[Elliott waves toàn tập] Phần IV: Tỷ lệ Fibonacci và sóng Elliott (Hồi 2)

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,861
84,413
Xin chào toàn thể anh em đã quay lại với series,

Với bài viết trước, chúng ta đã cùng nhau tìm hiểu về tương quan giữa tỷ lệ Fibonacci và sóng đẩy. Tất nhiên, đó là những kịch bản sóng thường xuyên xảy ra chứ không phải lúc nào cũng vậy. Nhưng nếu anh em gặp phải những trường hợp như vậy, thì chắc chắn anh em sẽ dễ dàng hơn trong việc đưa ra các quyết định giao dịch rồi.

Về các hệ thống giao dịch, mình luôn nhấn mạnh với anh em trong các bài viết về việc chúng ta nên tập trung vào các ''kịch bản giao dịch'' thay vì ''dự báo giá''. Và với Elliott waves cũng vậy, khi anh em tự tin vào các kịch bản giao dịch (Điểm vào - dừng lỗ - chốt lời) thì khi đó, anh em đã bắt đầu có được những thành tựu với hệ thống giao dịch này rồi!

Hôm nay, trong bài viết này chúng ta sẽ tiếp tục tìm hiểu về tỷ lệ Fibonacci và các sóng hiệu chỉnh. Hai mẫu sóng xung lực chính đã có, vậy thì hôm nay chúng ta sẽ đi vào ba mẫu sóng hiệu chỉnh chính:

1. Sóng Zigzag:

• Sóng A và C của hiệu chỉnh có xu hướng bình đẳng (bằng nhau với tỷ lệ 100%). Các tỷ lệ phổ biến tiếp theo là C = 161,8% x A hoặc C = 61,8% x A.
  • Sóng B thường hồi quy trong khoảng 38% - 79% sóng A.
  • Nếu sóng B là một tam giác, có khả năng cao sóng C chỉ có thể đạt được mục tiêu mở rộng 61,8%.
  • Nếu sóng B là tam giác và là sóng chạy (Running Triangle - Sóng b trong sóng tam giác lớn hơn sóng a), thông thường nó sẽ chỉ hồi quy 10 - 40% sóng A.
  • Nếu sóng B là bất kỳ một sóng hiệu chỉnh nông khác, thì thông thường sẽ là 38% - 50% của sóng A.
  • Nếu sóng B là một sóng zigzag, nó thường sẽ hồi quy 50% - 79% của sóng A.

2. Sóng phẳng (Flat):

• Sóng B trong sóng phẳng truyền thống thường có kích thước bằng 90-105% sóng A.
  • Sóng C trong sóng phẳng truyền thống thường có kích thước bằng 100-105% sóng B.
  • Sóng B trong sóng phẳng mở rộng thường bằng 123.6-138% sóng A.
  • Sóng C trong sóng phẳng mở rộng thường có kích thước 100% - 161,8% x Sóng A, nhưng có thể lên lớn tới 261,8% - thường là khá hiếm. Đôi khi, mục tiêu cho sóng C cũng có thể được đo bằng cách sử dụng điểm bắt đầu sóng A làm cơ sở với Fibo mở rộng 161,8% (thay vì sử dụng bắt đầu sóng B làm cơ sở). Phương pháp này có thể tạo ra một mức mục tiêu giá khác với cách sử dụng sóng B.
  • Với sóng phẳng là sóng chạy (Sóng chạy là sóng hiệu chỉnh có sóng B > sóng A) thì sóng B thường bằng 123.6-138% sóng A và sóng A với sóng C bằng nhau (100%).

3. Sóng tam giác:

• Trong sóng tam giác bình thường: Sóng b thường hồi quy về vùng 76.8 sóng a, sóng c hồi quy về vùng 61.8 sóng b và sóng e hồi quy về 61.8 sóng d (Có những trường hợp sóng e cũng thường bị khuyết)
  • Trong sóng tam giác và là sóng chạy, sóng b thường mở rộng 161.8% sóng a và thường không được vượt quá mức tỷ lệ này, sóng c và e lần lượt hồi quy về vùng 61.8-76.8 sóng b và d.
  • Trong sóng tam giác mở rộng, sóng b thường bằng 105-125% sóng a, Trong tam giác mở rộng, sóng c thường là 161,8% sóng a, sóng d là 161,8% sóng b và sóng e là 161,8% sóng c
  • Trong sóng tam giác rào chắn, sóng a thường bằng sóng b (100%), các con sóng còn lại hồi quy về theo tỷ lệ 61.8-76.7%.
Okay, trên đây là một số tỷ lệ anh em cần chú ý với các sóng điều chỉnh trong sóng Elliott.

Mình cũng xin nhắc lại lời của bác Hubert Miranda ''Thật nguy hiểm khi bỏ qua yếu tố tỷ lệ cân bằng trong quá trình đếm sóng. Các mẫu sóng không cân xứng và sai lệch cần được đặt những dấu hỏi một cách nghiêm túc." - Điều này cho phép chúng ta mạnh dạn loại bỏ những con sóng không quen mắt!

Đây là một series dài kỳ nên chúng ta cần tiêu hóa một cách từ tốn, vào phần tới chúng ta sẽ cùng nhau đi đến quy tắc và hướng dẫn sóng cho từng con sóng một.

Sẽ đơn giản hơn nếu chúng ta ghi nhớ được 5 mô hình cơ bản trong sóng Elliott, đặc điểm và tỷ lệ, cùng với các quy tắc. Thế là chúng ta đã có một hệ thống giao dịch hoàn chỉnh rồi. Chúc anh em sớm thành tựu, các chart live hoặc cần view đồ thị nào qua lăng kính EW anh em có thể để lạ phía dưới comment để cùng trao đổi nhé, chúc anh em sớm thành tựu!

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Em đọc mãi vẫn chưa tiếp thu được do bị vướng về minh họa,

tại vì theo mình biết thì thường sóng chỉnh (a) (b) (c) có mô hình như sau:

acontent.screencast.com_users_lnrdlai_folders_Default_media_52c8474894b737d717238952e1c0e8daef.png

mà toàn bộ ảnh minh họa trong bài viết thì sóng (a) lại nằm đỉnh, tức vị trí của sóng đẩy (5)

có bạn nào chưa hiểu giống mình không ạ?

Bạn nào biết giải đáp thắc mắc giúp, mình sẽ mời đi uống bia cảm tạ ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em đọc mãi vẫn chưa tiếp thu được do bị vướng về minh họa,

tại vì theo mình biết thì thường sóng chỉnh (a) (b) (c) có mô hình như sau:

View attachment 237329

mà toàn bộ ảnh minh họa trong bài viết thì sóng (a) lại nằm đỉnh, tức vị trí của sóng đẩy (5)

có bạn nào chưa hiểu giống mình không ạ?

Bạn nào biết giải đáp thắc mắc giúp, mình sẽ mời đi uống bia cảm tạ ;)
Bởi vì ở mô hình sóng zig zag thì sóng (a) sẽ gồm 5 sóng đẩy con(1,2,3,4,5)
Nên người ta sẽ đánh dấu kết thúc sóng đẩy con 5 cũng la kết thúc sóng (a)
Không biết có phải ý bạn muốn hỏi không?

Bởi vì ở mô hình sóng zig zag thì sóng (a) sẽ gồm 5 sóng đẩy con(1,2,3,4,5)
Nên người ta sẽ đánh dấu kết thúc sóng đẩy con 5 cũng la kết thúc sóng (a)
Không biết có phải ý bạn muốn hỏi không?

mình nghĩ chắc là chưa đúng với khuất mắc của mình,

ví dụ về 1 t/h thực tế mã ck AGR

acontent.screencast.com_users_lnrdlai_folders_Default_media_4e85ea603366e19dda1b2f4a66344aee1b.png
\

thì (a) (b) (c) là 3 sóng con thuộc Sóng hiệu chỉnh mẹ (2),

sóng đầu tiên sóng (a) nó nên là ở vị trí như ảnh trên (ảnh này mình sưu tầm chứ không phải do mình vẽ)

mà các ảnh minh họa trong bài viết này sóng (a) đều là sóng đỉnh,

mình gãi đầu mãi mà không cách nào giải thích áp dụng nội dung bài viết được vào thực tế, vì nó bị đảo ngược,

sóng (a) kết thúc tại đáy chứ không phải đỉnh,

bạn hiểu ý mình chứ,

đồng kính gửi tác giả:

mong tác giả đừng hiểu lầm mình và nghĩ là mình đang chất vấn tính chuẩn xác về nội dung bài viết

mình nghĩ chắc là chưa đúng với khuất mắc của mình,

ví dụ về 1 t/h thực tế mã ck AGR

View attachment 237350\

thì (a) (b) (c) là 3 sóng con thuộc Sóng hiệu chỉnh mẹ (2),

sóng đầu tiên sóng (a) nó nên là ở vị trí như ảnh trên (ảnh này mình sưu tầm chứ không phải do mình vẽ)

mà các ảnh minh họa trong bài viết này sóng (a) đều là sóng đỉnh,

mình gãi đầu mãi mà không cách nào giải thích áp dụng nội dung bài viết được vào thực tế, vì nó bị đảo ngược,

sóng (a) kết thúc tại đáy chứ không phải đỉnh,

bạn hiểu ý mình chứ,

đồng kính gửi tác giả:

mong tác giả đừng hiểu lầm mình và nghĩ là mình đang chất vấn tính chuẩn xác về nội dung bài viết
Vì ở trong bài viết thì sóng đẩy 1,2,3,4,5 đang đi xuống nên sóng điều chỉnh (a) đi lên
Còn ảnh của bạn thì sóng đẩy 1,2,3,4,5 đang đi lên nên sóng điều chỉnh (a) đi xuống
Trên bài chỉ vẽ sóng điều chỉnh nhưng cũng hiểu là sóng đẩy 1,2,3,4,5 đang đi xuống

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên