Giao dịch ít lại , xem xét nhiều hơn !

Hunter287

Active Member
310
1,231
Có 1 câu nói khá phổ biến trong Trading là " Less is more". Nội dung bao hàm chủ yếu mà nó muốn nói tới là giao dịch ít hơn, tránh tình trạng Overtrade. Tuy nhiên, theo Lance Begg, việc bạn giao dịch ít đi thực ra chỉ là 1 vế của vấn đề, vấn đề còn lại là bạn phải dành thời gian để xem xét lại tất cả các giao dịch của mình sau khi đã đóng tất cả các lệnh đang chạy. Sẽ hơi khó hiểu cho 1 số bạn, vậy thì xin mời các bạn xem qua bài lược dịch dưới đây, đây là bài viết trên trang Yourtradingcoach.com của Lance Begg.

Nếu bạn chưa có lợi nhuận, hoặc đang cố gắng đạt được mức độ thành công mà bạn muốn...

Tình trạng hiện thời của bạn có phải như thế này?
  • Bạn dành khoảng thời gian từ 9h-16h30 mỗi ngày cho việc Trading, các khoảng thời gian còn lại dành các công việc phụ khác, cho gia đình, việc cá nhân,...
  • Hoàn toàn không có 1 khoảng thời gian nào dành cho việc xem xét lại hiệu quả giao dịch, học tập, kiểm tra và phát triển kĩ năng giao dịch

Điều đó là HOÀN TOÀN SAI LẦM !

Tôi biết có rất nhiều điều để học thông qua việc Live Trading, nhưng quá trình xem xét lại giao dịch mới làm cho bạn trưởng thành và phát triển.

Bạn sẽ nhận ra nhiều điều thông qua quá trình xem xét lại các giao dịch của mình, sau khi thực tế xảy ra và tránh xa được các cảm xúc, những điều vốn dĩ hoàn toàn không thể nhìn thấy khi bạn giao dịch trực tiếp.

Bạn sẽ khám phá ra nhiều điều thông qua số liệu thống kê, những điều vốn dĩ không thể nhìn thấy khi giao dịch trực tiếp.

Nếu bạn muốn phát triển, thời gian dành cho việc xem xét lại các giao dịch là điều không cần bàn cãi.

Bạn phải đưa ra quyết định.

Bạn thậm chí phải cắt bỏ 1 số thứ ra khỏi danh sách những việc làm cá nhân hoặc thời gian cho gia đình,... để có thể thực hiện quá trình xem xét lại các giao dịch và tiếp tục học tập.

Hoặc bạn phải cắt bỏ 1 phần thời gian Trading của bạn.

Chúng ta đều muốn giao dịch nhiều hơn.

Nhưng nếu bạn chưa có lợi nhuận đều đặn, hoặc chưa đạt được mức độ thành công tiêu chuẩn mà bạn tin rằng bạn có thể đạt được thì ưu tiên hàng đầu của bạn phải là đảm bảo quá trình xem xét lại các giao dịch cũng như học tập, kiểm tra và phát triển.

Bạn luôn có thể giao dịch toàn thời gian sau này, nhưng bây giờ, ít hơn là nhiều hơn.

Giao dịch ít lại, xem xét nhiều hơn.

Tổng kết:
Trong quá trình giao dịch, tất nhiên mỗi cá nhân đều rút ra cho mình những bài học riêng biệt, bên cạnh đó chắc chắn sẽ không thiếu đi những sai lầm. Nếu muốn thành công trên con đường này, bạn buộc phải học tập từ chính các sai lầm và giảm thiểu nó tới mức tối đa cho các lần giao dịch sau. Và mình tin rằng, quá trình xem xét lại các lệnh giao dịch là 1 phần tất yếu để có thể trưởng thành trên con đường này.
Học hỏi từ chính sai lầm của mình là những bài học quý báu nhất. Mình tin là vậy !

Safe Trading !

Đính kèm

135.4 KB · Xem: 2

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 257 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 997 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,772 Xem / 78 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,636 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 2 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 283 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên