Giá mà tôi biết trước 8 bí mật tâm lý này khi mới bắt đầu giao dịch...

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Sau đây là chia sẻ của tác giả Hugh Kimura - người sáng lập của trang web Trading Heroes nhé mọi người...

------------------------------------​

Hầu hết các trader không hiểu tầm quan trọng của tâm lý giao dịch cho đến khi họ quá thất vọng với việc nhảy qua quá nhiều hệ thống, đến mức họ buộc phải xem xét các lựa chọn khác. Đó là lúc họ thường ngộ ra rằng tâm lý giao dịch mới thực sự là chìa khoá để thành công trong trading.

Vậy, để giúp các bạn tiết kiệm thời gian (và đỡ đau đầu), hãy thực hiện theo 9 mẹo tâm lý giao dịch này. Tôi ước giá mà tôi đã biết được những bí mật này ngay từ đầu đấy!

1. Tập trung vào cách bạn xử lý thua lỗ

Nhiều trader thậm chí còn không muốn nhìn vào các trade thua của họ, nhưng chính các giao dịch thua lỗ mới là thứ đáng nhìn nhất trong số những thứ cần phải rà soát lại.

Đầu tiên, hãy tự hỏi bản thân bạn cảm thấy thế nào về các giao dịch thua lỗ của mình. Bạn có tránh chúng như né tà không? Bạn có nổi điên lên không?... Hay bạn đào sâu vào chúng hàng tuần nhằm mục đích học hỏi được điều gì đó từ chúng? Nếu bạn đào sâu hơn một chút vào tâm lý của mình, bạn có chấp nhận những thua lỗ đó về phần mình? Liệu là bạn đang mạo hiểm quá nhiều tiền? Hay vì bạn cảm thấy đó là một sự xúc phạm đối với IQ của bạn?... Hay cái gì khác?

Chỉ khi nào bạn đối mặt với các giao dịch thua lỗ và học hỏi từ chúng thì bạn mới bắt đầu cải thiện được.

2. Tự hỏi bản thân tại sao bạn lại giao dịch

Rất nhiều người tham gia giao dịch chỉ để kiếm tiền nhanh chóng, nhưng bạn biết đấy, trading có thể là bất cứ thứ gì ngoại trừ điều đó. Vì vậy, hãy tự hỏi tại sao bạn lại thực sự bị thu hút bởi trading.

Tôi bị thu hút bởi trading vì tôi bị cuốn hút bởi tâm lý cần có để thành công và sự sáng tạo cần có để phát triển các chiến lược giao dịch mới.

Nếu bạn nghĩ rằng bạn sẽ kiếm được tiền từ trading chỉ qua một đêm, thì hãy sẵn sàng tâm lý cho những lần bất ngờ sắp tới. Có thể có một chặng đường khá dài phía trước. Bạn sẽ chỉ có thể gắn bó với nó nếu như bạn có lý do để tiếp tục.

Vì vậy, hãy thành thật với chính mình tại sao bạn lại bước vào thế giới trading này? Hãy tự hỏi bản thân mình 6 lần những câu như...
  • Tại sao tôi lại muốn trở thành một trader thành công? Để có thể đi chu du đây đó?...
  • Tại sao tôi lại muốn đi du lịch? Để tạo ra những ký ức đẹp?...
  • Tại sao tôi lại muốn tạo ra những ký ức đẹp?...
Bạn có thể ngạc nhiên về câu hỏi cuối cùng đấy!

3. Đánh giá cách những người xung quanh bạn ảnh hưởng đến giao dịch của bạn

Jim Rohn từng nói rằng: "Bạn là hiện thân trung bình của 5 người mà bạn dành thời gian ở bên nhiều nhất". Vì thế, hãy dành một phút để xem những người bạn thường xuyên tiếp xúc là ai. Họ không nhất thiết phải là trader, nhưng có lẽ sẽ là một ý hay khi được ở bên những người hạnh phúc, thành công trong những gì họ làm và khuyến khích người khác trở thành tốt nhất trong khả năng của họ. Khi đó, bạn rất có thể cũng sẽ trở thành một người như vậy.

Nếu những người bạn dành thời gian nhiều nhất không phải là mẫu người bạn ngưỡng mộ thì hãy cân nhắc kết bạn mới. Bạn không nhất thiết phải cắt đứt hẳn mối quan hệ với những người này, mà bạn có thể cắt giảm thời gian dành cho họ xuống.

Nghe có vẻ hơi khắc nghiệt, nhưng đó là cách mọi thứ vận hành. Nếu bạn không hài lòng với cuộc sống hiện tại của mình, bạn cần phải thực hiện một số thay đổi.

4. Ngưng đánh giá thấp khả năng của bản thân

Thỉnh thoảng, một trader sẽ nói với tôi rằng: "Tôi chỉ kiếm được 3% vào năm ngoái".

Ôi không, xin đừng đánh giá thấp kết quả của chính mình. Sự thật là có rất nhiều nhà quản lý quỹ ngoài kia kiếm được hàng triệu đô một năm, nhưng đâu có kiếm được số lợi nhuận đó cho quỹ của họ.

Vâng, nếu bạn đang giao dịch tài khoản $5.000 và kiếm được 3% thì điều đó sẽ không đủ để kiếm sống, nhưng đó lại là một khởi đầu tuyệt vời.

Hơn 90% trader bị mất tiền và hầu hết đều bị cháy tài khoản. Vì vậy, nếu bạn đã có lợi nhuận, thì vấn đề ở đây chỉ là làm sao để nâng cao kỹ năng của bạn hơn mà thôi.

Những người như bạn và tôi đều có khả năng tự mình tìm ra mọi thứ. Chắc chắn, chúng ta nên tham khảo ý kiến của những chuyên gia vì họ có nhiều kiến thức, tuy nhiên chúng cũng nên suy nghĩ độc lập và có tiếng nói riêng về cách chúng ta sống cuộc sống của mình. Nếu đã có lợi nhuận vào năm ngoái, chẳng phải là bạn sẽ có lợi thế hơn trong năm nay sao?

5. Hiểu những thành kiến tiêu cực của bạn

Hầu hết mọi người trên thế giới đều có thành kiến tiêu cực. Họ tìm kiếm những gì có thể trở nên sai lầm trước bất cứ điều gì khác... Và hành vi này là hoàn toàn tự nhiên.

Trong thời gian trước đây, chúng ta thường xuyên phải tự vệ trước thiên nhiên, sự tấn công của động vật hoang dã và những kẻ xâm lược từ các bộ tộc khác... Có rất nhiều điều phải lo lắng.

Mặc dù xã hội ngày nay đã bảo vệ chúng ta khỏi hầu hết những mối đe doạ này, nhưng khuynh hướng tìm kiếm những mối hiểm nguy vẫn tồn tại trong tiềm thức chung của chúng ta. Vì vậy, khi bắt đầu giao dịch, chúng ta thường tự nói với bản thân những điều như:
  • Cú trade này sao khó ăn quá!
  • Tôi sẽ chốt lời ngay bây giờ vì giao dịch này có thể đảo chiều.
  • Tôi khi broker của tôi đang săn stoploss của mình.
  • Hệ thống giao dịch đó có khi là lừa đảo.
  • Tôi cần được học thêm trước khi bắt đầu giao dịch.
  • Vân vân và mây mây...
Một lần nữa, điều này là hoàn toàn tự nhiên, và cũng là lý do tại sao rất nhiều trader thất bại. Nhưng khi đã nhận thức được điều này thì việc khắc phục nó phụ thuộc ở bạn.

Bước đầu tiên là nhận thức. Nhận thức xem liệu bạn tự nhiên bị thu hút bởi một kết quả tiêu cực hay tích cực. Nếu bạn là người thiên về kết quả tiêu cực, hãy bắt đầu đặt câu hỏi tại sao. Liệu có một lý do nào đó mà bạn có thể xác định? Bạn có thể làm gì để giải quyết vấn đề đó không?

Tất nhiên, kết quả tích cực cũng có thể là một nhược điểm. Nói chung tốt hơn hết là kết quả tiêu cực (phòng bệnh hơn chữa bệnh mà). Nhưng hãy cứ tự hỏi bản thân xem bạn có đang lạc quan quá mức hay không, điều này cũng có thể làm lu mờ khả năng phán đoán của bạn.

6. Thói quen và quy trình quan trọng hơn hệ thống giao dịch

Các trader mới thường nghĩ rằng một mình chiến lược giao dịch sẽ khiến họ trở nên giàu có. Tuy nhiên, điều thực sự quan trọng hơn chính là thói quen và quy trình giao dịch của bạn.

Khi bạn hình thành một thói quen, bạn sẽ thực hiện công việc nhất quán cần thiết để:
  • Backtest các chiến lược giao dịch.
  • Đánh giá các giao dịch trong nhật ký.
  • Học hỏi thêm kiến thức mới.
Việc xây dựng một thói quen thì không hề dễ dàng, nhưng đó là một yêu cầu thể có thể tiến tới thành công. Tôi khuyên bạn nên đọc cuốn The Power of Habit (Sức mạnh của thói quen) để bắt đầu hành trình xây dựng những thói quen tích cực cho mình. Nó sẽ đưa ra cho bạn một quá trình từng bước để xây dựng một thói quen tích cực cũng như loại bỏ những thói quen tiêu cực.

Nói về quy trình, thì việc có một quy trình để cải thiện giao dịch sẽ giúp bạn:
  • Tìm ra chính xác nơi giao dịch của bạn đang gặp trục trặc.
  • Test một chiến lược kỹ lưỡng trước khi mạo hiểm bằng tiền thật.
  • Hiểu tại sao tâm lý hoặc chiến lược của bạn lại không hoạt động.

7. Đam mê thực sự của bạn là gì?

Có phải đam mê của bạn là thành công trong trading? Tôi tin là bạn có! Nhưng nếu bạn không đam mê trading, tôi cũng tin rằng bạn có thể sử dụng niềm đam mê khác để thúc đẩy mong muốn thành công trong trading.

Dù bằng cách nào, hãy cứ đặt đam mê thực sự của bạn ở đằng sau động cơ giao dịch, bởi lẽ học trading không hề dễ dàng và bạn sẽ cần tất cả những lý do đó để có thể tiếp tục cuộc hành trình gian nan này.

8. Loại bỏ những căng thẳng không cần thiết trong giao dịch của bạn

Rất nhiều người đến với trading vì họ ghét công việc của họ, hoặc họ muốn kiếm tiền nhanh chóng. Vì vậy, họ tự tạo áp lực không đáng có bằng cách bỏ việc hoặc cố gắng biến $100 thành $500.000 trong 6 tháng.

Mặc dù có một số công việc bạn có thể thực hiện theo một kế hoạch nhất định và kiếm tiền trong một khoảng thời gian có thể đoán trước được, nhưng trading thì không nằm trong số đó. Thành công trong trading chủ yếu dựa vào việc có một tư duy đúng đắn, một tư duy mà hầu hết chúng ta đều không tự nhiên mà sở hữu được.

Nếu bạn ghét công việc của mình, hãy cân nhắc thay đổi công việc, cân nhắc làm những công việc không đòi hỏi nhiều thời gian hoặc đầu tư về mặt tinh thần. Điều này sẽ giảm áp lực trading của bạn và cho phép bạn tiến bộ nhanh hơn.

Lời kết

Trên đây là 8 bí mật tâm lý giao dịch mà tôi ước tôi biết khi tôi mới bắt đầu giao dịch. Ban đầu, tôi cứ tưởng trading chủ yếu xoay quanh việc kiếm tiền nhiều nhất có thể, một phần đó là những gì tôi được dạy và một phần là vì tôi đã không suy nghĩ thấu đáo.

Nếu bạn muốn tăng tốc độ phát triển của mình với tư cách là một trader, hãy học hỏi từ những sai lầm của tôi - ưu tiên tâm lý giao dịch và hệ thống giao dịch chỉ là thứ yếu thôi nhé!

Nguồn: tradingheroes
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Thật may mắn khi được làm điều mình thích và thích điều mình làm là Trading.

2. Lý do trading của tui là kiếm tiền NHANH. Mọi trader thành công đều muốn kiếm tiền NHANH.

Khác biệt với các trader thua lỗ là họ hiểu NHANH là thế nào.
Gấp đôi gấp ba lãi ngân hàng 20-30% / năm là nhanh.

Cá nhân tui kiếm dc 20% năm từ đầu tư cơ bản nên target khi trading là trên 30% năm.

Ai đặt mục tiêu dưới 20% thì hãy nghỉ trade, đem tiền vào các quỹ mở cho khỏe, vn có quỹ như VCBF, Manulife...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 17 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 89 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên