Forex Broker - Anh là ai?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Một khi đã bước chân vào thị trường forex thì chắc hẳn các bạn trader không thể không quan tâm đến các yếu tố như cách phân tích thị trường theo trường phái cơ bản hay kỹ thuật, cung cầu ngoại hối, các đối tượng tham gia vào thị trường... Nhưng một nhân tố khác cũng không kém phần quan trọng trong bức tranh forex đó chính là forex broker (môi giới ngoại hối).Vậy mời các bạn cùng mình tìm hiểu xem forex broker có vai trò gì trong thị trường và cách họ kiếm tiền là như thế nào nhé!

Forex broker là ai?

Forex broker là một thực thể kết nối các forex trader nhỏ lẻ với thị trường forex. Thông thường, forex được giao dịch trên thị trường "liên ngân hàng", hay đây là một cách ví von vui rằng các ngân hàng giao dịch điện tử với nhau tại nhiều mức giá khác nhau thay đổi từ ngân hàng này sang ngân hàng khác.

Tài khoản giao dịch forex là một tài khoản giống như tài khoản ngân hàng - nơi bạn có thể mua và nắm giữ tiền tệ. Tiền tệ được mua cụ thể theo cặp. Nếu bạn mua cặp EUR/USD, thì có nghĩa là bạn đang nắm giữ đô la Mỹ và kỳ vọng giá trị của đô la Mỹ sẽ mất giá hơn so với Euro. Nếu đồng Euro trở nên đáng giá hơn đồng đô la theo thời gian thì bạn sẽ kiếm được lợi nhuận .

Vai trò của forex broker là gì?

Một forex broker sẽ cung cấp cho bạn cách để kết nối vào mạng lưới ngân hàng và mua một cặp tiền tệ một cách dễ dàng. Trước khi có các forex broker, những người muốn giao dịch bằng ngoại tệ cần phải có một số tiền lớn và mối quan hệ đặc biệt với một ngân hàng thì mới mua ngoại tệ. Nhưng giờ thì đã khác xưa rồi!

Các forex broker kiếm tiền như thế nào?

Các forex broker kiếm tiền bằng cách lấy một miếng trong "cái bánh" lợi nhuận có được khi bạn thực hiện giao dịch. Chênh lệch giữa hai loại tiền tệ trong một cặp sẽ được đo bằng pip. Khi bạn thực hiện giao dịch, forex broker sẽ tính phí cho trader bằng một vài pip trước khi thực sự đẩy giao dịch của họ ra thị trường. Thị trường có thể giao dịch ở mức giá mua là 1.3100 EUR/USD và khi bạn tham gia giao dịch, broker có thể offer bạn ở mức 1.3102. Nếu bạn đóng giao dịch của mình ngay lập tức, thì forex broker sẽ thu lợi nhuận giữa "giá thị trường" và giá mà bạn đã trả cho họ.

Đây được gọi là spread đấy!

Bạn có thể tự hỏi tại sao forex broker lại chọn một chênh lệch nhỏ như vậy để kiếm tiền. Câu trả lời đơn giản là hầu hết mọi người đều không bận tâm lắm đến vài pip chênh lệch nho nhỏ khi họ giao dịch. Điều này làm cho họ cảm thấy chi phí khá "minh bạch." Cách một forex broker kiếm tiền là họ cho phép bạn truy cập vào đòn bẩy forex. Khi bạn sử dụng đòn bẩy, bạn có thể kiểm soát số tiền lớn hơn trên thị trường so với những gì bạn có trong tài khoản của mình. Nếu bạn đang giao dịch 10:1, thì bạn có thể kiểm soát 1000 đô la trên thị trường chỉ với 100 đô la trong tài khoản của mình.

Điều này không chỉ làm tăng cơ hội lợi nhuận (hoặc thua lỗ) của bạn, mà còn làm cho mỗi pip đáng giá hơn, tức là bạn phải trả một mức spread với nhiều tiền hơn.

Cho dù bạn thắng hay thua trong giao dịch, thì forex broker vẫn kiếm được lợi nhuận dựa trên chênh lệch giữa số tiền bạn trả và "giá thị trường" thực tế mà họ đang trả. Công việc chính của một forex broker là cung cấp cho bạn quyền truy cập dễ dàng vào thị trường giao dịch forex và kiếm tiền trong quá trình này. Thậm chí nhiều broker còn giúp bạn tìm hiểu một chút về cách giao dịch forex nữa. Dù là forex broker lớn hay nhỏ thì tất cả đều hoạt động theo cơ chế tương tự như vậy và đều được quy định bởi NFA (ở Hoa Kỳ).

Nếu bạn đang tìm kiếm một forex broker, bạn có thể bắt đầu bằng việc dành thời gian của mình để mở một tài khoản forex demo với mỗi broker mà bạn quan tâm và dùng thử chúng trong một thời gian. Nếu bạn đang có kế hoạch giao dịch forex liên tục, thì tốt hơn là bạn nên tìm một forex broker đáng tin cậy để giao dịch.

Nếu chưa quen, bạn hãy cố gắng trang bị cho bản thân một kiến thức nền vững chắc về giao dịch forex và tìm hiểu một chút về những gì mình đang làm. Giao dịch forex không khó, nhưng có lẽ sẽ không đơn giản để thu nạp kiến thức liên quan đến forex. Với một chút kiên nhẫn thì mình tin rằng bất cứ ai cũng có thể học cách giao dịch forex thành công.

Chúc các trader nhà mình sẽ lựa chọn được một forex broker uy tín và có thể kiếm tiền từ trading đều đều nhé!

Nguồn: thebalance.com

Các bạn đừng quên like và comment để ủng hộ mình nữa nhé!! Nice day everyone <3

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên