Forex trader nên giữ lệnh trong bao lâu? Cần cân nhắc đến những yếu tố nào khi quyết định?

Forex trader nên giữ lệnh trong bao lâu? Cần cân nhắc đến những yếu tố nào khi quyết định?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,441
Xin chào cả nhà!

Đối với những ai mới bước chân vào thế giới Forex trading thì việc trả lời cho câu hỏi nên giữ một vị thế trong bao lâu và khi nào nên đóng nó cũng là một thách thức không hề nhỏ. Khoảng thời gian nắm giữ lệnh của Forex trader chủ yếu sẽ được xác định dựa trên chiến lược giao dịch, tâm lý hiện tại và trạng thái của giao dịch. Mặc dù chẳng có quy định nào về mức thời gian tối thiểu hay tối đa để bạn mở một vị thế, nhưng hầu hết các trader thường giữ lệnh từ vài giây cho đến một vài năm.

Bây giờ, chúng ta hãy xem xét kỹ hơn các yếu tố khác nhau cần được cân nhắc khi mở một vị thế cùng một vài tình huống cụ thể. Mình cũng sẽ trả lời cho một số câu hỏi thường gặp về việc giữ lệnh trong bao lâu.

Bạn có thể giữ một giao dịch Forex trong bao lâu?

Hãy bắt đầu bằng cách xem xét một vị thế có thể được mở trong bao lâu.

Bạn có thể giữ lệnh trong bao lâu tuỳ thích, miễn là broker của bạn vẫn còn hoạt động và bạn có thể đáp ứng các yêu cầu ký quỹ trong tài khoản của mình. Thời gian nắm giữ này có thể dao động từ vài giây đến vài năm.

Việc nắm giữ giao dịch trong vài giây thường không có tác động lớn đến tài khoản của bạn, trừ khi bạn đang giao dịch trên quy mô vị thế quá lớn. Tuy nhiên, bạn nên cân nhắc hai điều sau trước khi nắm giữ một vị thế trong thời gian dài:

Đầu tiên, tổng rủi ro của bạn trong giao dịch này là bao nhiêu? Nếu bạn có một vị thế mở trong một thời gian dài, điều đó ngụ ý rằng bạn có một mức cắt lỗ rộng hoặc không có điểm dừng lỗ nào cả. Rõ ràng, giao dịch mà không có stoploss là công thức dẫn đến một thảm hoạ, trừ khi bạn đang phòng vệ - hedging - một dạng thức cắt lỗ khác. Nhưng nếu bạn có một lệnh stoploss lớn, hãy xem xét mức độ rủi ro trong tài khoản của bạn nếu như bạn bị dính stoploss. Liệu đó có phải là một mất mát quá lớn mà sau này rất khó để kiếm lại? Nếu vậy, hãy xem xét đến việc giảm mức cắt lỗ đó cho hợp lý. Đối với người mới bắt đầu, con số này thường nằm trong khoảng 1-2% tổng tài khoản của họ.

Thứ hai, hãy xem xét đến rollover (phí qua đêm) - là phần phí mà các trader đang nắm giữ lệnh phải trả hoặc được nhận khi nắm giữ lệnh qua một mốc thời điểm nào đó trong ngày. Số tiền phải trả hoặc được nhận từ phí qua đêm là tùy thuộc vào khối lượng lệnh nắm giữ, loại sản phẩm đang giao dịch và lãi suất của sản phẩm đó do broker thông báo.

Bạn có nên nắm giữ một vị thế qua cuối tuần?

Có một vài yếu tố khác nhau cần xem xét trước khi bạn quyết định có nắm giữ một vị thế qua cuối tuần hay không. Rủi ro lớn nhất là giá sẽ có khoảng gap khi thị trường mở cửa vào đầu tuần tới. Vậy, nếu bạn là một scalper (giao dịch lướt sóng), thì bạn không nên giữ lệnh vào cuối tuần, vì rủi ro của bạn là quá lớn. Tuy nhiên, nếu bạn không phải là một scalper, hãy xem xét các yếu tố này.

Tham khảo kế hoạch giao dịch, dữ liệu và nhật ký giao dịch của bạn

Điều quan trọng nhất cần xem xét là kế hoạch giao dịch và dữ liệu của bạn nói lên điều gì.

Có lẽ, bạn đã thực hiện backtest (kiểm tra quá khứ) và forward test (kiểm tra tương lai) kế hoạch của mình, và nó có một lợi thế. (Nếu bạn vẫn chưa làm điều đó thì hãy bắt đầu thực hiện ngay bây giờ).

Một nguồn dữ liệu khác mà bạn cũng nên xem xét đó là nhật ký giao dịch của bạn. Điều này không cần phải phức tạp, bạn thậm chí chỉ cần sử dụng giấy và bút để theo dõi các giao dịch của mình. Đếm xem bạn nắm giữ bao nhiêu trade vào cuối tuần và kết quả ra sao.

Sau khi cân nhắc hai yếu tố trên, bạn sẽ dễ dàng đưa ra được quyết định có nên nắm giữ lệnh vào cuối tuần hay không.

Hành động giá đang nói với bạn điều gì?

Một khi đã nhìn lại các giao dịch được test và được ghi chép vào nhật ký của mình, thì đã đến lúc xem chart của bạn và để hành động giá giúp bạn đưa ra quyết định.

Liệu hành động giá có trông giống động thái sẽ tiếp tục?

Hay là nó sắp tích luỹ?

... Hay nó vẫn chưa rõ ràng?

Giả sử, bạn tham gia vào kèo bán NZDAUD và nếu đây là chart của bạn trước cuối tuần, bạn sẽ làm gì?

Mình nghĩ hầu hết các trader sẽ ở lại với vị thế short vì giá đã phá vỡ hỗ trợ trước đó và có vẻ như nó sẽ tiếp tục giảm.

Tuy nhiên, điều gì sẽ xảy ra nếu chart của bạn trông như thế này trước cuối tuần?

Không có xu hướng rõ ràng trên biểu đồ này. Giá nằm trong vùng range và chạm vào một mức hỗ trợ trong ngắn hạn. Đây là ví dụ về thời điểm bạn có thể muốn thoát ra ngoài.

Một lần nữa, không có bộ quy tắc nào ở đây cả. Việc nhìn vào hành động giá chỉ là một tiêu chí để xem xét, và nó có thể rất chủ quan. Vì thế, nếu hành động giá không mang lại cho bạn một lộ trình hành động rõ ràng thì sau đây là các yếu tố khác cần được xem xét.

Biến động thị trường tổng thể

Bây giờ, hãy nhìn vào volatility tổng thể của thị trường. Trong những thời điểm không chắc chắn, chẳng hạn như thương chiến hoặc dịch bệnh trên toàn cầu, thị trường có thể trở nên rất bất ổn. Điều này có thể dẫn đến biến động giá rất thất thường mà dường như không có bất kỳ lý do nào.

Vậy, nếu bạn đang ở trong loại môi trường đó, hãy cân nhắc đến việc đóng vị thế trước cuối tuần. Như thế, bạn sẽ có thể ngủ ngon hơn và không bị ảnh hưởng bởi những động thái thay đổi có thể xảy ra khi thị trường mở cửa trở lại.

Có thông báo tin tức quan trọng nào sắp được công bố không?

Các sự kiện tin tức có thể tạo ra những cú sốc giá tạm thời, đặc biệt nếu chúng xảy ra vào cuối tuần. Đó là lý do tại sao bạn nên theo dõi các sự kiện tin tức với lịch kinh tế Forex.

Hãy sử dụng bộ lọc và chỉ theo dõi các sự kiện có tác động lớn. Chúng thường là những thông báo tin tức duy nhất đáng theo dõi.

Tất nhiên, không phải tất cả các trader đều sử dụng dữ liệu cơ bản để đưa ra quyết định giao dịch. Nhưng nếu bạn đang băn khoăn về việc liệu bạn có nên giữ lệnh hay không, thì việc xem xét các sự kiện tin tức sắp diễn ra có thể giúp bạn đưa ra quyết định cuối cùng. Bạn thậm chí có thể download các ứng dụng di động sẽ gửi cho bạn thông báo về tin tức sắp tới nữa.

Giao dịch có lợi nhuận như thế nào?

Một yếu tố khác có thể giúp bạn đưa ra quyết định đó là lợi nhuận của giao dịch. Nếu bạn chỉ có lãi 5 pips (hoặc âm nhẹ), bạn có thể cân nhắc đến việc đóng lệnh ngay lập tức khi bước vào cuối tuần.

Sau đó, bạn có thể nghỉ ngơi một chút vào cuối tuần và làm mới lại đôi mắt của mình khi thị trường mở cửa trở lại. Với một khoản lãi hoặc lỗ nhỏ đó, có nhiều khả năng bạn vẫn có thể quay trở lại với mức entry ban đầu của mình mà không gặp rủi ro khi giữ lệnh vào cuối tuần.

Còn nếu bạn có một giao dịch có lợi nhuận 150 pips và có vẻ như động thái này sẽ tiếp tục, thì bạn có thể cân nhắc giữ lệnh để kiếm thêm lợi nhuận. Ngay cả khi thị trường gap tận 50 pips khi mở cửa vào tuần tới, bạn vẫn có cho mình 100 pips lợi nhuận để chơi tiếp. Việc cho giao dịch thêm một chút không gian để dao động có thể giúp bạn mang về lợi nhuận lớn hơn.

Tâm lý giao dịch hiện tại của bạn

Một yếu tố cuối cùng mà bạn nên quan tâm là tâm lý hiện tại của mình.

Bạn có đang gặp một đợt drawdown lớn, và liệu chuỗi thua lỗ khác có làm mất đi sự tự tin của bạn không? Nếu có, tốt hơn hết, bạn nên đóng vị thế và bắt đầu lại vào tuần tới.

Mặt khác, nếu bạn đang trên đà chiến thắng và sự tự tin của bạn đang rất cao, thì bạn nên giữ vị thế đó vì nó sẽ không ảnh hưởng lớn đến tâm lý của bạn.

Đừng đánh giá thấp ảnh hưởng mà giao dịch có thể có đối với suy nghĩ của bạn. Ngay cả khi có lý do chính đáng về mặt kỹ thuật để giữ lệnh, thì việc bảo toàn "vốn tâm lý" của bạn thậm chí còn quan trọng hơn!

Nắm giữ vị thế qua đêm

Bạn có nên giữ các vị thế qua đêm không? Điều đó thực sự phụ thuộc vào khung thời gian mà bạn đang giao dịch.

Nếu bạn đang scalping hoặc day trading, thì việc giữ các vị thế của bạn qua đêm có thể là một rủi ro rất lớn. Nói chung, giữ lệnh lâu như vậy có thể có những thời điểm rất kém thanh khoản, mà một khi giá có thể tăng đột biến thì có thể dẫn đến thua lỗ lớn.

Tuy nhiên, nếu bạn đang swing trading hoặc position trading, thì việc giữ lệnh qua đêm thường không phải là vấn đề. Vì nói chung, bạn sẽ có mức dừng lỗ rộng hơn, nên bạn thường sẽ không bị ảnh hưởng bởi các giai đoạn kém thanh khoản.

Một lần nữa, quyết định giữ lệnh qua đêm phụ thuộc vào chiến lược giao dịch của bạn, nhưng nó thường không có rủi ro lớn trong thị trường Forex như ở các thị trường khác.

Lời kết

Như vậy là mình đã đi qua tất cả những điều bạn cần biết về việc giữ một vị thế Forex rồi. Cách dễ nhất để đưa ra quyết định là phải có một kế hoạch hoặc chiến lược giao dịch.

Khi bạn đã có một chiến lược được kiểm tra, bạn có thể tham khảo dữ liệu để tìm ra câu trả lời cho các câu hỏi mà mình đã nêu ở trên. Nếu không có dữ liệu thì mình tin rằng, bạn chỉ đơn giản là giao dịch theo "trực giác" mà không hề có bài bản hoặc đúng cách.

Hy vọng với những chia sẻ ở trên, các bạn sẽ tìm được thời gian nắm giữ vị thế tối ưu cho giao dịch của mình nhé!

Nguồn: tradingheroes
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 524 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,411 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 603 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên