Giao dịch ngược xu hướng sẽ chắc ăn hơn nếu bạn phát hiện sự yếu ớt của thị trường

Giao dịch ngược xu hướng sẽ chắc ăn hơn nếu bạn phát hiện sự yếu ớt của thị trường

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Đừng vội lao vào giao dịch ngược xu hướng nếu bạn chưa phát hiện thấy sự yếu ớt của giá. Phát hiện sự yếu ớt này bằng cách nào? Bạn hãy sử dụng các công cụ mà mình từng giới thiệu như nhận biết gia tốc, tốc độ của giá hoặc các yếu tố như lực đẩy và lực hồi của thị trường.

Trong bài viết này, mình sẽ giới thiệu một ví dụ nhỏ sử dụng momentum để phát hiện sự yếu ớt của thị trường khi chạm đến vùng supply trên chart.

Ví dụ ở trên hình thuộc về cặp EURUSD khung M30. Sau khi phiên Âu mở cửa, giá đang tiến về vùng supply trên chart. Bạn chú ý chart này vẫn đang trong xu hướng tăng mặc dù giá đã đi bên dưới đường Moving Average. Giá đang có giai đoạn sideway khi di chuyển tại khu vực này.

Chuyển sang khung thời gian thấp hơn (khung 5 phút) sẽ giúp bạn nhận định rõ ràng hơn về độ mạnh yếu của thị trường. Trên chart này, hãy quan sát cách thức di chuyển của các sóng A, B và C. Bạn có thấy góc của các con sóng nhỏ dần đi và đồng thời khoảng cách di chuyển của các sóng cũng nhỏ hơn so với trước.

Thử quan sát kĩ hơn trên khung 3 phút bạn sẽ thấy rõ hơn vấn đề này.

Như vậy, con sóng C sẽ là nơi mà chúng ta tìm điểm vào lệnh khi thị trường đã thể hiện đủ sự yếu ớt của giá. Chi tiết về cách vào lệnh, mình sẽ mô tả cụ thể ở bài viết sau nhé.

Lần sau khi các bạn có ý định giao dịch ngược xu hướng, hãy thử sử dụng cách này để vào lệnh hoặc tìm sự hỗ trợ cho quyết định giao dịch của mình nhé.

Xem thêm

>> Một cách đơn giản để bạn phát hiện sự thay đổi momentum thị trường

>> Nhận biết sức mạnh của xu hướng bằng hai công cụ đo lường lực đẩy và lực hồi thị trường

Tham khảo YTC Blogs

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,542 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 193 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 426 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,124 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên