Đừng xem price action là tất cả, thị trường vẫn còn nhiều điều quan trọng hơn hành vi giá

Đừng xem price action là tất cả, thị trường vẫn còn nhiều điều quan trọng hơn hành vi giá

khapham1010

Active Member
639
4,966
Price action hay còn gọi là hành động giá, hành vi giá được nhiều Trader quan tâm sử dụng vì tin rằng nó là "bản chất thật" của thị trường. Trader cũng tin giá phản ánh toàn bộ tâm lý thị trường vì thế Trader chỉ cần dùng "chart trơn" là đủ để kiếm tiền từ thị trường. Mình không nghĩ thế! Theo mình quan trọng hơn cả hành vi giá là tâm lý chung của toàn bộ thị trường ở thời điểm hiện tại hay nói cách khác là tình hình kinh tế vĩ mô của thị trường.

Nghe qua thì rất khó để hiểu về tình hình vĩ mô, nhưng bạn hãy đặt câu hỏi: điều gì đang gây chú ý nhất trên thị trường bây giờ? Câu trả lời sẽ giúp bạn xác định tâm lý chung của thị trường. Lấy ví dụ cụ thể nhé: khi bạn giao dịch cặp EURUSD, bạn nghe nói gần đây ECB đang có quyết định tăng lãi suất và dự định sẽ tiếp tục tăng lãi suất trong tương lai. Bức tranh chung của thị trường thời điểm đó là giá EUR sẽ tăng so với các đồng tiền khác vì vậy thay vì tìm điểm vào lệnh bán, hãy chỉ tập trung vào cơ hội mua.

Điều này dẫn tới việc bạn cần phải biết cách quan sát và đọc thật nhiều tài liệu về phân tích cơ bản để nắm bắt tình hình chung của thị trường. Đừng nghe ai đó nói chỉ dùng hành vi giá là có thể chiến thắng vì price action theo mình chỉ là những "dấu chân" mà thị trường để lại. Hướng di chuyển chung của thị trường không nằm ở quá khứ, bạn cần phải hiểu thị trường quan tâm điều gì nhất. Đó mới là cách tiếp cận đúng khi giao dịch.

Thử xem vài ví dụ khi quan sát thị trường trên góc nhìn vĩ mô nhé.

EURUSD giai đoạn khủng hoảng nợ công Hy Lạp, hy vọng là bạn không có ý định vài lệnh mua trong giai đoạn này

Vàng trong giai đoạn khủng hoảng 2008

Bạn thấy đó, Trader nếu chỉ dùng phân tích kỹ thuật mà bỏ qua các yếu tố vĩ mô sẽ bỏ lỡ rất nhiều thông tin có giá trị. Tất nhiên Trader vẫn cần học phân tích kỹ thuật nhưng hãy dùng các công cụ này để hỗ trợ bạn tìm điểm vào lệnh và thoát lệnh tốt hơn. Đừng chỉ tập trung vào phân tích kỹ thuật, đặc biệt chỉ sử dụng đơn giản hành vi giá. Bạn sẽ bỏ lỡ rất nhiều cơ hội đấy.

Xem thêm

>> 8 quy luật quan trọng nhất trong Trading theo Steve Burns

>> Để tồn tại trên thị trường bạn cần biết một điều duy nhất này mà thôi

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Xét về hệ thống giao dịch thì Price action nó cũng giống như những công cụ khác, chỉ là cách dùng nó khác nhau mà thôi. Cơ bản hay kỹ thuật nó cũng chỉ đóng vai trò là hệ thống giao dịch, cái tâm của người giao dịch mới đóng vai trò quyết định. Thay vì tìm một hệ thống hoàn chỉnh thì tự cải thiện cái tâm khi giao dịch vẫn tốt hơn.

quan trọng vẫn là tâm lý giao dịch > phân tích cơ bản > phân tích kỹ thuật....

"Nhìn" vào 1 cái chart trơn gọi là "phân tích" price action. NO

Sử dụng mấy cái nến Pinbar, Engufing..Inside, Fakey gọi là phân tích Price action. NO

Kẻ mấy đường trend line trên cái chart trơn thì tự gọi mình là phân tích Price action. NO

Price and Volume là TẤT CẢ. Nhưng không có nghĩa bạn sẽ thấy TẤT CẢ. Đừng ngộ nhận.

Sử dụng mấy cái nến Pinbar, Engufing..Inside, Fakey gọi là phân tích Price action. NO

Kẻ mấy đường trend line trên cái chart trơn thì tự gọi mình là phân tích Price action. NO

Price and Volume là TẤT CẢ. Nhưng không có nghĩa bạn sẽ thấy TẤT CẢ. Đừng ngộ nhận.
View attachment 31415
Nghe như bác đã tiếp cận cảnh giới forex học! :rolleyes::)

Price Action- dịch tiếng Việt là ...Hành động của Giá?

Ngôn từ giúp chúng ta diễn đạt Suy nghĩ nhưng cũng Hạn chế khả năng suy nghĩ. Ai cũng biết, nghĩa của từ khá hẹp nhưng ngữ cảnh thì rất rộng. Lan man tí.

1. Bản thân Price Action = Price và Action.
Price=Giá: Đường giá thì ai cũng biết.
Action: tui chưa thể định nghĩa rõ ràng Action với 1 hình ảnh trên Chart tương ứng. Có phải là cách đường Giá nén lại trong các khung thời gian H1, D1,M1...thành các nến đơn lẻ hoặc tổ hợp nến? Tổ hợp nến khác nhau với các Timeframe khác nhau.

2. 1 yếu tố không bao gồm trong chữ Price Action nhưng chi phối PA, đó là thời gian.
- Nếu bạn nhìn PA như 1 action thì bạn chỉ nhìn thấy Điểm
- Nếu bạn biết nhìn Price-Giá trong sự chuyển động thì bạn biết nhìn đến Thời điểm, khoảng thời gian,Cycle, Phase...
- Nếu bạn biết sự khác nhau về cường độ giữa các thời điểm thì bạn biết đến Nhịp, phách, Rhythms,

3. Volume là thứ PA lờ tịt đi...và tui thấy rất hay nhưng afdrer.dfer..

4. Cái tôi -bản thân bạn là thứ bạn chưa phân tích ở đây. Không có thứ gì gọi là tâm lý mông lung ở đây cả. Tất cả chỉ là khả năng nhận thức của bạn liên quan đến thứ đang diễn ra.
Chỉ có 2 khả năng:
- Bạn nhận ra khi nó đã xuất hiện: thường là thế vì nhận thức luôn PHẢI sau thực tế khách quan.
- Bạn dự đoán khả năng xuất hiện trên cơ sở quá khứ kinh nghiệm, momentum..

Trader lởm thì luôn trước tín hiệu vì Nghĩ, Cảm thấy bị thúc đẩy bởi lòng tham, hy vọng, khao khát kiếm tiền, trả thù thất bại.....
Trader kém thì Luôn sau Tín hiệu bởi sự chậm chạp, bởi sự toan tính thiếu mạch lạc, sự thiếu quyết đoán do quá khứ đè nặng....
Trader giỏi là người vào trước Trader kém..1 tí, ra sau trader kém 1 tí.

Đến đây, thì không phải bạn mong muốn MÌNH MUỐN NHÌN thấy cái gì mà phải hỏi:
- Chúng ta có khả năng nhìn như thế nào? Bị giới hạn ra sao. Tầm nhìn rộng peripheral hay tập trung-focal point
- Những yếu tố nào ảnh hưởng tới việc chúng ta Nhìn? Các ảo giác-illustration.
- Tại sao ngồi trade lâu là bắt đầu lên đồng...liên quan đến việc não bắt đầu việc dots connectivity-chập cheng việc kết nối các thứ bạn nhìn. Và khi đó định tâm lại ở đâu?

Tạm thế để thấy PA chỉ là 1 cách phân tich sơ sài hay rất nông cạn khi tiếp cận đường giá.

Chỉnh sửa lần cuối:

View attachment 31415
Nhiều k làm nổi những điều trên vẫn ngộ nhận mình là thánh nhân =))

Các bác phức tạp hóa vấn đề quá. Phân tích cơ bản hay kỹ thuật, price action, indicator... cũng chỉ là những công cụ giúp Trader hiểu về thị trường. Bạn tin thị trường vận động bởi món nào thì cứ lấy món đó ra mà dùng.

Ôi chà. Bài này đã nói tới cái thứ cao nhất. Gần như 100% chính xác và là chén thánh. Tin tức. Chỉ cần nắm bắt dc tin tức nhanh và chính xác. Thì chuyện kiếm tiền bất cứ phương diện nào cũng dễ dàng chứ đừng nói là thị trường này. Điểm quan trọng chính là tin tức nhanh thế nào và chính xác ra s. Hầu hết trader nc mình hoặc trader cá nhân đơn lẻ nhỏ yếu đều thuộc diện cập nhật thông tin chậm. Nếu nhanh thì bất quá chỉ nhanh hơn giữa trader với nhau chứ ko thể so với mấy thằng to đầu như đại bàng diều hâu. Quỹ đen quỹ đỏ. Nếu có thể dùng tin kiếm tiền thì chắc chắn ko phải bàn nữa rồi. Còn nếu ko thể thì đành phải dùng mấy pp khác. Mà price action cũng là công cụ rất chi là tốt.
Ví như đi săn. Nếu đã ko thể nắm dc tin tức mà đi chặn đầu. Thì bắt buộc phải mò theo vết. Mà price action lại chính là công cụ mò vết hiệu quả. Hàng xịn giá xịn. Coi như mò sai bắt hụt thì rủi ro phải có đi. Thị trường này sai sót thua lõi cũng là chuyện bình thường mà

Mỗi ng hãy tìm ra 1 cách để kiếm xèng thế thui. Làm bất cứ điều gì có thể kiếm xiền ở đây. Đó là quan trong nhất! Hãy làm và làm

Mọi thứ đều đi qua lăng kính của sự chủ quan mà bác, nhất là trong thế giới trading này.
Chuẩn bác huy. Tất cả là cái nhìn chủ quan chỉ sờ thấy cái lông của con voi! Điều quan trọng k phải sờ thấy gì mà là kiếm dc xèng là cứ kiếm thui. Tự thân vận động là tốt nhất cách gì cung dc! Hãy động não !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên