Forex trader kinh nghiệm chia sẻ cách phát triển "LỢI THẾ" giao dịch - Bài nay hay cực!

Forex trader kinh nghiệm chia sẻ cách phát triển "LỢI THẾ" giao dịch - Bài nay hay cực!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,293
32,443
Xin chào cả nhà!

Sau đây là một số câu trả lời được mình dịch ra từ trang web Quora nhé mọi người...

----------------------------------​

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Gavin-Koh-3']Gavin Koh[/URL] - Forex trader toàn thời gian từ năm 2014 đến nay

Một lợi thế giao dịch được tạo thành bởi 2 yếu tố. Một là chiến lược đã được chứng minh về mặt thông kê và yếu tố quan trọng hơn cả là chiến lược trong tâm lý mỗi cá nhân.

Có rất nhiều đã được chứng minh rằng đã có "lợi thế" rất ngon. Tuy nhiên, nếu bạn cố gắng áp dụng chiến lược đó mà trong tay chỉ có rất ít (thậm chí không có) kinh nghiệm thì dù là thành hay bại, bạn cũng sẽ bị cuốn theo sự phấn khích hoặc nản lòng. Cả hai viễn cảnh này đều có thể dẫn đến việc giao dịch quá mức, và cuối cùng là bị cháy tài khoản!

Forex-trader-kinh-nghiem-chia-se-cach-phat-trien-loi-the-giao-dich-TraderViet1.jpg

Vì vậy, lợi thế giao dịch thực sự phải bắt đầu từ chính bản thân mỗi trader. Ít nhất là như vậy với tôi. Bất kể tôi đã giao dịch bao nhiêu công cụ và đã thử qua bao nhiêu chiến lược, thì tôi đều phải học cách để đối phó với tâm trí, cảm xúc và phản ứng của chính mình khi kiếm được hoặc đánh mất tiền!

Điều này sẽ mất nhiều thời gian và công sức nhất để có thể thành thạo, nhưng đây cũng sẽ là nỗ lực đáng giá nhất, vì rốt cuộc, bạn không chỉ trở thành một trader giỏi hơn, giàu có hơn một chút, mà còn là một người điềm tĩnh hơn trong cuộc sống!

Chúc các bạn may mắn!

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Langa-Ntuli']Langa Ntuli[/URL] - 4 năm kinh nghiệm giao dịch

Lợi thế giao dịch là thứ mà bất kể bạn có nhuần nhuyễn trên tài khoản demo trong bao lâu, bạn cũng không học được ở đó hay qua bất kỳ lý thuyết nào khác ngoài đó đâu. Bạn chỉ có thể tìm được lợi thế thực sự của mình khi nhúng tay vào thế giới trade real (và phải thừa nhận rằng bạn sẽ mất khá nhiều tiền thật trong quá trình này)... liên tục phân tích các biểu đồ live, cố gắng ghi lại một số mô hình có thể lặp lại, xem điều gì sẽ xảy ra khi thị trường như thế này hoặc như thế kia, xem thị trường khác phản ứng như thế nào tại thời gian đó... Sau khi tất cả những điều đó được ghi lại, bạn mới có thể tìm thấy những gì bạn tin là tiêu cực hoặc tích cực phù hợp với những gì bạn đang làm và tiếp tục điều chỉnh lại khi cần thiết!

Forex-trader-kinh-nghiem-chia-se-cach-phat-trien-loi-the-giao-dich-TraderViet2.png

Chẳng hạn, tôi luôn cảm thấy hứng thú với việc tìm điểm entry vào đúng thời điểm. Khái niệm này nghe có vẻ rất nhạt nhẽo và đơn giản, nhưng khi học được từ nhà cố vấn của mình, theo tôi, đây là một trong những lợi thế giao dịch chính của tôi. Có rất nhiều điều giúp bạn thực sự tham gia thị trường vào đúng thời điểm thông qua một vài kỹ thuật chiến lược. Bởi vậy mới nói, thực chiến (không phải thực hành trên demo) mới là thứ tiên quyết trong việc xác định lợi thế giao dịch của một trader và phải cần đến hàng trăm giờ đồng hồ để luyện tập như vậy!

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Christian-J-Smith-1']Christian J. Smith[/URL] - Trader có bằng MBA về Kinh doanh và Tài chính

Để phát triển lợi thế giao dịch, bạn thực sự phải giao dịch trên thực tế và tích luỹ kinh nghiệm từ thị trường. Bạn phải tìm ra phong cách giao dịch phù hợp với cá tính của riêng mình. Hãy thử nghiệm với các cặp tiền khác nhau, trade trong các phiên khác nhau, tìm ra mình thuộc tuýp trader nào (scalper, day trader hay swing trader hay bạn muốn giữ lệnh trong vài tuần, thậm chí vài tháng?), bạn phải tìm ra điều đó!

Forex-trader-kinh-nghiem-chia-se-cach-phat-trien-loi-the-giao-dich-TraderViet3.jpg

Tôi khuyên bạn nên có một nhật ký giao dịch, học hỏi từ cả những chiến thắng lẫn thua lỗ của mình. Hãy tìm ra những sai lầm mà bạn đang mắc phải, ví dụ như mạo hiểm quá nhiều tiền trong một giao dịch, hay cắt lỗ quá gần, hoặc cũng có thể là vào/thoát lệnh quá sớm chăng? Tương tự đối với các trade thắng, hãy tìm ra đâu là những điểm mà bạn cần phát huy để tối đa hoá lợi nhuận. Đừng quên ghi chép về các loại động thái/ cơ hội trên thị trường mà bạn có thể dễ dàng nhìn thấy. Chẳng hạn, bạn có thể thực sự giỏi trong việc "thấy EURUSD có khả năng di chuyển 30 pips" hoặc điều gì đó tương tự. Ghi chép lại các lần vào và thoát lệnh của bạn cũng như những việc bạn đã làm rất tốt. Biết đâu, bạn sẽ muốn lặp lại thành công đó trong tương lai thì sao?

Dần dần, trade càng nhiều, bạn sẽ bắt đầu phát triển "đôi mắt" sắc lẹm dành cho thị trường, nhận ra các mô hình và cơ hội mà bạn có thể tận dụng. "Chart time" (thời gian luyện mắt trên biểu đồ) sẽ luôn là người bạn đồng hành thân tín nhất của bạn, với tư cách là một trader. Ngoài ra, "market timing" thì còn tuỳ mỗi người. Chỉ cần nhớ rằng, kiên nhẫn là chìa khoá cốt lõi nhé!

--------------------------------------​

Trên đây là một số chia sẻ giúp các bạn phát triển lợi thế trong giao dịch, vậy còn anh em? Mọi người đã tìm được lợi thế cho mình chưa? Nếu rồi, mời anh em chia sẻ một số tip cho cộng đồng chúng ta cùng học hỏi ở bên dưới phần bình luận nhé!

Nguồn: quora
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi cho rằng lợi thế giao dịch ( LTGD ) phải là một đại lượng khách quan được suy ra từ một hệ thống giao dịch ( HTGD ) được xây dựng có tính khách quan , hiệu quả và đơn giản . Ai sử dụng HTGD đó cũng có thể tận dụng được LTGD này , thành bại không phụ thuộc vào việc GD trên tài khoản ( TK ) demo hay live ! Traders có kinh nghiệm , có tâm lí GD ( TLGD ) vững vàng thì khả năng thành công cao hơn do họ vận dụng tốt hơn các LTGD đó mà thôi !

Lợi thế giao dịch của bất kỳ hệ thống giao dịch nào đó là sự kiên nhẫn hơn mức bình thường

Bản thân mình thấy cảm nhận thị Trường trực tiếp là cách tuyệt vời và hiệu quả nhất . điều mà khiến cho sách vở trở thành vô nghĩa . ^^

Nghe có vẻ buồn cười nhưng phần ''thần kì'' trên biểu đồ khiến mọi người không sẵn sàng vào lệnh

Hình như bài này thiên về PTKT mà sâu vào 01 khía cạnh là rèn luyện "bản năng"", tức cơ bản như là "phản xạ tự nhiên" đối với 01 phương pháp, 01 công cụ hỗ trợ khi minh "đi tiền". Và cái LTGD này như ở trên nói kg ngoài gì 02 chữ "quản lý vốn".
HTGD có thể học tập mà thành, có thể test history ngày này qua tháng nọ. Nhưng mấu chốt là "lãi suất" của dòng tiền khi đi vào sẽ ra bao nhiêu? Vậy thì vấn đề ở đây hình thành cho chúng ta 01 tư duy cơ bản và đơn giản đó là "chấp nhận"!
Khi mình biết "CHẤP NHẬN" thì việc có khó cũng thành dễ, việc dễ cũng sẽ thành không? Căn nguyên là ai cũng sẽ có nhưng cái "MỨC ĐỘ" của mỗi bản thân con người đều sẽ khác nhau!
Về 01 ví dụ căn bản cho ta thấy nhé:
Cứ tung 01 đồng tiền chọn ngữa - sấp, bạn sẽ có tỷ lệ RR là 1-1 (ở đây kg khấu trừ phí *** gì hết nhen). Và năm đầu tiên với 100 lệnh (giả thuyết, bạn có tỷ lệ 60-40 thì bạn đang ăn 20% rồi đó nhé! Về lâu về dài thì sao? Cái này kg ai biết được à nhen. Ta kg cần PP gì tất, thích là chọn nhé. Đây, vấn đề ở đây là nếu ta xem nó như 01 việc lựa chọn hàng ngày của bản thân đối với vấn đề cuộc sống thì nó sẽ đơn giản thôi! Nhưng theo xác suất thì cái này gọi là "cờ bạc" nhé!
Ok. quay lại, Forex ae mình ở đây cũng là cờ bạc chứ "nói chữ" chi cho mệt. Cái quan trọng là chúng ta không chơi bằng cuộc chơi "sấp - ngữa", và phải mặc nhiên như 01 bản năng, đó là "CHẤP NHẬN", và 01 mức độ sẽ theo mỗi cá tính bản thân.
Ở đây, tôi đang nói cái căn bản nhất là LTGT, đó là tỷ lệ "Quản lý vốn" mà newbie nào vào thua sml rồi mới biết là phải học, mà học xong rồi vẫn sml :D
Phần còn lại để ae tự suy ngẫm! Chứ nói thật kiểu như phương pháp áp dụng 02 đường MA hay 02 đường MA thì cũng đã ra vào lệnh được rồi. Cứ hãy SIMPLE cho cuộc sống nó thanh thản!
Happy trading!

Việc quan trọng của trader là tìm nới có xác xuất xảy ra cao nhất với rủi ro thấp nhất. Điểm vào là cực kỳ quan trọng.
Điểm vào tốt cho phép trader k chịu lệnh âm chạy quá lâu, quá dài
Điểm vào tốt cho phép trader có thể bảo vệ vốn tốt và gồng lãi tốt hơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 176 Xem / 10 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,278 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,932 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên