Em không thể biến mùa hạ thành đông, nhưng trader thì có thể giảm chi phí giao dịch xuống như không!

Em không thể biến mùa hạ thành đông, nhưng trader thì có thể giảm chi phí giao dịch xuống như không!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,425
Xin chào cả nhà!

Phí giao dịch là chi phí kinh doanh mà mỗi trader phải bỏ ra để có thể vận hành "doanh nghiệp" của riêng mình. Đối với các tài khoản nhỏ, phí giao dịch sẽ ảnh hưởng nhiều hơn đến lợi nhuận của bạn và làm cho khoản lỗ của bạn lớn hơn. Do vậy, nếu bạn biết cách cắt giảm hoa hồng trong trading thì bạn cũng phần nào cắt giảm được chi phí giao dịch của mình.

Mặc dù cắt giảm chi phí không thể biến một trader thua lỗ thành một trader thành công với lợi nhuận ổn định, nhưng những lời khuyên sau đây sẽ rất hữu ích với các bạn. Bởi lẽ những điều nhỏ nhặt này có thể giúp bạn tiết kiệm được hàng ngàn đô vào cuối năm.

Cùng mình khám phá xem liệu có những cách nào để giảm chi phí giao dịch nhé!

1. Thay đổi cấu trúc chi trả hoa hồng cho broker của bạn

Hoa hồng cho broker là một chi phí không thể tránh khỏi trong giao dịch chứng khoán, nhưng thay đổi cấu trúc chi trả hoa hồng sao cho phù hợp với phong cách giao dịch của bạn có thể làm giảm số tiền bạn phải chi trả cho hoa hồng. Các trader giao dịch tích cực không nên chọn cấu trúc hoa hồng chi trả trên mỗi giao dịch.

Cấu trúc hoa hồng chi trả trên mỗi giao dịch (per-trade commission) là loại cấu trúc hoa hồng mặc định mà hầu hết các broker sẽ áp dụng cho khách hàng của mình. Thông thường, các broker sẽ tính phí từ $5-$10 cho mỗi giao dịch. Con số này có thể tăng lên nếu bạn là một Day trader tích cực giao dịch. Bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều tiền bằng cách chuyển sang cấu trúc hoa hồng chi trả trên mỗi cổ phiếu (per-share commission).

2. Thêm thanh khoản cho các lệnh giao dịch để nhận về ECN rebate

Nếu bạn mất tính thanh khoản, ECN sẽ tính phí bổ sung cho bạn. Bạn sẽ thấy các khoản phí ECN này bảng sao kê môi giới của mình. Tuy nhiên, sẽ cung cấp cho bạn các khoản rebate để khuyến khích cho các cá nhân thêm thanh khoản và tạo ra thị trường cho chứng khoán của họ.

Để nhận được các khoản rebate này, bạn cần phải có một broker truy cập trực tiếp, có các tùy chọn định tuyến ECN. Bạn cũng phải đảm bảo rằng broker của bạn có cung cấp các khoản rebate và xem liệu bạn có cần phải hành động gì để kích hoạt chúng hay không. Khi đã đảm bảo broker của bạn có cung cấp các khoản rebate, hãy chắc rằng bạn đang định tuyến đến đúng ECN.

Để nhận được rebate, bạn cần phải ngồi vào phía giá bid và chờ đợi một lệnh giao dịch khác được khớp để mua một cổ phiếu; hoặc bạn phải ngồi vào phía giá ask và chờ đợi một lệnh giao dịch khác được khớp để bán một cổ phiếu.

Hãy nhớ rằng, đôi khi lệnh giao dịch của bạn có thể sẽ không được khớp nếu bạn không tìm thấy người mua/ người bán ở mức giá bạn mong đợi. Bạn có thể phải điều chỉnh giá yêu cầu ở lệnh giao dịch để đảm bảo được khớp lệnh. Để tăng xác suất khớp lệnh giao dịch lên khi tăng tính thanh khoản, hãy đặt lệnh BÁN khi cổ phiếu tăng giá và đặt lệnh BÁN khi cổ phiếu giảm giá nhé!

3. Tránh giao dịch quá mức

Ngay cả khi bạn có thể thay đổi cấu trúc chi trả hoa hồng của mình, bạn vẫn phải trả rất nhiều tiền cho broker của mình bạn giao dịch quá mức. Giao dịch quá mức là khi bạn thực hiện quá nhiều giao dịch trong nỗ lực kiếm lại số tiền bạn vừa đánh mất. Kết quả là, bạn phải ngậm ngùi nhận về những khoản lỗ không đáng có. Ngoài những khoản lỗ ấy, bạn còn phải chịu thêm nhiều khoản phí và hoa hồng giao dịch khác nữa. Có thể nói, giao dịch quá mức là một trong những rào cản lớn nhất mà các trader phải vượt qua để đạt được lợi nhuận.

Hy vọng với 3 mẹo cơ bản trên, các anh em có thể tự xoay sở để bảo vệ túi tiền của mình khỏi những chi phí giao dịch không cần thiết nhé!

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT VÀ SHARE để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên