Gãy đường xu hướng – Một tín hiệu bổ sung đáng giá từ RSI

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,119
29,778
RSI là một trong những chỉ báo dao động mạnh mẽ và được sử dụng phổ biến nhất nhất trong giới phân tích kỹ thuật, và nếu bạn là một trader mà vẫn chưa nghe nói đến RSI thì đấy là một thiếu sót cực lớn.

Khác với những chỉ báo có độ nhạy cao như Stochastic, tín hiệu từ RSI tương đối chậm hơn, nhưng bù lại độ chính xác của nó cũng cao hơn, và đây là một điểm thu hút trader của RSI.

Ban đầu người ta sử dụng RSI chủ yếu trong việc định ra các vùng quá mua/quá bán (chức năng thông thường của một chỉ báo dao động), qua thời gian có nhiều biến thể độc đáo trong cách dùng RSI xuất hiện, và trong bài viết này mình sẽ giới thiệu một kỹ thuật như thế - kỹ thuật xác định điểm gãy trên RSI.

RSI được sử dụng phổ biến trong việc xác định quá mua/quá bán​

Lưu ý: Đây chỉ nên được xem là một tín hiệu bổ sung, anh em trader nên kết hợp với nhưng phân tích khác.

Dài dòng như vậy thôi, giờ đi vào phần chính, lý do anh em click vào bài này nhé!

Về cách thiết lập, anh em có thể cân nhắc giữa 2 chu kỳ phổ biến là 9 hoặc 14. Khuyên anh em không nên sử dụng các chu kỳ quá thấp (vì tín hiệu nhiễu sẽ rất nhiều, mà giao dịch nhiều thì chưa bao giờ là điều tốt cả), hoặc các chu kỳ quá dài (vì tín hiệu quá chậm, đợi nó confirm thì giá chạy mất đất rồi :confused:).

Cá nhân mình thấy anh em nên sử dụng chu kỳ 14, trong một số trường hợp tín hiệu có thể đến trước chuyển động thật sự của giá 1-2 thanh nến. Anh em đừng nghĩ 1-2 thanh nến thì làm được gì, đôi khi chỉ trong 1 thanh nến ấy là quyết định sự thành bại cú trade của chúng ta đấy!

Bây giờ sẽ là cách sử dụng!

Anh em có biết các vẽ đường xu hướng không? Trên chart giá anh em vẽ thế nào thì trên vùng cửa sổ của RSI anh em vẽ y như thế, ví dụ nhé!
Đấy, anh em cần ít nhất 2 đáy cao dần để vẽ một đường xu hướng tăng trên RSI.

Và ít nhất 2 đỉnh thấp dần để định ra một đường xu hướng giảm.

Tín hiệu bổ sung mà bài viết này nói đến chính là khi đường xu hướng trên RSI bị bẻ gãy. Nếu anh em giao dịch theo một tín hiệu nào đó trên chart thì có thể kết hợp thêm tín hiệu này.

Cùng làm một case study nhé!

Vùng màu xanh là vùng kháng cự quan trọng trên chart và chúng ta muốn giao dịch reversal tại vùng này. Mô hình hai đỉnh đã hình thành, chúng ta tiếp tục chờ đường kênh giá bị phá…

Tiếp tục nhìn vào RSI ta thấy: đường xu hướng đã bị phá khi RSI phá xuống mức quá mua 70. Và đây là tín hiệu bổ sung đáng giá.

Cuối cùng, chúng ta chỉ việc chờ đợi đường kênh tăng bị phá là có thể yên tâm vào lệnh short.

Lưu ý: đối với các trường hợp RSI phá trend line trên vùng 70 hoặc dưới vùng 30 thì không nên vào lệnh vì khi thị trường đang trong trạng thái quá mua/bán, nếu tiếp tục theo hướng cũ thì lực tiếp diễn có thể rất mạnh.

Trên đây mình đã giới thiệu cho anh em một mẹo để tận dụng chỉ báo RSI được tốt hơn, chúc anh em thành công!

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Tác giả viết vẫn chưa đủ, mình xin bổ sung thêm như sau:
1. Khi trend tăng, trend của Rsi cũng có thể tăng như tác giả đã nói. Tuy nhiên, cũng có cả khi trend giá tăng mà trend Rsi giảm (cái này anh em thường gọi là phân kỳ). Không quan trọng, miễn là khi anh em thấy trend rsi bị phá, anh em cần theo dõi trend giá đã phá chưa hay đó chỉ là đợt điều chỉnh , trend rsi cũng thường phá trend cũ rồi lại thiết lập trend mới nhưng vẫn cùng xu hướng.
2. Anh em nên bỏ đi khái niệm overbuy hay oversell với rsi vì nó không chính xác và rất rủi ro. Thay vào đó anh em nên giao dịch dựa theo nguyên tắc sau: khi giá tăng, các đợt hồi của giá không làm cho rsi phá dưới 40, nên mua khi giá nằm giữa 40-50, cần theo dõi volume và hành động giá. Nếu giá hồi từ từ và volume nhỏ, rsi không phá 40 thì khả năng cao đó là cú pullback đẹp. Tương tự áp dụng cho trend giảm áp dụng với rsi nằm giữa 50-60 hãy sell, và nến kết thúc không được phá 60. Nguyên tắc này kết hợp với hỗ trợ và kháng cự rất tốt cho giao dịch.
Như vậy anh em có nguyên tắc áo dụng RSI cho trend tăng: 40-80, trend giảm 20-60.
3. Anh em nên giao dịch từ khung h1 trở lên mới có xác suất cao.
4. Anh em có thể đọc quyển “RSI logic, Signal & Time Frame Correlation”.

Tác giả viết vẫn chưa đủ, mình xin bổ sung thêm như sau:
1. Khi trend tăng, trend của Rsi cũng có thể tăng như tác giả đã nói. Tuy nhiên, cũng có cả khi trend giá tăng mà trend Rsi giảm (cái này anh em thường gọi là phân kỳ). Không quan trọng, miễn là khi anh em thấy trend rsi bị phá, anh em cần theo dõi trend giá đã phá chưa hay đó chỉ là đợt điều chỉnh , trend rsi cũng thường phá trend cũ rồi lại thiết lập trend mới nhưng vẫn cùng xu hướng.
2. Anh em nên bỏ đi khái niệm overbuy hay oversell với rsi vì nó không chính xác và rất rủi ro. Thay vào đó anh em nên giao dịch dựa theo nguyên tắc sau: khi giá tăng, các đợt hồi của giá không làm cho rsi phá dưới 40, nên mua khi giá nằm giữa 40-50, cần theo dõi volume và hành động giá. Nếu giá hồi từ từ và volume nhỏ, rsi không phá 40 thì khả năng cao đó là cú pullback đẹp. Tương tự áp dụng cho trend giảm áp dụng với rsi nằm giữa 50-60 hãy sell, và nến kết thúc không được phá 60. Nguyên tắc này kết hợp với hỗ trợ và kháng cự rất tốt cho giao dịch.
Như vậy anh em có nguyên tắc áo dụng RSI cho trend tăng: 40-80, trend giảm 20-60.
3. Anh em nên giao dịch từ khung h1 trở lên mới có xác suất cao.
4. Anh em có thể đọc quyển “RSI logic, Signal & Time Frame Correlation”.
Cảm ơn những chia sẻ của bác!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,076 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 30 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 504 Xem / 32 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 622 Xem / 1 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên