Forex trader có thể rút ra bài học gì từ SỰ RA ĐI của trader tân binh vì MANG NỢ $730K?

Forex trader có thể rút ra bài học gì từ SỰ RA ĐI của trader tân binh vì MANG NỢ $730K?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Trong một sự việc rất đau lòng mình đã đưa tin từ tuần trước, một sinh viên đại học 20 tuổi ở Illinois đã tự kết liễu cuộc đời của mình sau khi gánh khoản nợ khổng lồ trong tài khoản giao dịch của anh ấy.

https://traderviet.org/threads/cau-...k-tai-chinh-khong-dang-de-ban-mat-mang.40491/

Alexander Kearns đã bắt đầu giao dịch một tài khoản quyền chọn có đòn bẩy do không có gì làm trong thời gian phong toả vì dịch Covid-19. “Có đòn bẩy” tức là broker mà anh ấy chọn đã cho phép anh giao dịch với quy mô vị thế lớn hơn nhiều so với số tiền ký quỹ của mình. Do trục trặc kỹ thuật trong nền tảng giao dịch nên Alexander tin rằng anh đã mang trên mình khoản nợ trị giá $730K. Kết cục là, anh đã chọn cách kết thúc cuộc đời của chính mình.

Rõ ràng, tin chấn động này khá gây thất vọng, nhưng đối với nhiều người trong cộng đồng giao dịch tài chính, những người hiểu được nỗi đau của thua lỗ và một loạt các công cụ sẵn có để hạn chế chúng, thì thảm kịch này hoàn toàn có thể tránh được.

Nếu chàng trai trẻ ấy có đủ kiến thức, sự hướng dẫn và cách tiếp cận phù hợp với các công cụ quản lý rủi ro, thì có lẽ, anh đã biết rằng khoản nợ lớn như vậy không thể tích luỹ được.

Vậy bài học nào cho các trader non trẻ nên học hỏi từ sự cố bi thảm này để giúp họ bảo vệ tiền của mình, giảm thiểu tổn thất và giao dịch có trách nhiệm hơn?

Bài học số #1: Chọn công cụ giao dịch một cách cẩn trọng

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet1.jpg

Giao dịch quyền chọn là một hình thức giao dịch tài chính nâng cao hơn là giao dịch đơn giản trên thị trường giao ngay hoặc thị trường tương lai.

Các quyền chọn dao động khác nhau về độ phức tạp, nhưng chắc chắn nó đại diện cho một công cụ biến động hơn so với các công cụ trên thị trường giao ngay. Vì thế, các trader mới nên phát triển một sự hiểu biết sâu sắc và tập làm quen với các thị trường cũng như công cụ mà họ chọn để giao dịch. Đặc biệt là trước khi chuyển sang giao dịch trên thị trường quyền chọn.

Bài học số #2: Coi chừng đòn bẩy!

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet2.jpg

Đòn bẩy là một con dao hai lưỡi. Rõ ràng, khả năng cho phép bạn giao dịch với vị thế lớn hơn số vốn chưa sử dụng đòn bẩy của bạn có thể mở ra tiềm năng đạt được lợi nhuận lớn hơn. Tuy nhiên, đòn bẩy cũng làm tăng nguy cơ chịu tổn thất khổng lồ tương tự, có thể không tương xứng với quy mô tài khoản của bạn.

Điều này có nghĩa là bạn có thể nhanh chóng cháy tài khoản và có nguy cơ rơi vào tình trạng số dư tài khoản âm (negative account balance), tức là bạn đang nợ tiền broker của mình.

Bài học số #3: Cơ chế bảo vệ khỏi số dư âm (Negative Balance Protection)

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet3.png

Việc chọn một tài khoản có cơ chế Negative Balance Protection có thể nói là một trong những quyết định đúng đắn nhất mà các trader mới có thể cân nhắc.

Chính sách được cung cấp bởi các broker này sẽ đảm bảo rằng tài khoản giao dịch của bạn không thể bị âm, nó bảo vệ bạn khỏi bị mất nhiều tiền hơn số vốn thực có ban đầu của mình, hoặc đơn giản là không bị “mắc nợ” broker như trường hợp của chàng thanh niên Alexander Kearns.

Mình rất khuyến khích các bạn sử dụng Negative Balance Protection. Mặc dù nó không áp dụng cho tất cả các công cụ và loại giao dịch, nhưng cũng rất đáng để xem xét khi lựa chọn chủ thể mà bạn quyết định đầu tư vào, phải vậy không?

Bài học số #4: Hiều về cách quản lý rủi ro của bạn

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet4.jpg

Một trong những yếu tố quan trọng mà các trader mới cần hiểu đó là quy mô rủi ro sẽ ảnh hưởng như thế nào đến khả năng thành công trong trading của họ. Rất nhiều trader mới tin rằng quy mô vị thế càng to thì họ sẽ càng mau chóng nuôi lớn tài khoản của mình.

Tuy nhiên, cũng như đòn bẩy, điều này là một con dao hai lưỡi. Sử dụng 5% hoặc 10% số vốn trên mỗi giao dịch có nghĩa là tài khoản của bạn sẽ bị thiêu rụi chỉ trong có 10 hoặc 20 trade (thua lỗ). Và viễn cảnh này hoàn toàn khả thi, nhất là với những trader mới bước chân vào nghề.

Thay vì thế, nếu mạo hiểm 1% tổng số vốn trên mỗi giao dịch thì bạn phải chịu 100 lần thua lỗ liên tiếp mới phá huỷ được tài khoản của mình. Do đó, bạn càng giảm thiểu rủi ro trên mỗi cú trade, khả năng thành công và tồn tại trong trading của bạn sẽ càng lớn!

Bài học số #5: Tập trung vào tỷ lệ Risk:Reward

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet5.png

Thay vì cố gắng sử dụng quy mô rủi ro táo bạo để nắm bắt lợi nhuận lớn, các trader nên tập trung vào việc khai thác sức mạnh của một tỷ lệ Risk:Reward tích cực. Điều này có nghĩa là tập trung vào các chiến lược hay giao dịch mang lại lợi nhuận gấp X lần rủi ro.

Ví dụ: Sử dụng một setup giao dịch nhắm đến việc chốt lời x3 stop loss, tức là x3 rủi ro của bạn. Nếu bạn mạo hiểm 1% cho mỗi giao dịch và kiếm được 3% khi thắng các giao dịch, bạn có khả năng cao sẽ để tài khoản của mình tăng trưởng một cách ổn định.

Bài học số #6: Luôn sử dụng dừng lỗ

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet6.jpg

Gần với bài học cuối cùng sẽ là bài học về sự cần thiết và tầm quan trọng của việc dừng lỗ.

Sử dụng lệnh dừng lỗ có nghĩa là bạn sẽ được đảm bảo thoát khỏi thị trường tại một thời điểm nhất định. Do đó, bạn hoàn toàn có thể xác định sự mất mát của chính bạn.

Điều này cho phép bạn giữ một rủi ro thống nhất và quản lý tài khoản của bạn với kế hoạch chi tiết. Nó cũng giúp bạn tránh được kịch bản thảm hoạ là mất toàn bộ tài khoản nếu thị trường đi ngược lại dự đoán của bạn.

Bài học số #7: Tránh xa các điều kiện giao dịch rủi ro

Bai-hoc-rut-ra-tu-su-ra-di-cua-trader-tan-binh-mang-no-$730K-TraderViet7.jpg

Tuy các sự kiện Thiên nga đen (Black swan) là không thể dự đoán trước, nhưng nhiều trader vẫn miệt mài tham gia vào các hành vi mang tính rủi ro cao khiến họ chịu tổn thất không hề nhỏ. Điều này bao gồm cả nỗ lực giao dịch khi tin ra với các vị thế có đòn bẩy cao.

Hoặc các trader cũng có thể chịu tổn thất không cần thiết chỉ đơn giản là vì giao dịch trong điều kiện thanh khoản kém. Một ví dụ có thể kể đến là cố gắng đặt lệnh vào thời điểm giao dịch qua đếm hoặc thời điểm gần đóng cửa vào thứ Sáu – khi spread trên thị trường có xu hướng mở rộng.

Học cách giao dịch trong điều kiện thuận lợi là một cách chắc chắn để cải thiện cơ hội thành công của bạn!

Lời kết

Câu chuyện buồn về chàng thanh niên đoản mệnh Alexander Kearns có thể là một lời cảnh tĩnh cho những trader còn non trẻ, mới bước chân vào thị trường và chưa hiểu được tường tận sự nguy hiểm trong thế giới trading. Mình hy vọng qua bài viết này, chúng ta sẽ không còn chứng kiến thêm bất kỳ câu chuyện đau lòng nào nữa nhé!

Chúc mọi người một ngày tốt lành!

Nguồn: orbex

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

-----------------------

Mời bạn/ anh em sử dụng tính năng TẠO CHỮ KÝ CÁ NHÂN để giới thiệu bản thân với cộng đồng TraderViet: https://traderviet.org/threads/tinh...-ky-ca-nhan-cua-anh-em-tren-TraderViet.40575/

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Học nhiều quá nhớ không hết đâu.....cách đơn giản... nhất là tán được 1 ....em thông thiên kiến thức trade lại vừa xinh như em .....LHT......kkkk
Vừa đỡ... phải học hỏi nhiều.,.lại có ....vk.....xinh như..., mộng....

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 842 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,169 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,918 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,465 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên