Giao dịch Forex thua lỗ liên tục mà không biết vì sao? Hãy thực hiện 3 điều này để lấy lại tinh thần

Giao dịch Forex thua lỗ liên tục mà không biết vì sao? Hãy thực hiện 3 điều này để lấy lại tinh thần

Jasmine Tran

Editor
Trial mod
839
4,978
Sụt giảm lợi nhuận là điều không thể tránh khỏi trong giao dịch Forex. Nó luôn đi kèm với môi trường luôn thay đổi của thị trường tiền tệ, và ngay cả những Trader thành công nhất cũng không thể tránh khỏi điều này.

Mình từng nghe một câu chuyện về một Trader đã liên tiếp có lợi nhuận trong 48 tháng mà không có môt tháng nào thua lỗ cả. Trung bình, ông đã kiếm được khoảng 2.000 USD một ngày trong thời gian này. Và sau đó một cách đột ngột, ông cũng đã thua lỗ liên tiếp trong vài tháng tiếp theo.

Trong những thời điểm căng thẳng như vậy, việc bị thất vọng là điều không tất yếu và bạn sẽ có nhiều phản ứng tiêu cực. Bạn thường hay tập trung vào những gì mình làm sai và bỏ qua những điều cực kỳ tốt bạn đã làm. Đó là một phần của bản chất con người!

Theo suy nghĩ của nhiều người thì việc nghiêm khắc với bản thân cũng là một cách giải quyết các vấn đề của mình. Nhưng quan điểm này nó có thể trở thành gánh nặng hơn là có ích cho việc giao dịch ngoại hối của bạn nếu bạn bị cuốn vào những suy nghĩ bi quan.

làm sao để giao dịch forex tốt - traderviet.jpg

Khi tâm trí bạn bị cô lập trong khu vực tiêu cực của việc giao dịch Forex, bạn sẽ có xu hướng đánh mất sự minh mẫn và bỏ lỡ nhiều khía cạnh tích cực đã mang lại cho bạn thành công trước đó.

Vì lý do này, mình tin rằng điều tốt nhất bạn có thể làm đó là tập trung vào các điểm mạnh của bạn trong thời gian sụt giảm lợi nhuận. Ngược lại, khi bạn đang trên đà giao dịch tốt, bạn nên chú ý vào việc cải thiện bản thân. Làm như vậy sẽ giúp giữ cho niềm tin giao dịch của bạn ở mức hợp lý. Hãy nhớ rằng, khi bạn ít tự tin thì kết quả giao dịch sẽ không tốt, cũng tương tự như vậy khi bạn quá tự tin.

Dưới đây là một số bước bạn có thể thực hiện để duy trì trạng thái tích cực trong thời gian sụt giảm lợi nhuận:

làm sao để giao dịch forex tốt 2 - traderviet.jpeg

1. Đừng sống chung với vấn đề bạn đang gặp, hãy giải quyết nó

Thông thường, để sửa đổi thói quen xấu, bạn hãy cố gắng để ý thức hơn về các quyết định giao dịch của mình.

Hãy thử này bằng cách nói thật to trong khi giao dịch hoặc ghi lại những quyết định giao dịch trong nhật ký giao dịch của mình (trading journal). Ghi chú lại những suy nghĩ và cảm xúc của bạn trong quá trình giao dịchi có thể giúp bạn xác định những điều làm sai để sau này sửa đổi, không mắc phải thói quen xấu đó nữa.

2. Xem lại giao dịch bạn đã làm tốt

Một nhật ký giao dịch chi tiết là một công cự rất hữu ích trong thời điểm sụt giảm lợi nhuận nặng nề này, vì vậy hãy chắc chắn rằng bạn luôn chăm chút đến nhật ký giao dịch của mình.

làm sao để giao dịch forex tốt 3 - traderviet.jpg

Bằng cách theo dõi các quyết giao dịch và các thiết lập (set up) có lợi nhuận bạn đã thực hiện, bạn sẽ có thể xác định cái nào thật sự có hiệu quả đối với bạn. Đồng thời, nó sẽ nhắc nhở bạn rằng bạn đã có thể nắm bắt được một số những bước chuyển động của thị trường trong quá khứ, điều này chính là một sự thúc đẩy tốt sẽ giúp bạn lấy lại tinh thần một cách dễ dàng.

3. Tìm điểm mạnh trong giao dịch của bạn

Giao dịch với điểm mạnh chính là tập trung vào chuyên môn và vào những gì bạn có thể làm tốt nhất. Như bạn có thể thấy, một số Trader không thể giao dịch tốt bởi vì có nhiều điểm không phù hợp giữa tính cách của họ và phong cách giao dịch của họ.

Hãy tự hỏi những câu hỏi sau:

Mình giỏi ở mảng nào?

Là một Trader, điểm mạnh và điểm yếu của mình là gì?

Những yếu tố nào đã giúp mình thành công trong những giao dịch tốt?

làm sao để giao dịch forex tốt 4 - traderviet.jpg

Bên cạnh đó, bạn còn có thể đặt những câu hỏi khác như:

Mình nên giao dịch với cặp tiền tệ nào?

Kiểu giao dịch nào là tốt nhất cho mình?

Loại hệ thống giao dịch nào phù hợp với tính cách của mình?

Hãy nhớ rằng một trong những thách thức lớn nhất trong giao dịch là phải tập trung và tích cực, ngay cả khi số dư trong tài khoản của bạn đang âm.

Bằng cách đảm bảo rằng bạn vẫn giữ được sự tự tin của mình, bạn sẽ có thể thoát khỏi thời điểm tăm tối trong giao dịch Forex. Quá trình quan trọng hơn lợi nhuận.

Happy trading!

Xem thêm:

> Đừng quá tập trung vào lợi nhuận, hãy tập trung vào quá trình trong giao dịch

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
drawdown là cái khốn nạn nhất trong trading kể cả khi biết hệ thống của mình giao dịch khá ổn rồi nhưng thua liên tiếp vài lệnh thậm chí vài ngày cũng khiến traders loose their shit rồi

Khi thua liên tiếp, mình thường giải tán khoảng 1 tuần. Chờ tinh thần ổn định lại rồi mới mở biểu đồ

đúng với cái mình cần , sau 2 tuần thắng liên tục , thì chỉ sau 2 ngày đầu tuần , mình bay sạch lợi nhuận , thua liên tục đến hơn chục lệnh , giờ đang phải nghỉ 1 time , vì tâm lý bất ổn .

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên