Đường cong vốn và bài học tâm lý giao dịch

chauchau1207

Editor
Trial mod
346
2,307
Chắc hẳn ai là trader đã từng một lần nghe thuật ngữ đường cong vốn (equity curve). Vậy nó là gì? Nó quan trọng như thế nào? Tìm nó ở đâu? Tôi có cần phải quan tâm đến nó không?

Bài viết hôm nay sẽ giải đáp tất cả thắc mắc đó cho chúng ta. Nhưng trước tiên, tôi cần phải thông báo chúng anh em biết rằng nó rất quan trọng đối với trader chúng ta, thật thiếu sót khi chúng ta không biết gì về nó.

ĐƯỜNG CONG VỐN TẠI SAO LẠI QUAN TRỌNG?

Đường cong vốn là đường được biểu diễn trong đồ đi mà bạn hay xem trong myfxbook.com, nó tăng dần hay giảm dần hay lên xuống bất thường theo thời gian tùy vào kết quả giao dịch của bạn. Nó cho bạn biết chính xác là bạn đã kiếm được bao nhiêu tiền trong một thời gian nhất định.

Nếu đường cong vốn dốc lên nghĩa là phương pháp của bạn hoạt động tốt và bạn kiếm được tiền. Nếu đường cong vốn dốc xuống, hoặc là phương pháp của bạn không hoạt động tốt hoặc là bạn đang thua lỗ.

Đường cong vốn cho thấy tình hình giao dịch của trader đang có chiều hướng tốt lên, hay xấu đi. Nó là được xem như một bức tranh toàn diện mà khi nhìn vào đó, trader hiểu được hoàn cảnh hiện tại của mình.

Nó rất quan trọng, bởi vì nó ảnh hưởng đến tâm lý của trader, nó có thể quyết định đến hiệu suất giao dịch của trader. Nói đến đây, có lẽ bạn vẫn chưa hình dung được tầm quan trọng của nó. Chúng ta sẽ tiếp tục bằng một vài ví dụ:

VÍ DỤ VỀ ĐƯỜNG CONG VỐN

Đường cong vốn bên dưới là đường cong vốn trong mơ. Đây là bức tranh mà các trader hằng mơ ước. Tất cả trader đều muốn đường cong vốn của mình trông như thế này:

Đây là sự hoàn hảo, tức là bạn mở một tài khoản và bạn giao dịch mỗi ngày, ngày nào bạn cũng ăn. 100% winrate, không thua lỗ.

Nhưng nó không xảy ra đâu. Trong xới bạc này, chắc chắn bạn phải lỗ.

Và khi những lệnh đầu tiên bạn bị lỗ, đường cong vốn của bạn sẽ dốc xuống và trông như thế này:

Nhìn vào biểu đồ này, tôi có thể kết luận với bạn rằng bạn đang đi sai đường. Tài khoản của bạn đang bị bào mòn theo thời gian. Cụ thể từ $2500, sau 52 lệnh giao dịch, tài khoản của bạn chỉ còn $500 mà thôi.

Nhưng bây giờ không luận phương pháp đúng sai, mà chúng ta hãy nói về cách mà đường cong vốn có thể gây cho ta nhầm lẫn về sự chiến thắng.

Để minh họa cho quan điểm này, tôi muốn cho các bạn xem 3 ví dụ sau đây:

Điều đầu tiên bạn có thể nhận ra là 3 đường cong này được tạo ta từ phương pháp giao dịch thắng lợi. Đường cong vốn đi lên thấy rõ, và đang có lời theo thời gian.

Trader biết cách để lợi nhuận chạy tiếp và cắt lỗ ngay khi nó xuất hiện, giao dịch nằm trong kế hoạch và không để cảm xúc chi phối.

Nhưng cái mà chúng ta không nhận ra là những đường cong này được vẽ ra từ cùng một số lượng giao dịch, trong một giai đoạn giống nhau và kết thúc bằng một lượng tăng lợi nhuận như nhau.

Tại sao điều này có thể xảy ra? Câu trả lời rất đơn giản. Sự phân phối lợi nhuận - thua lỗ trong 3 đồ thị này là hoàn toàn ngẫu nhiên và không giống nhau.

Và đây là cái có thể gây ra sự nhầm lẫn về đường cong vốn. Cùng 1 phương pháp hiệu quả, cùng một số giao dịch chiến thắng, nhưng lại tạo ra các đường cong khác nhau, phụ thuộc vào cách lợi nhuận được phân phối như thế nào. Hay nói cách khác, cùng một số lệnh thắng và lệnh thua, nếu thứ tự trước sau khác nhau, đường cong vốn sẽ khác nhau. Và sẽ cho ta cái nhìn khác nhau về phương pháp đang sử dụng.

Có lẽ bạn sẽ có 1 chuỗi chiến thắng trước tiên, nó làm đường cong vốn của bạn ban đầu đi lên một cách tuyệt đẹp như hình số 3. Bạn tự tin về nó, nó cho bạn một tâm lý tốt, cũng không loại trừ khả năng nó sẽ làm cho bạn chủ quan.

Có lẽ bạn sẽ có 1 chuỗi thua lỗ trước tiên, nó làm đường cong vốn của bạn ban đầu dốc xuống như hình số 1. Bạn sẽ có cảm giác hình như phương pháp của mình có vấn đề, tâm lý của bạn bị chi phối, bạn chưa thấy lợi nhuận đâu cả. Từ đó ảnh hưởng đến các quyết định. Đường cong vốn số 1 có thể làm bạn thiếu kiên nhẫn lúc ban đầu.

Mặc dù 3 đường này vẫn cùng 1 thông số mà thôi, chỉ khác nhau mỗi chỗ thứ tự lệnh thắng và thua.

Tại sao tôi lại cho 3 ví dụ này. Vì trên thực tệ, chúng ta không biết liệu lệnh tiếp theo sẽ thắng hay thua. Điều đó hoàn toàn ngẫu nhiên. Chúng ta thống kê lại và chỉ biết được winrate trung bình của mình là như vậy. Chứ chúng ta hoàn toàn không chắc chắn từng lệnh cụ thể.

BÀI HỌC Ở ĐÂY LÀ GÌ?

Có nghĩa là nếu bạn sử dụng 1 hệ thống và đang ở trong 1 chuỗi thắng hay chuỗi thua - nó không có nghĩa gì cả. Cái quyết định của chúng ta là thời gian là sự lâu bền, chứ không phải là cái lợi thế bạn đạt được nhất thời.

Hay nói cách, nếu bạn đang trong 1 tình trạng thua lỗ liên tiếp, cũng không có nghĩa là bạn sẽ thua lỗ nữa. Chúng ta phải kiên trì giao dịch đủ lâu. Thì lợi nhuận sẽ bù lại cho những thua lỗ của chúng ta. (Như hình 1)

Cuối cùng tôi muốn hỏi bạn 1 câu hỏi: có bao giờ bạn giao dịch một hệ thống cho bạn tỷ lệ thua lỗ tới 65% chưa? Tức là đánh 100 lần, thua 65 lần và gần như chỉ thắng được 35 lần.
Bạn có sử dụng nó nữa không. Tôi nghĩ là hầu hết chúng ta sẽ bỏ nó, vì nó ảnh hưởng cực mạnh đến tâm lý trader. Không đơn giản để trader bình tĩnh nghĩ rằng 35 lần lời kia sẽ đủ bù cho 65 lần lỗ.

Nhưng nếu bạn nhìn vào biểu đồ này, bạn sẽ nghĩ gì?

Như bạn thấy, dường như cho đến lệnh thứ 44, đường cong vốn mới bắt đầu bay vụt lên, còn thời gian lúc trước (44 lệnh trước) coi như đều thua lỗ. Bạn có chờ được tới ngày đó không?

Đây là bài học về quản lý vốn, cũng là bài học về tâm lý tôi muốn chia sẻ với anh em trong sáng chủ nhật này.

Xem thêm:

>> 97 sai lầm hàng đầu mà Trader thường mắc phải - Phần 1

>> [Quản lý vốn] Hướng dẫn chiến lược 3 bước đơn giản để quản lý vốn và kiểm soát rủi ro

Theo retailtrader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 991 Xem / 56 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 257 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,908 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,444 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên