Đừng xem Sói Già Phố Wall nếu muốn trở thành Trader chuyên nghiệp

khapham1010

Active Member
639
4,965
Đợt vừa rồi tôi có xem qua phim Sói Già Phố Wall, kéo xuống xem các lượt comment bên dưới hầu hết đều là thần tượng và thán phục nhân vật này. Bản thân lâu lâu lướt face cũng hay thấy một vài trader share bài về bộ phim. Các bạn đã nghĩ những gì sau khi xem phim?

Nói thật, các bạn chẳng thể nào trở thành trader giỏi nếu nghĩ sẽ học hỏi được gì đó từ bộ phim này.

Bộ phim phóng tác dựa trên câu chuyện có thật của Jordan Belfort - nhà sáng lập của Stratton Oakmont, một trong những broker nức tiếng lừa đảo các cổ đông ở Wall Street và tất nhiên đã bị SEC "sờ gáy".

Với một bộ phim như thế này là đã quá thành công. Diễn xuất của Leonardo thực sự quá xuất sắc và nhập vai nhân vật. Bộ phim cũng đã phản ánh chân thực lịch sử huy hoàng một thời của thị trường chứng khoán Mỹ - thời mà thị trường xuất hiện nhan nhản lũ "treo đầu dê bán thịt chó". Nhiều người hiện giờ rất khó tin có thể kiếm được số tiền lớn trong thời gian ngắn như chứng khoán Mỹ những ngày đó. Thị trường bullish liên tục và ai cũng có thể kiếm lời từ nó.

Nhưng nếu bạn thực sự là một trader có nhiều tham vọng, mong muốn thành công thực sự, đây đơn giản là bộ phim mà bạn cần phải bỏ qua.

Bộ phim đã hoàn thành mục tiêu giải trí... và chỉ dừng lại ở đó

Bộ phim đã bày ra những thứ rất ngông cuồng mà một "người bình thường" có thể làm khi trở nên giàu có. Kiếm tiền nhanh, tiêu xài cũng nhanh. Ăn chơi trác tán đủ các thể loại, từ làm tình tập thể trên máy bay, chơi với siêu xe đến cả hút ma tuý lên cơn co giật suýt chết.

Thiên hạ bao giờ cũng thích những chuyện ly kỳ và giới trader thì cũng chẳng khác gì. Những trader a-ma-tơ, mới vô nghề thường rất dễ thích thú với những câu chuyện làm giàu như Jordan. Các câu chuyện giật gân kiểu Hollywood luôn thu hút người xem... nhưng sau đó thì chẳng có gì đọng lại cả.

Sói Già Phố Wall dạy bạn cách SALE chứ không dạy cách TRADE!

Bạn thấy trong phim có lời chỉ dẫn nào cho bạn về trading không? Hoàn toàn không! Xuyên suốt toàn bộ bộ phim đều chỉ cách thức mà Jordan gian lận nhà đầu tư, cách sale món hàng chính là cổ phiếu OTC của các công ty chưa được lên sàn chứng khoán Mỹ.

Bản chất của trading là trò chơi tâm lý.

Emotional Trading traderviet.jpg

Hầu hết bất kì ai cũng có thể học về một hệ thống giao dịch siêu lợi nhuận, các bạn muốn học thì cứ hỏi anh Gú Gồ, có hàng triệu cách để bạn kiếm tiền. Nhưng phần khó nhất là: làm sao để hệ thống phù hợp với cá nhân bạn. Bạn có đủ hiểu rõ hệ thống của mình đến mức có thể biết khi nào nên và không nên sử dụng nó không? Hiểu những lúc bạn chẳng thể kiếm được tiền thậm chí còn quan trọng hơn rất nhiều thời điểm bạn có thể kiếm tiền đấy.

Quanh đi quẩn lại vẫn là câu chuyện về tâm lý giao dịch. Hãy tự đặt ra một giới hạn tâm lý cho mình, nếu bạn đánh mất nó, huỷ hoại nó (trading revenge, overconfidence, fear of loss...) tự bạn sẽ huỷ hoại chính mình.

Xem xong phim, nếu bạn cảm thấy bạn cần phải trở thành một con người tệ hại theo kiểu Jordan để kiếm được nhiều tiền, thì tôi nghĩ bạn cũng nên "bái bai" sự nghiệp trading của mình luôn là vừa. Thậm chí cả khi bạn không làm gì sai, cảm giác (mà bộ phim mang lại) có thể có ảnh hưởng cực kì lớn đến bạn.

Cũng như những trò chơi điện tử đâm chém các kiểu, trò chơi không bắt buộc người chơi phải hành động y chang trong thế giới thực, cũng như những bộ phim thể loại "trading crime" (giao dịch trái phép) sẽ không làm bạn trade tệ đi. Tuy nhiên, chúng sẽ có tác động đến hành vi của bạn và sẽ ăn sâu vào bạn lúc nào không hay.

Nếu bố mẹ bạn dạy bạn rằng tiền bạc thật xấu xa và những kẻ giàu có chỉ có thể kiếm tiền bằng cách gian lận người khác, thì những bộ phim kiểu này sẽ "confirm" với bạn bài học đó. Nó có thể sẽ xoá sạch những gì mà bạn đã đạt được trong quá trình tìm kiếm thành công với trading.

Tất nhiên là ở đâu cũng có kẻ xấu, những kẻ chuyên bán khoá học lừa đảo, chuyên bán EA kiếm tiền các thể loại, và kẻ thao túng giá thị trường... Nhưng tôi khuyên các bạn hãy bỏ qua những kẻ đó, xung quanh tôi vẫn có rất nhiều những trader thành công, kiếm được nhiều tiền bởi vì họ vẫn giữ kỷ luật trading mà mình đặt ra và luôn có niềm tin trong công việc trading. Hãy nghi ngờ bản thân trước khi nghi ngờ thị trường, đừng bao giờ đổ lỗi cho hoàn cảnh, bạn chẳng thể nào đi tới đâu với lối suy nghĩ đó đâu!

Kết luận:

Tiêu đề giật tít tôi viết là cấm nhưng tất nhiên tôi biết càng cấm thì bạn sẽ càng tò mò muốn xem. Nhưng tôi có lời khuyên, nếu sự tò mò không thể nào ngăn bạn được, thì hãy cẩn thận khi xem. Chân thành xin lỗi nếu biết bạn nào xem phim mà cảm thấy không thoải mái khi đọc xong những dòng này, nhưng những điều tôi nói đây thực sự rất cần thiết nếu bạn muốn sống sót trong thế giới trader.

Điều đáng xấu hổ là có quá nhiều bộ phim như thế này được Hollywood phát hành. Tuy nhiên, xem mấy bộ phim kiểu này cũng giống như việc bạn xem tin tức trên TV quá nhiều. Cứ lên vnexpress mỗi ngày thì thấy, đủ các thể loại tai nạn, đâm chém, tự tử, chính trị... thì chẳng thể nào bạn có thể vui vẻ cho được. Tốt nhất là hãy ra đường thường xuyên để gặp gỡ bạn bè, làm những việc có ích để duy trì tâm lý tích cực nhé!

Sự thật phũ phàng là khi bạn trở thành một trader thành công nghĩa là bạn sẽ cảm thấy trading rất chán nản (vì trading thành công đồng nghĩa với việc bạn chẳng còn bị cảm xúc làm ảnh hưởng nữa). Chẳng ai muốn kể về trading với một thái độ kiểu vậy cả, làm phim như thế thì ai mà coi!

Nếu muốn xem phim về trading, tôi đề nghị các bạn xem Trading Places. Cứ thử xem qua một lần cho biết nhé!

Cuối cùng, hãy tránh xa những bộ phim như Boiler Room, Wall Street và Rogue Trader. Tài khoản giao dịch của bạn sẽ thực sự cảm ơn bạn vì điều đó đấy.

Các bạn biết bộ phim nào về trading hay ho thì comment bên dưới nhé!

Đính kèm

6 KB · Xem: 5

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Phim Trading Places không thấy link trên mạng, bữa nào bác review cho anh em xem thử! :D

Cùng chung cảm nhận, kể cả mấy phim huyền thoại như Wallstreet xem cũng chỉ xem để giải trí hay tìm cảm hứng chứ nó cũng ko thực sự mang lại gì nhiều về kiến thức mà đa phần chỉ đề cập đến chuyện ngoài lề xung quanh 1 trader nào đó thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 89 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên