Giao dịch siêu tốc với hệ thống Super Fast Scalping trên khung M1

PepePips

Active Member
582
5,330
Lâu quá mình không giới thiệu với anh em một hệ thống giao dịch nào, mặc dù hôm nay là cuối tuần nhưng mình nghĩ cũng là thời điểm hợp lý để chia sẻ cho anh em một system hay. Anh em nào chăm chỉ có thể đọc xong và backtest ngay.

Tính mình không thích dùng EA để trade tự động, nên thường xuyên trade tay nhiều hơn. Nhưng nếu dùng ở khung M1, bạn cần phải luyện tập rất nhiều để tăng độ nhạy và độ chính xác khi giao dịch. Hệ thống Super Fast Scalping chỉ sử dụng bộ "cầy tơ" đơn giản để trade bao gồm:
  • Bộ xác định điểm vào xu hướng: mình dùng Heiken Ashi mặc định kết hợp với 2 đường Moving Average loại Linear Weighted - chu kỳ 5 - xác định theo mức giá cao thấp của nến.
  • Indicator hỗ trợ xác định điểm vào: MACD mặc định (12, 6, 9). Xin lưu ý là mình không dùng MACD của phần mềm mt4 vì MACD này theo mình là bị sai, bạn cần phải dùng bản MACD mình gửi trong bài viết này nhé.
  • Về cách tìm điểm đóng lệnh trade, mình sẽ hướng dẫn chi tiết ở phần dưới, mời các bạn đọc tiếp.
Cơ bản hệ thống giao dịch sẽ có dạng như sau khi bạn đã tải template lên chart.

giao-dich-sieu-toc-voi-he-thong-super-fast-scalping-tren-khung-m1-traderviet.png

Tại sao mình lại dùng Linear Weighted Moving Average (LWMA)?

Thay vì các dạng MA phổ biến như EMA hay SMA, mình sử dụng LWMA vì nó bám sát giá cực tốt. Để mình phóng lớn hơn vào các cây nến trên chart cho bạn xem kĩ.

giao-dich-sieu-toc-voi-he-thong-super-fast-scalping-tren-khung-m1-traderviet-1.png

Hình 1

giao-dich-sieu-toc-voi-he-thong-super-fast-scalping-tren-khung-m1-traderviet-2.png

Hình 2
Cũng cùng một chart nhưng trong hình 1 bạn dùng LWMA còn hình 2 dùng EMA. Bạn thấy LWMA bám giá tốt hơn bằng cách phát hiện các khu vực sideway sớm hơn (đoạn nến ở giữa chart).

Đối với MACD, chúng ta sẽ giao dịch theo các tín hiệu cắt nhau của nó. Đây là một cách hỗ trợ tìm điểm vào khá thông dụng. Và cũng vì nó quá phổ biến nên mình chỉ xem nó là yếu tố bổ sung thôi, bạn phải tập trung vào cách nến heiken đóng cửa và hướng di chuyển của đường LWMA nhiều hơn.

Cách thức vào lệnh với hệ thống Super Fast

Mời bạn tiếp tục xem chart.

giao-dich-sieu-toc-voi-he-thong-super-fast-scalping-tren-khung-m1-traderviet-3.png

Bạn chỉ vào lệnh khi nến Heiken vừa chuyển sang màu nến mới, kết hợp với việc nến đã đóng cửa qua đường LWMA. Chú ý: phải là nến Heiken Ashi, chớ có nhầm với nến Nhật nhé các bạn. Trường hợp đặc biệt khi bạn thấy nến Heiken chuyển màu nhưng chỉ là các nến nhỏ, ta có thể cho phép xuất hiện từ 1-2 nến. Nếu quá lâu thì phải bỏ trade đó đi.

Cuối cùng là MACD để hỗ trợ điểm vào lệnh với tín hiệu giao cắt.

Cách thức thoát lệnh với hệ thống Super Fast

Có rất nhiều cách để bạn thoát lệnh với hệ thống này, bao gồm:
  • Chờ cho nến Heiken chuyển màu.
  • Chờ cho nến Heiken quay vào trong đường LWMA
  • Chờ cho MACD đảo chiều v.v...
Các cách thoát lệnh sẽ xếp từ ngắn hạn đến dài hạn theo chiều từ trên xuống và mình đề nghị bạn nên chọn cách thứ ba để có tỉ lệ risk reward tốt nhất. Vì trade khung M1 nên bạn cũng không phải đợ quá lâu đâu, đừng lo nhé.

Cuối tuần, hãy sắp xếp thời gian backtest thử hệ thống này xem sao. Các bạn nhớ like hoặc comment để ủng hộ cho bài viết của mình đấy nhé!

Xem thêm

>> Bằng chứng khoa học của phân tích kỹ thuật - sách hay của tác giả David Aronson

>> Quỹ giao dịch của Paul Tudor Jones tiếp tục cắt lỗ trong năm 2017 và... sẽ tiếp tục cắt lỗ?

Đính kèm

• MACD-True.zip
    1 KB · Xem: 213
  • super-fast-system.tpl
    1.8 KB · Xem: 193

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hai đường LWMA bên trên với thông số bao nhiêu vậy bạn , cảm ơn bạn nhìu

templete super fast system của "PepePips" hình như chư chỉnh MA method về Linear Weighted.
+ Nến Heiken Ashi đóng cửa nằm ngoài 2 đường LWMA và nến Heiken Ashi có thân phải dày 1 tí, như vậy hành động giá mới tốt.
+ cái này theo mình nếu test trên H1 có thể đỡ nhiễu hơn.
+ Hỗ trợ thêm kết hợp MACD, 2 sợi dây của MACD cắt nhau là lúc đó cần xem xét có hành động hay không.
+ Xem thêm thông tin cơ bản + quản lý vốn là quan trọng nhất

templete super fast system của "PepePips" hình như chư chỉnh MA method về Linear Weighted.
+ Nến Heiken Ashi đóng cửa nằm ngoài 2 đường LWMA và nến Heiken Ashi có thân phải dày 1 tí, như vậy hành động giá mới tốt.
+ Hỗ trợ thêm kết hợp MACD, 2 sợi dây của MACD cắt nhau là lúc đó cần xem xét có hành động hay không.
Để mình xem lại template rồi reup lại. Phần nến Heiken Ashi, bác nói đúng, thân nến dày cho tín hiệu tốt hơn nhưng sẽ hiếm điểm vô hơn đó.

Mình thấy MACD true chính là OsMA của MT4 vậy theo bạn nó có chuẩn theo cách tính ( theo định nghĩa về MACD) không?!

Mình thấy MACD true chính là OsMA của MT4 vậy theo bạn nó có chuẩn theo cách tính ( theo định nghĩa về MACD) không?!
chắc ăn nhất là bác nên tìm nguồn chính thống để nghiên cứu lại các indicator này ví dụ như stockchart, wikipedia v.v... hoặc lên xem tại trang chính thức của tác giả Gerald Appel, cha đẻ của MACD.

Bạn chỉ cách cài đặt "2 đường Moving Average loại Linear Weighted - chu kỳ 5 - xác định theo mức giá cao thấp của nến." được không mình cài không được 2 đường như hình của bạn

Tiếng việt cả mà phải nhờ bác này sub lại mới hiểu đc. Nến đóng cửa ngoài LWMA. Thanks bác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,523 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 161 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,118 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 313 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên