Đừng viện cớ 4 lý do "ngụy biện" này để né tránh trading nhé

Thống

Active Member
1,920
8,374
Trong bài viết này, tui sẽ tổng hợp lại 4 lý do tệ hại nhất cho rằng không nên tham gia trading:

1. Không có thời gian

Một trong những quan niệm sai lầm là trading sẽ ngốn tất tần tật thì giờ của bạn. Mặc dù quả đúng là có những trader toàn thời gian, nhưng đấy không phải là cách duy nhất để trade.

Đừng viện cớ 4 lý do ngụy biện này để né tránh trading nhé-1.jpeg

Nếu Scalping và Day trading khiến bạn không sắp xếp được thời gian thì Swing trading là kiểu trade thích hợp với bạn, mỗi tuần bạn chỉ cần bỏ ra từ 3-8 tiếng là đủ để chiến rồi. Còn nếu Swing vẫn không thuyết phục được bạn, thì xin mời leo lên khung thời gian cao hơn nữa mà quẫy với những lệnh giữ vài tháng.

2. Không có tiền

Demo là công cụ tuyệt vời của trading. Bạn không cần phải bỏ ra một xu nào để sỡ hữu tài khoản này cũng như chi phí rủi ro của nó là zero.

Nếu bạn cảm thấy demo nó ảo quá, không phải là trading thật sự thì bạn hoàn toàn có thể mở tài khoản nhỏ, mini và cent, đó là những tài khoản yêu cầu tiền gửi tối thiểu vô cùng thấp, bạn có thể trade mỏi tay với những tài khoản này. Tất nhiên, với số vốn nhỏ, thì không thể thăng tiến được. Nhưng đó vẫn là cách để bạn bước chân vào thị trường.

3. Rủi ro cao quá

Đúng là trading rủi ro cao thật. Nhưng, nếu bạn viện lý do này để né trading thì điều đó chỉ chứng tỏ bạn rất hời hợt khi tìm hiểu về thị trường này. Quản lý rủi ro là một phần của trading, hệ thống này sinh ra để giữ cho tài khoản được an toàn. Có rất rất nhiều phương pháp liên quan đến vấn đề vốn, quan trọng là bạn có chịu tìm tòi và học hỏi hay không.

Đừng viện cớ 4 lý do ngụy biện này để né tránh trading nhé-2.jpg

Không chỉ riêng trading, bất kì hình thức kinh doanh nào cũng liên quan đến rủi ro. Làm gì có chuyện muốn đạt thành quả cao mà không kèm rủi ro khó khăn chứ. Vậy nên, theo cá nhân tui, đây là lý do mang tính ngụy biện cao nhất.

4. Trading phức tạp quá

Chúng ta đang sống trong thời đại 4.0. Bạn dễ dàng tiếp cận thông tin chỉ trong vài giây với smart phone kết nối internet. Tui đồng ý là kiến thức trading nhiều thật, nhưng nó không phải là bí ẩn đến mức không thể tìm ra để học tập. Nếu bạn vẫn chưa tìm được nguồn tài liệu, bạn có thể tham khảo Lớp Học TraderViet.

Tham khảo: Babypips
Xem thêm:

>> Cùng lắng nghe Newbies "phỏng vấn" các Trader kinh nghiệm

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
"Còn nếu Swing vẫn không thuyết phục được bạn, thì xin mời leo lên khung thời gian cao hơn nữa mà quẫy với những lệnh giữ vài tháng. "

Bác chủ topic cho e hỏi: Sàn nào cho mình giữ lệnh mua /bán dược dài: khoảng 20 -30 ngày ạh. Mong bác chủ topic chỉ giúp e. Sàn Sacombank chỉ cho e giữ lệnh maximum 13 ngày thôi. Sáng ngày thứ 14 là tự họ tất toán lệnh của mình liền K cần thông báo.

5. Đòi hỏi phải rất thông minh mới thành công trong Trading
Không đúng, vì rất nhiều nhiều nhà toán, học bác học đã sml trading. Newton là một ví dụ

"Còn nếu Swing vẫn không thuyết phục được bạn, thì xin mời leo lên khung thời gian cao hơn nữa mà quẫy với những lệnh giữ vài tháng. "

Bác chủ topic cho e hỏi: Sàn nào cho mình giữ lệnh mua /bán dược dài: khoảng 20 -30 ngày ạh. Mong bác chủ topic chỉ giúp e. Sàn Sacombank chỉ cho e giữ lệnh maximum 13 ngày thôi. Sáng ngày thứ 14 là tự họ tất toán lệnh của mình liền K cần thông báo.
bác gd qua sàn nước ngoài chứ sàn trong nước họ phải tất toán để tạo thanh khoản

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 522 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 621 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,754 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 87 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên