“Dừng Lỗ” và “Gồng Lỗ” cái nào đúng cái nào sai?

Nuôi lệnh âm dài ngày như bom hẹn giờ nguy hiểm và mệt não lắm. Mai mốt rãnh thớt nghiên cứu trade swing đi, toàn nuôi lệnh dương cho đạt đủ profit đã lắm.

Nuôi lệnh âm dài ngày như bom hẹn giờ nguy hiểm và mệt não lắm. Mai mốt rãnh thớt nghiên cứu trade swing đi, toàn nuôi lệnh dương cho đạt đủ profit đã lắm.
nhiu khi nuôi lệnh âm dễ canh lắm tui nuôi ko quá nhiu lệnh âm, thường chỉ nuôi 1 lênh chủ đạo để xem thì trương phản ứng thế nào thôi. giống như lính tiên phong vậy á! :D

Cách gồng và nhồi này ko phải ai cũng áp dụng được, vì tâm lý phải thật vững mới có thể ko tăng lot lên khi giá chạy ngược. Tuy nhiên với riêng cá nhân mình cái gì cũng có giá của nó và cách đi tiền như của bạn cũng rất hay, mình từng áp dụng và từng có thành quả nhưng việc tăng lot ko kiểm soát sẽ dẫn tới cháy tk bất kỳ lúc nào.

Với cách đi tiền này, theo mình điều quan trọng nhất và nên cân nhắc là 3 điểm sau:

1. Rút tiền theo định kỳ tại các mốc balance phù hợp, để đảm bảo lỡ có quá tay đốt hết củi trong 1 giờ thì vẫn còn củi khác để thay thế. Ví dụ 1k đánh lên 1k5 rút 200, lên 2k rút 500, lên 3k rút 1k... chỉ cần có 2-3 lần rút thì coi như tk hiện tại là "mỡ nó rán nó" - sẽ ko còn vấn đề gì to tát nếu lỡ cháy tk. mà việc gồng lệnh và nhồi lệnh như thế này thì tăng tk nhanh cũng ko phải vấn đề khó. Tất cả chỉ nằm ở xác suất xảy ra rủi ro ở ngay mấy lệnh đầu hay là ở gđ sau mà thôi. Tất nhiên rủi ro cháy tk chỉ xảy ra khi nhồi lệnh mà tăng lot, còn việc luôn nhồi hạn chế mà k tăng lot thì việc cháy rất rất khó nếu 1k ban đầu chỉ vào 0.01 và tối đa chỉ 4-5 lệnh đều lot như vậy.

2. Nhất định ko tăng lot và ko tăng số lệnh vượt quá kế hoạch ban đầu. Nếu điều này làm được thì pp của bạn là 1 lựa chọn tốt.

3. Khi giá chạy ngược với phân tích 1 biên độ sóng, thì cần nhìn thẳng vào sự thật là bản thân đã SAI, và việc dời TP về điểm hòa vốn là 1 lựa chọn hoàn hảo, lúc này ko nên kỳ vọng có lợi nhuận với thương vụ này nữa, cơ hội sẽ dành cho vụ sau - sau khi đã thoát hòa được vụ này.

Thật sự cá nhân mình cũng đang rất cân nhắc tới pp đi lệnh như vậy, vì hiện mình cũng đang dùng cách này để thổi 1 acc contest VSG (do bạn mình đầu tư tiền, tiền lời nó lấy - tiền giải nếu có là mình lấy), 2 ngày nhân 3.5 lần tài khoản nhưng rất rủi ro vì mình nhồi tăng lot, tk ban đầu 200u mình vào lot đầu 0.1, nếu chạy ngược 10pip mình thêm 0.2 cùng hướng và hạ tp mục tiêu xuống lời ít hơn...nếu tới lệnh thứ 3-4 là chỉ ra hòa hoặc lời 3-5pip là ra...nhưng nếu sẩy chân 1 cái đi ngược cỡ 35-30 pip là cháy tk ngay. Tuy sau 8 phát đầu tiên thì win 7 và loss 1, 200 lên 725 nhưng cảm giác "cái chết luôn cận kề" nó thường trực bên cạnh. Lệnh buy NZDCAD đêm qua tk 460u mình vào tổng cộng 2.5 lot, may mắn tp khoảng 11pip nên mới lên 725. Mình cũng dự kiến khi tk đạt 2k chắc 1 suất top 10 là sẽ giảm lot 10 lần để an toàn về đích, nhưng ko nói trước được điều gì cả... Mình nói điều này chỉ để chia sẻ rằng nếu may mắn ở những lệnh đầu tiên, thì vốn ít có thể thổi nhanh gấp 5-10 lần, sau đó cố gắng tiết chế và giảm lot lại để 1 mini acc trở thành 1 tk thực sự. Rủi ro luôn đi kèm với lợi nhuận, và vốn ít phải chấp nhận rủi ro lớn để "đánh 1 ván bài lấy vốn đi kinh doanh"

Với kinh nghiệm của bạn, mong bạn chia sẻ thêm về điều này:
Nếu bạn đi đều lot nhỏ và chỉ tối đa 4 lệnh, vậy làm sao ra hòa được khi giá chạy ngược dự tính và chạy mạnh, vì có những vùng giá mà thị trường ko bao giờ quay lại điểm đó, hoặc mất hàng năm trời mới về lại điểm đó? Hay là nếu xảy ra điều đó bạn sẽ chấp nhận và cắt lỗ?
Mình đọc bạn viết, thấy mình trong đó. Mình cũng mới chơi FX được hơn tháng. Cũng kiểu đánh nhồi lệnh như vậy. Qua hai tuần vừa rồi giao dịch với tài khoản 150$ mình thấy nó diễn biến như sau:
ví dụ nếu cặp tiền tệ theo mình phân tích có xu hướng sẽ tăng. mình vào lệnh buy ở thời điểm mình cho là thích hợp. thực tế thì hầu như nó tăng nhẹ rùi giảm rất nhanh. mỗi khi nó giảm một đoạn mình lại tiếp tục buy một lệnh. có cặp mình buy đến 4 lệnh nó mới quay đầu. và khi nó quay lại, mình từ từ take profit cho từng lệnh theo như bậc thang.
kết quả sau 2 tuần: nạp 150$ giờ balance lên 920$. nhưng vẫn đang bị giữ 300$ vì lệnh âm. nên tài sản entity chỉ 608$. mong là tuần sau nó quay lại hồi phục số 300$ kia. tóm lại cũng lên được gần 700%.

Điều mình rút ra là, không nên chơi kiểu này. thắng cũng nhanh nhưng chết cũng nhanh. và tâm trạng bất an. vì thường thì tài khoản của các anh em không lớn. nếu mà lớn thì khá là ok vì thường xu hướng dài hạn theo tuần, tháng sẽ dễ dự đoán và xác suất cao hơn.
Mình quyết tâm sẽ có một chiến lược quản lý vốn hợp lý và kiên trì theo đuổi nó. May mắn với 2 tuần nhồi lệnh nhưng ko ham.

Đính kèm

178.3 KB · Xem: 5
Bạn có hay bị kiểu lệnh sắp chạm TP thì nó quay lại kiss SL không? mình bị vậy khá nhìu sau hơn tháng tham gia FX. mình cũng ko thường xuyên ngồi máy theo dõi, đến lúc vào xem thì thấy cái đuôi hoặc đầu nến gần chạm TP, còn cái giá hiện tại thì đang sát SL hoặc đã quét SL mất rồi.
Bạn có cách gì chia sẻ mình tham khảo với.

Mình đọc bạn viết, thấy mình trong đó. Mình cũng mới chơi FX được hơn tháng. Cũng kiểu đánh nhồi lệnh như vậy. Qua hai tuần vừa rồi giao dịch với tài khoản 150$ mình thấy nó diễn biến như sau:
ví dụ nếu cặp tiền tệ theo mình phân tích có xu hướng sẽ tăng. mình vào lệnh buy ở thời điểm mình cho là thích hợp. thực tế thì hầu như nó tăng nhẹ rùi giảm rất nhanh. mỗi khi nó giảm một đoạn mình lại tiếp tục buy một lệnh. có cặp mình buy đến 4 lệnh nó mới quay đầu. và khi nó quay lại, mình từ từ take profit cho từng lệnh theo như bậc thang.
kết quả sau 2 tuần: nạp 150$ giờ balance lên 920$. nhưng vẫn đang bị giữ 300$ vì lệnh âm. nên tài sản entity chỉ 608$. mong là tuần sau nó quay lại hồi phục số 300$ kia. tóm lại cũng lên được gần 700%.

Điều mình rút ra là, không nên chơi kiểu này. thắng cũng nhanh nhưng chết cũng nhanh. và tâm trạng bất an. vì thường thì tài khoản của các anh em không lớn. nếu mà lớn thì khá là ok vì thường xu hướng dài hạn theo tuần, tháng sẽ dễ dự đoán và xác suất cao hơn.
Mình quyết tâm sẽ có một chiến lược quản lý vốn hợp lý và kiên trì theo đuổi nó. May mắn với 2 tuần nhồi lệnh nhưng ko ham.

Theo mình 150 mà lên 1k thì có thể thay đổi được rồi, 1 là rút về 300 hoặc 500 giữ phần còn lại chiến tiếp theo cách cũ, hoăc bắt đầu đi đều giảm lot để chiến lâu dài. Mình vì đang đua contest nên mới cố lên 2k mới thay đổi

Nói chung cách nhồi là 1 giải pháp tốt để "huy động nhanh" 1 số vốn nhằm có tiền đề để gd lâu dài, chứ để nhồi lâu dài trường kỳ thì sớm muộn cũng sẩy chân và cháy NẾU NHỒI TĂNG LOT. Còn nhồi đều lot và mốc ban đầu lệnh rất nhỏ thì là lựa chọn ko phải là tệ... vì việc kết hợp cách đi tiền này với 1 system tỷ lệ win chỉ cần trên 60% là đã mang lại 1 kết quả rất khả quan rồi

Bạn có hay bị kiểu lệnh sắp chạm TP thì nó quay lại kiss SL không? mình bị vậy khá nhìu sau hơn tháng tham gia FX. mình cũng ko thường xuyên ngồi máy theo dõi, đến lúc vào xem thì thấy cái đuôi hoặc đầu nến gần chạm TP, còn cái giá hiện tại thì đang sát SL hoặc đã quét SL mất rồi.
Bạn có cách gì chia sẻ mình tham khảo với.

Cái này theo mình chỉ cần bạn tp theo cản là giải quyết đc, còn sl thì hiện tt hay chơi kiểu vượt cản 10pip rồi quay đầu - tức là nó quét sl rất dã man - rất hay dính nếu sl theo cản mà ko khấu hao độ nhiễu - nhất là các system giao dịch ngược xu hướng (đang giảm mà buy lên dù buy tại đáy 2, nhưng giá xuống quét qua đáy 10pip mới bật ngược lên), nên việc gồng lệnh nếu bị chạy ngược để chờ nó quay về ra hoà (nếu nó ko chayh như ban đầu dự đoán) là giải pháp theo mình là rất khả thi

Đánh theo kiểu nhồi lệnh này phải hết sức phòng thủ, ko đc lơ là, nếu ko ban sẽ mất tâm lý buông thả nguyên tắc mà nhồi lot lên... lúc đó thì ...

Rất hay. Nhưng 2 tuần này thị trường sideway - ko biết vào thị trường xu hướng mạnh có còn hiệu quả ko đây :p

Rất hay. Nhưng 2 tuần này thị trường sideway - ko biết vào thị trường xu hướng mạnh có còn hiệu quả ko đây :p
Thị trường có tới mấy chục cặp tiền, thích chơi sw thì lựa cặp sw chơi thôi bạn, luôn có cặp sw và luôn có cặp xu hướng mạnh

hehe. vào thị trường xu hướng mạnh thì e mong là dự đoán xu hướng của mình nó có xác suất cao.
Bác nói chuẩn rùi. ví như đồng GJ vừa qua, hôm có tin e lại ko có mạng, bị nó nhấn xuống âm hơn 100$. Hôm sau thấy có dấu hiệu nó hồi lại, em không cắt lệnh mà tiếp tục buy từ dưới lên 3 phát theo bậc thang. bác có thể thấy nó hồi lại tương đối rồi. và quan sát xu hướng chính thì nó vẫn đang tăng.

Theo tôi, cách đanh gồng lổ để an toan nên chọn cặp chính, có đông UsD và ít biến động ví dụ như EU, còn GJ là cặp mà tôi thấy nó biến động kinh, trade theo kiểu gồng lổ, dễ lên máu với nó lắm!

nhiều khi đau vẫn phải cắt thôi vì còn giữ đồ để chơi tiếp, đôi khi phải quyết liệt để cứu tk, cuộc chơi là vô tận

nhiều khi đau vẫn phải cắt thôi vì còn giữ đồ để chơi tiếp, đôi khi phải quyết liệt để cứu tk, cuộc chơi là vô tận
Đúng vậy bạn, quá giới hạn gồng lổ phải cắt thôi! Quan trọng là giới hạn gồng lổ bạn đặt ra ở khúc nào, và khi tới đó cách bạn cắt ra sao?

Né mấy cái tin cho lành nhất là dính tới Gbp. Sau brexit Gbp chạy khá mạnh nhưng cũng khá kỳ cục.

Thị trường có tới mấy chục cặp tiền, thích chơi sw thì lựa cặp sw chơi thôi bạn, luôn có cặp sw và luôn có cặp xu hướng mạnh
Ko bạn- 2 tuần nay thị trường sideway - thường thì thị trường có xu hướng - nếu mình mà biết đc khi nào xu hương khi nào sideway thì còn gì để nói nữa - lúc đó đánh chắc thắng roi - nhưng ko xác định đc đâu! @@

Nhồi kiểu này là trung bình lỗ - còn nhồi khi lời là trung bình lãi - nhồi kiểu trung bình lỗ có khuyết điểm là khi xu hướng lớn hình thành sẽ tiếp tục nhồi ---- :p

Nhồi kiểu này là trung bình lỗ - còn nhồi khi lời là trung bình lãi - nhồi kiểu trung bình lỗ có khuyết điểm là khi xu hướng lớn hình thành sẽ tiếp tục nhồi ---- :p

đúng là khuyết điểm khi xu hướng lớn hinh thành lổ càng nhồi lổ nhưng nếu sống sót sau xu hướng lớn thì lời nhồi lời nhé bạn.

mình có tài khoản trước nuôi lệnh lổ ban xem, lúc có xu hướng lổ liên tiếp cả tuần nhưng sau đó hồi phục cũng rất mạnh mẽ!

Đúng vậy bạn, quá giới hạn gồng lổ phải cắt thôi! Quan trọng là giới hạn gồng lổ bạn đặt ra ở khúc nào, và khi tới đó cách bạn cắt ra sao?
có thấy tác giả nói là đang "gồng lỗ" với tỷ lệ âm bao nhiêu % TK đâu, chỉ biết là gồng thì chắc là mệt đầu rồi, còn cắt thì nếu chiều hướng càng để có thể lỗ thêm, các tin tức ko ủng hộ mình thì cát nhanh thì lỗ ít mà cố thì càng tệ hại thôi mình chả có cách nào khác ngoài việc close cho nhanh;)

có thấy tác giả nói là đang "gồng lỗ" với tỷ lệ âm bao nhiêu % TK đâu, chỉ biết là gồng thì chắc là mệt đầu rồi, còn cắt thì nếu chiều hướng càng để có thể lỗ thêm, các tin tức ko ủng hộ mình thì cát nhanh thì lỗ ít mà cố thì càng tệ hại thôi mình chả có cách nào khác ngoài việc close cho nhanh;)
Giới hạn cho phép của mình là 10-15% tổng lẹnh lổ!

Giới hạn cho phép của mình là 10-15% tổng lẹnh lổ!
nếu chơi 1 lệnh thì cũng tỷ lệ này là mệt còn nếu nhiều lệnh nhiều cặp thì ý nghĩa rủi ro của nó lại khác, có thể vẫn chưa đến mức báo động, tuy nhiên chơi nhiều lệnh 1 cặp đồng thời cũng có cái khốn nạn, cắt thì thằng nào âm lớn cắt trước

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 524 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,411 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 603 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên