Dừng lỗ của bạn quá chặt hay quá lỏng - Cách để bạn tìm ra đáp án

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,291
Cá nhân tôi tin rằng cách tốt nhất để cải thiện kết quả giao dịch chính là cải thiện chất lượng điểm vào lệnh. Nhưng rất nhiều người khác tin rằng vấn đề lại nằm ở việc bạn thoát lệnh như thế nào, họ lý luận rằng nếu có một cách thoát lệnh hợp lý, ngày cả khỉ cũng có lợi nhuận (quá hài).

Điều đó có thể đúng nhưng nó sẽ mãi nằm trên lý thuyết, tóm lại để có lợi nhuận nhiều hơn bạn phải có một điểm vào tốt hơn và mức dừng lỗ hợp lý hơn. Bài viết này không nói về điểm vào vì hầu hết các bài khác đã tập trung vào đó, chủ đề hôm nay sẽ nói về việc bạn đặt dừng lỗ chặt đến mức nào và nó ảnh hưởng ra sao.

dung-lo-cua-ban-qua-chat-hay-qua-long-cach-de-ban-tim-ra-dap-an-traderviet1.png

Ngưỡng dừng lỗ của bạn có chặt quá không?

Việc đặt dừng lỗ liên quan trực tiếp đến tỷ lệ risk-reward và ảnh hưởng đến lợi nhuận. Có hai cách đối đầu nhau như sau:

Một phía thích đăt một mức dừng lỗ chặt, cực kỳ chặt để có được một mức reward trong mơ (có thể lớn hơn 9, tức là thua 1 mà ăn 9). Những người theo phương pháp này cho rằng tuy khả năng họ bị dừng lỗ sẽ cao hơn nhiều so với cách còn lại nhưng chỉ với một vài lệnh họ có thể sẽ cover tất cả và có lãi. Những người theo trường phái này thường có tâm lý rất ổn định, họ rất lý tính và ít bị lung lay bởi những lệnh thua.

dung-lo-cua-ban-qua-chat-hay-qua-long-cach-de-ban-tim-ra-dap-an-traderviet2.png

Phía còn lại cho rằng giá cần có một biên độ dao động nhất định nên họ sẽ đặt mức dừng lỗ khá rộng, do đó tỷ lệ risk-reward giảm xuống chỉ còn 1 hoặc thấp hơn. Với phương pháp này họ sẽ có được nhiều lệnh thắng hơn, nhưng nhỏ hơn. Những trader theo trường phái này thường có nhiều cảm xúc, do đó họ thường không thể chịu đựng được việc nhìn thấy quá nhiều những lệnh thua liên tiếp.

Cách tốt nhất để bạn chọn lựa phương pháp phù hợp

Bạn chọn cách nào dừng lỗ 8-12 píp hay 200 píp để thắng nhiều hơn? Sẽ có người khuyên bạn thế này, người khác thế kia, nhưng mấu chốt vấn đề là bạn phải tự tay thử nghiệm chiến lược đó để xem nó có phù hợp với mình hay không, ít nhất là qua backtest.

Cách thực hiện như sau, bạn có một chiến lược lấy từ nguồn nào đó, thử nghiệm nó với những thông số mà tác giả khuyến nghị, sau đó ghi chép lại kết quả. Tiếp theo lấy chính chiến lược đó và thay đổi thông số dừng lỗ, thắt chặt hoặc nới lỏng, tiếp tục ghi lại kết quả.
Sau cùng bạn tiến hành những phân tích và đưa ra kết luận của mình.

dung-lo-cua-ban-qua-chat-hay-qua-long-cach-de-ban-tim-ra-dap-an-traderviet3.png

Không ai phủ nhận sự nhàm chán của việc backtest nhưng đó là cách để bạn tiến bộ, khi backtest (đặc biệt là thủ công) bạn sẽ tiếp xúc với hành động giá lặp đi lặp lại nhiều hơn qua đó hiểu thị trường hơn đồng thời hiểu cả hệ thống của mình nữa.

Backtest chính là một lợi thế của thị trường ngoại hối, khi bạn thực hiện ý tưởng kinh doanh, bạn chỉ có thắng hoặc thua, thị trường ngoại hối cho phép bạn thử và sai bằng các công cụ nên hãy tận dụng nó.

Kết luận:
Tôi chỉ có thể cho bạn một phương pháp để tìm ra cái mà bạn cần, việc còn lại là phần của bạn. Đa phần các phương pháp đều gợi ý rằng trader nên đặt dừng lỗ tại các mức kháng cự - hỗ trợ hoặc phía trên/ dưới các đường trung bình. Các trader nhỏ lẻ đều hành động như vậy, bạn nghĩ những trader chuyên nghiệp sẽ làm gì?

Happy trading,

>> [Hướng dẫn] Phân biệt - phát hiện Reversal và Retracement trong trading cho newbies

>> Trader cần làm gì sau những cú thua sấp mặt!?

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
ngày xưa tớ lười backtest kinh khủng, ngó qua system chưa hiểu được gì đã quất live, sau này trả giá nhiều mới biết backtest là quan trọng như thế nào :oops:

Có 2 hướng để kiếm lợi nhuận thế này
- số lần thắng nhiều hơn số lần thua tỷ lệ R:R=1
- số lần thắng ít hơn số lần thua nhưng R:R >1

Đúc rút cả 2 phương án rút ra là nhìn xa hơn 1 chút
Chơi khung thời gian lớn hơn H4,D1...
-Sẽ ít bị dính SL
- nếu R:R =1:2 thì về lêu dài tỷ lệ thắng lớn hơn 30% thì bạn vẫn là ngưòi chiến thắng.

Có 2 hướng để kiếm lợi nhuận thế này
- số lần thắng nhiều hơn số lần thua tỷ lệ R:R=1
- số lần thắng ít hơn số lần thua nhưng R:R >1

Đúc rút cả 2 phương án rút ra là nhìn xa hơn 1 chút
Chơi khung thời gian lớn hơn H4,D1...
-Sẽ ít bị dính SL
- nếu R:R =1:2 thì về lêu dài tỷ lệ thắng lớn hơn 30% thì bạn vẫn là ngưòi chiến thắng.
Nhớ tính thêm spread, đặc biệt là sclaping, rất đáng kể
p/s bác chơi khung H4 với D thì khá ổn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 740 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,242 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên