đúng như mod post. Thực tế xác nhận, khi bị dồn vào con đường khó nhất thực không mấy người có thể vượt qua được đoạn khó khăn đó.
hẳn là bạn nên nghe câu " ánh sáng cuối đường hầm" lúc bị dồn vào đường cùng, đó chính là lúc bạn thay đổi còn sự thay đổi đó dẫn bạn đến đâu thì chỉ có ... sau này bạn biết. nếu may mắn tìm dc ánh sáng cuối đường hầm, sau đó ko phải có thể chễm chệ quay lại đây và nói vài chân lý cho anh em TraderViet sao....

hẳn là bạn nên nghe câu " ánh sáng cuối đường hầm" lúc bị dồn vào đường cùng, đó chính là lúc bạn thay đổi còn sự thay đổi đó dẫn bạn đến đâu thì chỉ có ... sau này bạn biết. nếu may mắn tìm dc ánh sáng cuối đường hầm, sau đó ko phải có thể chễm chệ quay lại đây và nói vài chân lý cho anh em TraderViet sao....
Giờ ok rồi, đó là giai đoạn trước kia bạn ạ.

Cho mình hỏi những ý còn lại là j?
đều là những ý mình thấy nhiều anh em share lại trên diễn đàn rồi. Như không nên dùng EA, không dùng indicator, không tập trung quá nhiều vào phân tích cơ bản, biết cách sắp xếp và có kỷ luật... Bác bấm vào đường link mình để ở cuối bài viết đó.

kiểm soát cảm xúc thật tốt, tuân thủ quy tắc đã đặt ra, làm đc 2 cái đó thì có cơ hội trade win trên 50% ^^

Lúc đó em bị dồn rất chặt đó chị! :(

@cloud_cloud đôi khi ánh sáng cuối đường hầm là của một đoàn tàu chứ chẳng phải lối thoát nào cả, cũng xin chúc mừng nếu bác cloud đã qua được giai đoạn khó khăn.
Tks bác. Thực ra ngần đó năm làm việc ko tiếc sức, đến nay thì hệ thống cũng đi vào hoàn chỉnh. Đến giờ thì chỉ biết lắc đầu là tại sao mình đi chọn 1 cửa khó khăn nhất vậy thôi.
Mình rút ra được rất nhiều điều sau khi hoàn thành phương pháp và công cụ. Có dịp mình sẽ share.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 509 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 255 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 613 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,753 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 85 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên