Exness QUÁ NGUY HIỂM ??????

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Một số bác nick mới toanh lập ra chỉ để vào topic này comment. Hài vl :D

Cảm ơn bác đã nhắc nhở.

Check lại thì ai cũng hiểu họ là ai mà bác.

Em đã bảo từ hôm nọ đến nay em gặp nhiều trường hợp thế lắm rồi : nếu không là nhân viên / người của họ thì cũng là người có hưởng lợi liên quan mà.

Cảm ơn bác đã nhắc nhở.

Không biết loại chiến thuật EA của bác ntn, nhưng nhiều EA đặt lệnh chờ 2 đầu rồi liên tục sửa lệnh sau mỗi giây hoặc 1/10 giây.
việc gửi lệnh liên tục như vậy cũng làm cho sever quá tải, và thường thì broker sẽ nhắc hoặc khóa luôn không cho tk đó sử dụng EA.

1.
Họ khẳng định với khách hàng của họ rằng giao dịch bên họ là :" Môi trường lý tưởng để sử dụng các robot giao dịch"

rồi thì " Khớp lệnh nhanh . Thực hiện mọi thuật toán giao dịch chất lượng cao"

Như vậy có nghĩa là bất kể mọi loại EA đều không bị giới hạn nhé bác.

Đã không bị giới hạn thì tất cả các lý do liên quan đến việc dùng công cụ mà bị sàn làm khó dễ thì tức là sàn đang tát vào chính mặt họ , đang chửi vào chính những lời quảng cáo với khách hàng nhé bác

View attachment 66878

2.
" nhiều EA đặt lệnh rồi liên tục sửa lệnh sau mỗi giây hoặc 1/10 giây. "

=> như bên trên có nói, họ khẳng định tất cả các EA giao dịch thoải mái , nên EA không phải là vấn đề để họ có thể đổ lỗi cho khách hàng được nhé bác.

Bên cạnh đó bên tôi cũng không phải vào lệnh với tần suất lớn - liên tục - trong thời gian dài ( có thể check file log để kiểm chứng ) , nên nói chặn bên tôi vì lý do đó là cũng bị vô lý bác nhé.

View attachment 66882

( quảng cáo khớp lệnh 0.1 giây ???!!!! )

định không vào bình luận nữa, vì cái gì cần nói đã nói rồi, cần góp ý đã góp ý rồi, cần đề xuất đã đề xuất rồi, mặc dù chủ thớt vẫn tiếp tục khinh thường quần hùng thiên hạ, trader việt nam. NHƯNG, vì liên quan đến robot và script, cái này, thật đáng tiếc, tôi lại là chuyên gia, thế mới khổ.
những gì chủ thớt nói, thật ra là thể hiện 1 cái gọi là : chưa hiểu biết đc gì nhiều, kiểu biết gì nói nấy.
1. Đầu tiên, phải nhắc lại là: chủ thớt chỉ là 1 người đi khiếu nại thuê thôi. chứ ko phải là người chủ tài khoản, và thực hiện những giao dịch cũng như sử dụng cái Script , cho nên, nhận xét và đánh giá về mối tương quan giữa nền tảng và script không đủ sâu và rộng.
2. môi trường cho phép EA (chính là robot) có thể giao dịch thoải mái, nghĩa là người ta cung cấp và cho phép các robot được phép giao dịch, và ko bị hạn chế. không hạn chế ở đây, chính là ko chặn, ko can thiệp vào quá trình hoạt động của robot.
Tuy nhiên, robot hoạt động ở cơ chế " bình thường", tức là các hoạt động buy/sell, đổi SL, TP ... với một mực độ REQUEST gửi tín hiệu ở mức bình thường và có chuẩn mực. Còn với các robot, Script mà có mức độ thay đổi liên tục, gửi request liên tục và mức độ quá cao, thì TẤT CẢ CÁC SÀN đều cấm và có hình thức hạn chế nhé. như fxpro, họ tuyên bố, cấm các robot, script giao dịch kiểu như thế. TẠI VÌ SAO? bởi vì nó giống như cơ chế hoạt động của botnet (mạng lưới máy tính ma, chuyên đi gửi tín hiệu liên tục vào 1 máy chủ nào đó, một hình thức của DDOS), bởi nếu chỉ có 1 người thì đã gây nguy hiểm, nhưng nếu có nhiều người cùng dùng robot, script như thế, thì server nào chịu nổi, nên họ cấm là đúng.
ở việt nam, có rất nhiều nhóm trade, họ sử dụng công cụ gọi là đánh lỗi giá, một hình thức của chậm giá của sàn, cái này, rất nhiều sàn cũng hạn chế.

Như vậy, mặc dù chủ thớt và đồng bọn đã cố tình che dấu hầu hết thông tin rồi, nhưng thông qua cách nói chuyện và phản hồi, thì khả năng cao là nhóm này dùng Script để giao dịch, và các Script này có mức độ thay đổi tín hiệu giao dịch với độ gửi request lớn. và vì thế, họ đã che dấu hết các info mà ko cho cộng đồng biết thế nào. rồi lại đi rêu rao, nói xấu sàn từ đầu, lại muốn nhờ cộng đồng hỗ trợ, nhưng lại sợ lộ thông tin.
Còn về nhóm chủ thớt, khi nói chuyện, toàn nói về 10 point, tức chỉ là 1 pip, và họ chỉ nói loanh quanh giá ko mong muốn. thì tôi đang nghĩ là khả năng chỉ trượt so với giá đặt lệnh tầm 3 - 4 pip, cái này tôi chỉ dự đoán thôi. vì chẳng ai nói ra nên không biết thế nào.

Cảm ơn bác đã nhắc nhở.

Check lại thì ai cũng hiểu họ là ai mà bác.

Em đã bảo từ hôm nọ đến nay em gặp nhiều trường hợp thế lắm rồi : nếu không là nhân viên / người của họ thì cũng là người có hưởng lợi liên quan mà.

Cảm ơn bác đã nhắc nhở.

View attachment 66888
mới hay cũ không quan trọng. quan trọng , mà quan trọng là cách người ta phản biện nhé, hãy tập trung vào đó, chứ ko nên soi mói cái khác để chối đẩy sự minh bạch, tôi nói chuyện đều có thông tin và sự hiểu biết, lịch sự và tuân thủ quy tắc của forum, vì thế, nếu ko phải là vào phá hay chửi bới ... thì việc nick mới hay cũ ko quan trọng. chưa kể, chính chủ thớt lên fb đưa link bài viết ra và bảo sẽ thảo luận ở đây, thì tôi tạo nick ở đây để thảo luận, có gì mà phải lăn tăn. thay vì thế, hãy tập trung thời gian vào đọc và suy nghĩ cũng như trả lời những cái tôi nói trong các phản biện thì tốt hơn.

định không vào bình luận nữa, vì cái gì cần nói đã nói rồi, cần góp ý đã góp ý rồi, cần đề xuất đã đề xuất rồi, mặc dù chủ thớt vẫn tiếp tục khinh thường quần hùng thiên hạ, trader việt nam. NHƯNG, vì liên quan đến robot và script, cái này, thật đáng tiếc, tôi lại là chuyên gia, thế mới khổ.
những gì chủ thớt nói, thật ra là thể hiện 1 cái gọi là : chưa hiểu biết đc gì nhiều, kiểu biết gì nói nấy.
1. Đầu tiên, phải nhắc lại là: chủ thớt chỉ là 1 người đi khiếu nại thuê thôi. chứ ko phải là người chủ tài khoản, và thực hiện những giao dịch cũng như sử dụng cái Script , cho nên, nhận xét và đánh giá về mối tương quan giữa nền tảng và script không đủ sâu và rộng.
2. môi trường cho phép EA (chính là robot) có thể giao dịch thoải mái, nghĩa là người ta cung cấp và cho phép các robot được phép giao dịch, và ko bị hạn chế. không hạn chế ở đây, chính là ko chặn, ko can thiệp vào quá trình hoạt động của robot.
Tuy nhiên, robot hoạt động ở cơ chế " bình thường", tức là các hoạt động buy/sell, đổi SL, TP ... với một mực độ REQUEST gửi tín hiệu ở mức bình thường và có chuẩn mực. Còn với các robot, Script mà có mức độ thay đổi liên tục, gửi request liên tục và mức độ quá cao, thì TẤT CẢ CÁC SÀN đều cấm và có hình thức hạn chế nhé. như fxpro, họ tuyên bố, cấm các robot, script giao dịch kiểu như thế. TẠI VÌ SAO? bởi vì nó giống như cơ chế hoạt động của botnet (mạng lưới máy tính ma, chuyên đi gửi tín hiệu liên tục vào 1 máy chủ nào đó, một hình thức của DDOS), bởi nếu chỉ có 1 người thì đã gây nguy hiểm, nhưng nếu có nhiều người cùng dùng robot, script như thế, thì server nào chịu nổi, nên họ cấm là đúng.
ở việt nam, có rất nhiều nhóm trade, họ sử dụng công cụ gọi là đánh lỗi giá, một hình thức của chậm giá của sàn, cái này, rất nhiều sàn cũng hạn chế.

Như vậy, mặc dù chủ thớt và đồng bọn đã cố tình che dấu hầu hết thông tin rồi, nhưng thông qua cách nói chuyện và phản hồi, thì khả năng cao là nhóm này dùng Script để giao dịch, và các Script này có mức độ thay đổi tín hiệu giao dịch với độ gửi request lớn. và vì thế, họ đã che dấu hết các info mà ko cho cộng đồng biết thế nào. rồi lại đi rêu rao, nói xấu sàn từ đầu, lại muốn nhờ cộng đồng hỗ trợ, nhưng lại sợ lộ thông tin.
Còn về nhóm chủ thớt, khi nói chuyện, toàn nói về 10 point, tức chỉ là 1 pip, và họ chỉ nói loanh quanh giá ko mong muốn. thì tôi đang nghĩ là khả năng chỉ trượt so với giá đặt lệnh tầm 3 - 4 pip, cái này tôi chỉ dự đoán thôi. vì chẳng ai nói ra nên không biết thế nào.

1.
bác kia nói về vấn đề EA thì tôi mới nói rằng Exness nói rằng EA được giao dịch thoải mái ; chứ tôi nói Script là EA bao giờ ????

2.
"mặc dù chủ thớt và đồng bọn đã cố tình che dấu"

Đầu bác bị làm sao mà lại đi nói người đi khiếu nại, đang bị thiệt lại lại trở thành "đồng bọn" - nghe cứ như là người vi phạm ấy ; chuyển từ "bị hại" thành bị can từ bao giờ vậy bác "khóc thuê cho sàn" kia ơi ????

3.
"bởi vì nó giống như cơ chế hoạt động của botnet (mạng lưới máy tính ma, chuyên đi gửi tín hiệu liên tục vào 1 máy chủ nào đó, một hình thức của DDOS"

Bác không đọc phần tôi nói bên trên à ?

thứ nhất : bên tôi không giao dịch với tần suất lớn , cũng không phải trong thời gian kéo dài ( có file log để check )

thứ hai : nếu có nguyên tắc, hoặc hạn chế nào trong quá trình giao dịch thì chăc chắn phải công khai cho trader biết . Chứ nguyên tắc và quy tắc của bác không công khai , đến lúc có chuyện bác thích vẽ ra thì bác vẽ à ????

4.
"Như vậy, mặc dù chủ thớt và đồng bọn đã cố tình che dấu hầu hết thông tin rồi, nhưng thông qua cách nói chuyện và phản hồi, thì khả năng cao là nhóm này dùng Script để giao dịch, và các Script này có mức độ thay đổi tín hiệu giao dịch với độ gửi request lớn. và vì thế .... "

Vâng, và vì thế bác suy luận cứ như siêu nhân ấy.

Tôi nói rồi, bác có cơ sở gì mà cứ đi vạch lá tìm sâu người khác ? Rồi thì thích quy kết ai thì cho người ta trở thành"bị cáo" luôn hả bác.

P/S: Góp ý nho nhỏ là bác nâng cao thêm khả năng chính tả nhé.
( "che giấu" chứ không phải "che dấu" nhé )

Chỉnh sửa lần cuối:
thú thực vụ này mình cũng chả hiểu ra sao nữa. Người thiệt hại không thấy post bài lại thông qua 1 người làm tam sao thất bản đi. Đến chịu, với các lệnh dừng khi thị trường biến động bất thường dễ dính lệnh lắm.

đã nói bao lần, hãy đọc lại cho kỹ những gì tôi nói, trong mảng này (forex và lập trình robot) tôi là 1 người có kinh nghiệm lâu năm. ok? nên những gì tôi nói đều có ý của nó rõ ràng. đừng có vào lướt qua rồi lại giở thói chí phèo ra nói chuyện thế. tôi nói chuyện rất rõ ràng và có chủ đề, phản biện bằng lý lẽ và có kiến thức nha.
và lại nhắc lại, hãy đọc kỹ những gì tôi viết, như bài phía trên, thì tôi chỉ đưa ra giải thích về một số hình thức có thể xẩy ra, các tình huống có thể xẩy ra, chứ có nói là : NHÓM CỦA CHỦ THỚT ĐANG HOẠT ĐỘNG VÀ SỬ DỤNG như thế đâu. ok?
TẠI SAO tôi lại phải viết và nêu ra các giả định như thế, là bởi vì chính nhóm chủ thớt đang cố tình đi che dấu hết thông tin, nên cộng đồng có biết các ông đang làm gì và đang sử dụng cụ thể ra sao đâu. lỗi này thuộc về ai? thuộc về chính các ông đó, các ông che giấu thông tin với cộng đồng, rồi bắt cộng đồng đi hỗ trợ các ông , tức là bắt chúng tôi phải tự suy diễn cái gì đang diễn ra đó.
còn về Script, thì nó là 1 phần nhỏ của robot, you có hiểu ko? tại sao lại nói thể, bởi trên nền tảng Mt4 thì chỉ có ngôn ngữ của lập trình đó mới chạy được, và vì thế, code hoàn chỉnh theo chuẩn EA thì là robot , theo indicator thì là indicator. thì rõ ràng, Script nó là tự hành động để giao dịch, thì nó sẽ thuộc về dạng robot, tuy nhiên, nó ko đầy đủ code và các cấu trúc chuẩn của 1 robot full thôi. cho nên, khi you bảo you ko nói Script là robot, thì chính you chẳng hiểu gì về lập trình và EA cả nhé!
đó, lần cuối nhắc lại, muốn nói gì thì rõ ràng ra nhé, đừng che che, dấu dấu nữa , trẻ con lắm, và hãy tôn trọng cộng đồng nhé, đừng xem cộng đồng là bọn hề nữa để mà dắt mũi. Và quan trọng, khi phản biện với tôi, hãy đọc kỹ những gì tôi viết, suy nghĩ xem người ta muốn viết cái gì, đang nói cái gì, nói đúng hay sai, quan điểm thế nào. ok? còn ko tôi không thèm phản biện nữa, bởi nói chuyện với một người thiếu hiểu biết và yếu kém về nhận thức, thì khác gì nói chuyện với đầu gối cho khỏe!
còn cái từ "chủ thớt và đồng bọn" là một cách nói vui và nói khác đi của kiểu: "văn phòng luật sư lê và đồng sự" , nó ko có bất cứ ý khinh thường hay xúc phạm gì cả nha. cái khinh thường ở đây chỉ có là tôi khinh thường sự Coi thường cộng đồng trader việt nam của nhóm chủ thớt thôi.

đã nói bao lần, hãy đọc lại cho kỹ những gì tôi nói, trong mảng này (forex và lập trình robot) tôi là 1 người có kinh nghiệm lâu năm. ok? nên những gì tôi nói đều có ý của nó rõ ràng. đừng có vào lướt qua rồi lại giở thói chí phèo ra nói chuyện thế. tôi nói chuyện rất rõ ràng và có chủ đề, phản biện bằng lý lẽ và có kiến thức nha.
và lại nhắc lại, hãy đọc kỹ những gì tôi viết, như bài phía trên, thì tôi chỉ đưa ra giải thích về một số hình thức có thể xẩy ra, các tình huống có thể xẩy ra, chứ có nói là : NHÓM CỦA CHỦ THỚT ĐANG HOẠT ĐỘNG VÀ SỬ DỤNG như thế đâu. ok?
TẠI SAO tôi lại phải viết và nêu ra các giả định như thế, là bởi vì chính nhóm chủ thớt đang cố tình đi che dấu hết thông tin, nên cộng đồng có biết các ông đang làm gì và đang sử dụng cụ thể ra sao đâu. lỗi này thuộc về ai? thuộc về chính các ông đó, các ông che giấu thông tin với cộng đồng, rồi bắt cộng đồng đi hỗ trợ các ông , tức là bắt chúng tôi phải tự suy diễn cái gì đang diễn ra đó.
còn về Script, thì nó là 1 phần nhỏ của robot, you có hiểu ko? tại sao lại nói thể, bởi trên nền tảng Mt4 thì chỉ có ngôn ngữ của lập trình đó mới chạy được, và vì thế, code hoàn chỉnh theo chuẩn EA thì là robot , theo indicator thì là indicator. thì rõ ràng, Script nó là tự hành động để giao dịch, thì nó sẽ thuộc về dạng robot, tuy nhiên, nó ko đầy đủ code và các cấu trúc chuẩn của 1 robot full thôi. cho nên, khi you bảo you ko nói Script là robot, thì chính you chẳng hiểu gì về lập trình và EA cả nhé!
đó, lần cuối nhắc lại, muốn nói gì thì rõ ràng ra nhé, đừng che che, dấu dấu nữa , trẻ con lắm, và hãy tôn trọng cộng đồng nhé, đừng xem cộng đồng là bọn hề nữa để mà dắt mũi. Và quan trọng, khi phản biện với tôi, hãy đọc kỹ những gì tôi viết, suy nghĩ xem người ta muốn viết cái gì, đang nói cái gì, nói đúng hay sai, quan điểm thế nào. ok? còn ko tôi không thèm phản biện nữa, bởi nói chuyện với một người thiếu hiểu biết và yếu kém về nhận thức, thì khác gì nói chuyện với đầu gối cho khỏe!
còn cái từ "chủ thớt và đồng bọn" là một cách nói vui và nói khác đi của kiểu: "văn phòng luật sư lê và đồng sự" , nó ko có bất cứ ý khinh thường hay xúc phạm gì cả nha. cái khinh thường ở đây chỉ có là tôi khinh thường sự Coi thường cộng đồng trader việt nam của nhóm chủ thớt thôi.

1.
"Bởi vì chính nhóm chủ thớt đang cố tình đi che dấu hết thông tin"

=> bác vẫn không nhớ tôi nói với bác nguyên nhân tôi không cho bác xem history của tôi à ?

Trong kinh doanh thì chẳng có gì là thần thánh , nhưng những cái thuộc về thông tin của nội bộ người ta không muốn công khai thì bác bắt người ta phải công khai để thỏa mãn nhu cầu của bác ( mà xong cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì ).

Bác thử vào một doanh nghiệp bác đòi người ta cho thông tin nội bộ kế toán sổ sách , vì bác nói là bác làm về kế toán , xem người ta có hit cho vỡ a-lo ra không ????

2.
bác không cần giải thích cho tôi về EA - Indicator - Script !

Vì tôi biết viết EA cơ bản , và nhóm tôi có người chuyên viết EA ; nên bác miễn giải thích.

3.
"Coi thường cộng đồng trader việt nam"

" Tôi chỉ thuần là một trader thôi , và tôi là tôi coi thường bác - một kẻ khóc thuê tận tụy , đầy nhiệt huyết , rất xứng đáng cho vào đội ngũ kền kền của chủ sàn ..."

Đấy , nếu là chủ topic khác người ta sẽ nói vào mặt bác thế đấy.

Còn tôi thì chỉ nói : tôi không cần bác phải quan tâm, dừng vô duyên khi đòi hỏi những cái ngớ ngẩn cứ đòi người ta phải cho bác cái history.

Tôi cho bác thì bác giải quyết được cái gì cho tôi ??? Cho lại bên tôi 3.400 usd hả ????

4.
còn cái từ "chủ thớt và đồng bọn" là một cách nói vui và nói khác đi của kiểu: "văn phòng luật sư lê và đồng sự"

Vâng, bác tham gia vào topic này và nói vui , làm cho không khí trở lên vui tươi quá.

Nhưng có vẻ có bác vào thì trở nên vui quá rồi. Bác nên dừng vui lại đi.

Vâng : "NGỪNG VUI LẠI ĐI" . Kính thưa bác.

thú thực vụ này mình cũng chả hiểu ra sao nữa. Người thiệt hại không thấy post bài lại thông qua 1 người làm tam sao thất bản đi. Đến chịu, với các lệnh dừng khi thị trường biến động bất thường dễ dính lệnh lắm.

với các lệnh dừng khi thị trường biến động bất thường dễ dính lệnh lắm.

1. " với các lệnh dừng"

=> bác đọc lại các comment trên bên nhé.

Có cả bài của anh Admin DuongHuy có nói về lệnh Pending ( Stop/Limit ) nhé :

"LỆNH CHỜ THÌ KHÔNG THỂ TRƯỢT ĐƯỢC "

( nếu có trượt thì tức là chỉ có thể do sàn làm bậy thôi nhé ;
bác hiểu biết luật hơn đi , để không bị sàn lợi dụng thiếu hiểu biết nó làm thịt mình , chưa kể một loạt kền kền bên cạnh khác nữa )

Bạn biết tại sao Admin DuongHuy nói là "LỆNH CHỜ THÌ KHÔNG THỂ TRƯỢT ĐƯỢC " không ????

https://traderviet.org/threads/fore...xau-trader-nhu-the-nao-phan-3-truot-gia.3469/

2. "khi thị trường biến động bất thường"

Và trong trường hợp của bên tôi thì chúng tôi nói vấn đề không diễn ra lúc thị trường c biến động bất thường nhé bác

( Có thể check tin kinh tế, Check tin thời sự , check nến , check spread, check tick giá ... )

hết từ để dùng với chủ thớt, chỉ 1 câu NÔNG CẠN quá ! " *** Mà tỏ ra nguy hiểm" !

" Hết lời để nói về người khóc thuê cho sàn tận tụy ; một con kền kền trung thành , rảnh rỗi thể hiện độ hiểu biết quá cơ. Chỉ 1 câu NÔNG CẠN quá ! " *** Mà tỏ ra nguy hiểm"

Chủ topic khác sẽ comment lại cho bác câu đấy đấy.

Còn tôi thì chỉ cười nhạt chào bác một cái thôi.

Ông DuongHuy chém gió vậy mà bác cũng tin. Lệnh nào cũng trượt giá nhé.

với các lệnh dừng khi thị trường biến động bất thường dễ dính lệnh lắm.

1. " với các lệnh dừng"

=> bác đọc lại các comment trên bên nhé.

Có cả bài của anh Admin DuongHuy có nói về lệnh Pending ( Stop/Limit ) nhé :

"LỆNH CHỜ THÌ KHÔNG THỂ TRƯỢT ĐƯỢC "

( nếu có trượt thì tức là chỉ có thể do sàn làm bậy thôi nhé ;
bác hiểu biết luật hơn đi , để không bị sàn lợi dụng thiếu hiểu biết nó làm thịt mình , chưa kể một loạt kền kền bên cạnh khác nữa )

Bạn biết tại sao Admin DuongHuy nói là "LỆNH CHỜ THÌ KHÔNG THỂ TRƯỢT ĐƯỢC " không ????

https://traderviet.org/threads/fore...xau-trader-nhu-the-nao-phan-3-truot-gia.3469/

2. "khi thị trường biến động bất thường"

Và trong trường hợp của bên tôi thì chúng tôi nói vấn đề không diễn ra lúc thị trường c biến động bất thường nhé bác

( Có thể check tin kinh tế, Check tin thời sự , check nến , check spread, check tick giá ... )

Tất cả các lệnh đều có trượt giá nếu giãn spread hoặc gap.
Còn Ad nói gì là quyền của anh ta, tôi sao biết đc.

Hiện tại tôi đang bận chỉ có thể tóm gọn vấn đề này cho bác như sau:

1. Giải thích chi tiết tại sao nói lệnh chờ - pending thì sẽ không thể bị trượt giá thì sẽ cần một bài viết dài và chi tiết , vì nó liên quan đến cơ chế khớp lệnh ; giá Bid/Ask - Spread ; loại lệnh pending ( Limit / Stop ) ; loại lệnh thị trường ( MP - MO ).

( chỉ xét với trường hợp Broker là ECN chuẩn , họ chuyển giá ra thị trường liên ngân hàng ; còn những Broker ôm lệnh thì họ sẽ lợi dụng khái niệm để làm lợi cho họ , gây thiệt hại cho khách hàng )

Vì nó liên quan đến nhiều khái niệm , để giải thích cặn kẽ cho bác và cả những anh em khác hiểu thì vào một thời điểm nào đó tôi sẽ đóng góp 1 bài cho diễn đàn về vấn đề đó ( trượt giá ).

2.
Bác nói " Tất cả các lệnh đều có trượt giá nếu giãn spread và gap" thì là không chính xác.

( những Broker , những sàn làm bậy rất thích các bác mù mờ như vậy , vì khách hàng của họ - chính là những trader - mà hiểu như vậy thì tức là chính các trader đã mặc định cho sàn có quyền móc túi của mình bất cứ khi nào họ muốn ).

Còn hiện tại tôi chỉ nhắc lại , và nhấn mạnh lại vấn đề anh Admin DuongHuy nói là đúng :

"LỆNH CHỜ - PENDING ( Stop/Limit ) là không thể bị trượt giá được.

PS :
nếu bác muốn biết và tìm hiểu trước thì bác tìm hiểu các vấn đề này nhé :

- Cơ chế khớp lệnh ( đọc về cơ chế khớp lệnh chứng khoán - phiên khớp lệnh liên tục cũng được ) ;

- Giá Bid/Ask - Spread ;

- Loại lệnh pending ( Limit / Stop ) ;

- Loại lệnh thị trường ( MP - MO ).

Chỉnh sửa lần cuối:
Hiện tại tôi đang bận chỉ có thể tóm gọn vấn đề này cho bác như sau:

1. Giải thích chi tiết tại sao nói lệnh chờ - pending thì sẽ không thể bị trượt giá thì sẽ cần một bài viết dài và chi tiết , vì nó liên quan đến cơ chế khớp lệnh ; giá Bid/Ask - Spread ; loại lệnh pending ( Limit / Stop ) ; loại lệnh thị trường ( MP - MO ).

( chỉ xét với trường hợp Broker là ECN chuẩn , họ chuyển giá ra thị trường liên ngân hàng ; còn những Broker ôm lệnh thì họ sẽ lợi dụng khái niệm để làm lợi cho họ , gây thiệt hại cho khách hàng )

Vì nó liên quan đến nhiều khái niệm , để giải thích cặn kẽ cho bác và cả những anh em khác hiểu thì vào một thời điểm nào đó tôi sẽ đóng góp 1 bài cho diễn đàn về vấn đề đó ( trượt giá ).

2.
Bác nói " Tất cả các lệnh đều có trượt giá nếu giãn spread và gap" thì là không chính xác.

( những Broker , những sàn làm bậy rất thích các bác mù mờ như vậy , vì khách hàng của họ - chính là những trader - mà hiểu như vậy thì tức là chính các trader đã mặc định cho sàn có quyền móc túi của mình bất cứ khi nào họ muốn ).

Còn hiện tại tôi chỉ nhắc lại , và nhấn mạnh lại vấn đề anh Admin DuongHuy nói là đúng :

"LỆNH CHỜ - PENDING ( Stop/Limit ) là không thể bị trượt giá được.

PS :
nếu bác muốn biết và tìm hiểu trước thì bác tìm hiểu các vấn đề này nhé :

- Cơ chế khớp lệnh ( đọc về cơ chế khớp lệnh chứng khoán - phiên khớp lệnh liên tục cũng được ) ;

- Giá Bid/Ask - Spread ;

- Loại lệnh pending ( Limit / Stop ) ;

- Loại lệnh thị trường ( MP - MO ).

Nói Tào lao, tất cả các lệnh chờ :
_ chờ mua (Buy limit / Stop)
_chờ bán (Sell Limit / Stop)
_ Lệnh chốt lời (Take profit )
_ Lệnh dừng lỗ (Stoploss)

tất cả các lệnh trên, đều là lệnh chờ, và tất cả đều có thể bị trượt giá được hết.

Và đừng có viện cớ tài khoản ECN thì không có slippage, thực ra, tài khoản ECN thì lại là tài khoản bị slippage nhiều nhất. vì nó là lệnh theo hình thức khớp lệnh khi 2 bên gặp nhau (giống kiểu chứng khoán). cho nên, giá của thị trường khi lao đi mạnh, thì các giá có lợi cho nhà đầu tư sẽ bị bỏ qua, và sẽ phải khớp ở mức giá hiện tại lúc đó của thị trường, cũng như là volume của họ sẽ không đủ ở mức giá họ đặt, nên họ sẽ phải bị khớp lệnh ở mức giá cao hơn hay thấp hơn (tùy theo lệnh và chiều đi thị trường). Mặc dù về lý thuyết thì lệnh chờ buy/sell bên ECN sẽ ít trượt hơn, nhưng vẫn sẽ có, và bù lại, lệnh SL, TP bên ECN thì lại dễ bị tổn thương nhất. vì vị thế và giao dịch bên ECN rất khác và đòn bẩy thấp. nên lệnh SL, TP rất hay bị Slippage

Còn quay lại các lệnh chờ nhé, chủ yếu trader việt nam giao dịch là giao dịch với với các sàn dạng Dealing Desk là chính. ECN thì chỉ có ECN của exness là và ECN của FXCM là xịn. còn lại đa số ECN là đòn bẫy 1:500 đều là "Bán ECN" thôi. vì thế, hầu hết khi nói giao dịch, thì chủ yếu là nói về giao dịch ở sàn dealing desk . Cần chú ý điều đó để trao đổi. NÊn khi giá biến động mạnh, ví dụ, trader đặt lệnh ở buy limit ở 1.2050 , giá hiện tại đang 1.2060 , nhưng mà đột nhiên giá lao mạnh xuống 1.2020 thì lúc đó, lệnh buy limit sẽ phải buy ở giá 1.2020 chứ k phải là ở mức giá 1.2050 , bởi vì làm gì có giá 1.2050 đâu mà khớp. Các lệnh chốt lời , SL cũng tương tự bị như thế.

còn đừng vác ông admin forum này ra làm chuẩn, khi mà ông này chủ yếu là lấy tài liệu nươc ngoài về dịch rồi post là chính. ổng này nói sai tè le rất nhiều kiến thức. trong mấy bài phía trên, chủ thớt vác bài viết của ông admin ra khẳng định "LỆNH CHỜ - PENDING ( Stop/Limit ) là không thể bị trượt giá được. " là đã hiểu sai về bản chất rồi. phải nhấn mạnh lệnh chờ đó là của thị trường nào, DD hay NDD. với thị trường DD thì lệnh chờ là sẽ bị trượt giá khi markets biến động quá mạnh, news khủng xuất hiện bởi lúc đó, chính sàn đi thanh khoản với khách, thì ko có giá ở giữa thì làm sao mà khớp được. đã chơi thì tìm hiểu sàn cũng như tiêu chuẩn đang giao dịch ở sàn đó, cũng như các loại tài khoản là DD hay NDD, và khi đã chấp nhận thì phải biết và chấp nhận thôi. chứ đừng lo loa là các sàn lừa đảo, chơi xấu lúc đó.
muốn những lúc đó, ít bị trượt giá, thì chơi tk dạng ECN, và NDD đi, thì sẽ khớp theo giá cung cầu, khợp lênh phù hợp (bù lại SL và TP bị trượt ầm ầm, và xa , liên tục, thì lúc đó đừng khóc nhé). chứ đừng chọn các sàn đang giao dịch tiêu chuẩn DD rồi lại đi lu loa này nọ lừa đảo, chơi bẩn.
tôi thì ko đọc bài của ông admin, nhưng nếu cái câu ""LỆNH CHỜ - PENDING ( Stop/Limit ) là không thể bị trượt giá được. " mà ổng viết ra ấy, nếu ý của ổng là tất cả thị trường đều thế, cũng như tất cả các loại tài khoản đều như thế. thì lại thêm cái sai tè le.
muốn những lúc đó, ít bị trượt giá, thì chơi tk dạng ECN, và NDD đi, thì sẽ khớp theo giá cung cầu, khợp lênh phù hợp (bù lại SL và TP bị trượt ầm ầm, và xa , liên tục, thì lúc đó đừng khóc nhé). chứ đừng chọn các sàn đang giao dịch tiêu chuẩn DD rồi lại đi lu loa này nọ lừa đảo, chơi bẩn. bởi bản chất, mỗi loại DD hay NDD, các loại tài khoản trong thị trường, đều sẽ có cái hay cái dở của nó. đã chọn loại nào thì tự biết và tự trang bị kiến thức để hiểu mình đang chơi cái gì, thích ứng với loại nào!

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói Tào lao, tất cả các lệnh chờ :
_ chờ mua (Buy limit / Stop)
_chờ bán (Sell Limit / Stop)
_ Lệnh chốt lời (Take profit )
_ Lệnh dừng lỗ (Stoploss)

tất cả các lệnh trên, đều là lệnh chờ, và tất cả đều có thể bị trượt giá được hết.

Và đừng có viện cớ tài khoản ECN thì không có slippage, thực ra, tài khoản ECN thì lại là tài khoản bị slippage nhiều nhất. vì nó là lệnh theo hình thức khớp lệnh khi 2 bên gặp nhau (giống kiểu chứng khoán). cho nên, giá của thị trường khi lao đi mạnh, thì các giá có lợi cho nhà đầu tư sẽ bị bỏ qua, và sẽ phải khớp ở mức giá hiện tại lúc đó của thị trường, cũng như là volume của họ sẽ không đủ ở mức giá họ đặt, nên họ sẽ phải bị khớp lệnh ở mức giá cao hơn hay thấp hơn (tùy theo lệnh và chiều đi thị trường). Mặc dù về lý thuyết thì lệnh chờ buy/sell bên ECN sẽ ít trượt hơn, nhưng vẫn sẽ có, và bù lại, lệnh SL, TP bên ECN thì lại dễ bị tổn thương nhất. vì vị thế và giao dịch bên ECN rất khác và đòn bẩy thấp. nên lệnh SL, TP rất hay bị Slippage

Còn quay lại các lệnh chờ nhé, chủ yếu trader việt nam giao dịch là giao dịch với với các sàn dạng Dealing Desk là chính. ECN thì chỉ có ECN của exness là và ECN của FXCM là xịn. còn lại đa số ECN là đòn bẫy 1:500 đều là "Bán ECN" thôi. vì thế, hầu hết khi nói giao dịch, thì chủ yếu là nói về giao dịch ở sàn dealing desk . Cần chú ý điều đó để trao đổi. NÊn khi giá biến động mạnh, ví dụ, trader đặt lệnh ở buy limit ở 1.2050 , giá hiện tại đang 1.2060 , nhưng mà đột nhiên giá lao mạnh xuống 1.2020 thì lúc đó, lệnh buy limit sẽ phải buy ở giá 1.2020 chứ k phải là ở mức giá 1.2050 , bởi vì làm gì có giá 1.2050 đâu mà khớp. Các lệnh chốt lời , SL cũng tương tự bị như thế.

còn đừng vác ông admin forum này ra làm chuẩn, khi mà ông này chủ yếu là lấy tài liệu nươc ngoài về dịch rồi post là chính. ổng này nói sai tè le rất nhiều kiến thức. trong mấy bài phía trên, chủ thớt vác bài viết của ông admin ra khẳng định "LỆNH CHỜ - PENDING ( Stop/Limit ) là không thể bị trượt giá được. " là đã hiểu sai về bản chất rồi. phải nhấn mạnh lệnh chờ đó là của thị trường nào, DD hay NDD. với thị trường DD thì lệnh chờ là sẽ bị trượt giá khi markets biến động quá mạnh, news khủng xuất hiện bởi lúc đó, chính sàn đi thanh khoản với khách, thì ko có giá ở giữa thì làm sao mà khớp được. đã chơi thì tìm hiểu sàn cũng như tiêu chuẩn đang giao dịch ở sàn đó, cũng như các loại tài khoản là DD hay NDD, và khi đã chấp nhận thì phải biết và chấp nhận thôi. chứ đừng lo loa là các sàn lừa đảo, chơi xấu lúc đó.
muốn những lúc đó, ít bị trượt giá, thì chơi tk dạng ECN, và NDD đi, thì sẽ khớp theo giá cung cầu, khợp lênh phù hợp (bù lại SL và TP bị trượt ầm ầm, và xa , liên tục, thì lúc đó đừng khóc nhé). chứ đừng chọn các sàn đang giao dịch tiêu chuẩn DD rồi lại đi lu loa này nọ lừa đảo, chơi bẩn.
tôi thì ko đọc bài của ông admin, nhưng nếu cái câu ""LỆNH CHỜ - PENDING ( Stop/Limit ) là không thể bị trượt giá được. " mà ổng viết ra ấy, nếu ý của ổng là tất cả thị trường đều thế, cũng như tất cả các loại tài khoản đều như thế. thì lại thêm cái sai tè le.
muốn những lúc đó, ít bị trượt giá, thì chơi tk dạng ECN, và NDD đi, thì sẽ khớp theo giá cung cầu, khợp lênh phù hợp (bù lại SL và TP bị trượt ầm ầm, và xa , liên tục, thì lúc đó đừng khóc nhé). chứ đừng chọn các sàn đang giao dịch tiêu chuẩn DD rồi lại đi lu loa này nọ lừa đảo, chơi bẩn. bởi bản chất, mỗi loại DD hay NDD, các loại tài khoản trong thị trường, đều sẽ có cái hay cái dở của nó. đã chọn loại nào thì tự biết và tự trang bị kiến thức để hiểu mình đang chơi cái gì, thích ứng với loại nào!

Ông đúng là cái loại tào lao.

Ông xem lại đường đi của lệnh từ retail broker đi đến thị trường liên ngân hàng rồi hãy hỏi nhé.

Dealing desk ( DD ) không phải ông thích làm gì thì ông làm , ông thích trượt bao nhiêu thig ông trượt nhé.

Nghe cái giọng của ông , cùng mở kiến thức bóp méo để bênh cho sàn thì không biết sàn trả cho con kền kền như ông được mấy đồng mà trung thành thế ???

Đã bao giờ ông nhìn được tận mắt thị trường liên ngân hàng ( thị trường giao dịch tiền tệ cấp 1 ) họ giao dịch chưa ???

Đang nói việc khớp lệnh sàn ECN thì ông lôi việc sàn DD nó khớp lệnh đối ứng / ôm lệnh của khách hàng , rồi chơi với nó thì phải chấp nhận ...

Quanh đi quẩn lại ông vẫn không chịu tiếp thu cái đúng , dùng nick ảo đi gâu gâu bậy bạ , gặp ai cũng gâu gâu để chửi ; chửi từ trader cho đến admin mới lạ.

Diễn đàn này mà có chế độ block ông thì tôi sẽ cho ông dừng bình luận vớ , bình luận vẩn , bảo vệ "thánh chủ" điên cuồng , cung cấp kiến thức bậy bạ làm hại trader ; mang lại lợi ích cho sàn.

Ông thôi làm tay sai và kền kền , đừng gieo hoạ cho người khác - đặc biệt là newbie nhé.

Hổ lốn và lệch lạc.

Chỉnh sửa lần cuối:
Từ khi biết đến TraderViet, mình thấy topic này là comment nhiều chữ nhất, nhìn chóng hết cả mặt.

NÊn khi giá biến động mạnh, ví dụ, trader đặt lệnh ở buy limit ở 1.2050 , giá hiện tại đang 1.2060 , nhưng mà đột nhiên giá lao mạnh xuống 1.2020 thì lúc đó, lệnh buy limit sẽphải buy ở giá 1.2020 chứ k phải là ở mức giá1.2050 , bởi vì làm gì có giá 1.2050 đâu mà khớp.
======================

=>
đặt buy ở 1.2050 ; mà được sàn nó khớp cho buy ở giá 1.2020 thì có mà cảm ơn sàn chả hết.

ông này đúng là "thông minh nhiều chữ lắm cơ" ; cái ví dụ nghe đã hay và ảo diệu như trên cung trăng rồi.

Các anh em xem cái ví dụ của một người nhận là "tôi trade lâu năm nên tôi biết" để rút ra bài học là có lẽ anh ấy toàn trade ở trên cung trăng ấy, nghe lời anh ấy rồi có ngày lên cung trăng mà trade thì ngộ nghĩnh lắm nha anh em.

Ví dụ hay quá đi mà.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em thì mới đầu tư được vài năm nên kinh nghiệm còn hạn hẹp, thế bác có thể show cho em xem có lệnh limit nào trượt được không? Để em còn mở mang tầm mắt.
Dạ em cảm ơn bác ạ!

Em thì mới đầu tư được vài năm nên kinh nghiệm còn hạn hẹp, thế bác có thể show cho em xem có lệnh limit nào trượt được không? Để em còn mở mang tầm mắt.
Dạ em cảm ơn bác ạ!

Những cái bác nhìn thấy , những cái bác đọc được là show cho bác nhìn thấy và hình dung ra vấn đề tương đối chi tiết đầy đủ vấn đề mà bên tôi nói rồi đấy.

Còn bác muốn show nữa thì bác đọc lại phần comment bên trên cách đây mấy page của bác gì "kền kền - nhà giao dịch lâu năm trên cung trăng" đòi show thì đã được tôi trả lời rồi nhé.

Cảm ơn bác.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,327 Xem / 85 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 4 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,082 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,289 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 353 Xem / 7 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên