Giao dịch thành công với hệ thống Woodies CCI - Hồi 4 : mẫu hình Zero-line reject

Giao dịch thành công với hệ thống Woodies CCI - Hồi 4 : mẫu hình Zero-line reject

chauchau1207

Editor
Trial mod
346
2,302

CÁC MẪU HÌNH CCI

Hiện tại hệ thống Woodies CCI có 8 mẫu hình gọi là ngon lành nhất để giao dịch.

Ken Wood đang nghiên cứu và thử nghiệm các mẫu hình mới, anh em có thể web của ông để cập nhật thêm nếu có. Chúng ta cũng có thể tự nghiên cứu cho riêng mình những mẫu hình có tính xác suất cao, nhưng nhớ nghiên cứu ra thì post lên đây chia sẻ cho anh em nhé. Xài một mình là sẽ có nguy cơ thua lỗ đấy.

Mẫu hình Woodies CCI có thể được sử dụng cho bất cứ thị trường nào và bất cứ khung thời gian nào. Ở đây chúng ta lấy ví dụ cho M3 và M5 nhưng tác giả cũng đã xác nhận chúng có thể sử dụng cho D1 hoặc khung lớn hơn (đối với trường hợp này thì sử dụng CCI 20 kỳ và không chèn thêm TCCI nhé anh em).

Sau đây là các mẫu hình có tỷ lệ chiến thắng cao mà chúng ta sẽ sử dụng :

8 mẫu hình ngon nhất Loại giao dịch

1. Zero-line Reject (ZLR) trend
2. Shamu Trade counter-trend
3. Trend Line Break (TLB) both
4. Vegas Trade (VT) counter-trend
5. Ghost Trade counter-trend
6. Reverse Divergence (rev diver) trend
7. Hook from Extremes (HFE) counter-trend
8. Horizontal Trend Line Break (HTLB) both

Bài viết hôm nay, tôi sẽ trình bày mẫu hình số 1 trước, anh em thực hành cho nhuần nhuyễn rồi sẽ sang mẫu hình số 2 nhé.

#1 - Mẫu hình Woodies CCI Zero-line Reject (ZLR)

Woodies CCI Zero-line Reject tạm dịch là giá trị hiện tại của CCI từ chối không xuyên phá đường zero-line. Nó giống như khái niệm Pull-back bên price action vậy. Cụ thể, khi CCI gần chạm đường số 0, nó sẽ quay đầu lại. Đó là tín hiệu mà chúng ta sẽ phải tìm. Tuy nhiên không đơn giản như vậy đâu. Chúng ta tìm hiểu hết đã nhé.

CCI sẽ đi từ điểm +100 hoặc -100 chạy về đường số 0. Đó là vùng chuẩn, nhưng có vài người tích điểm hẹp hơn tức là chỉ cần CCI đi từ +50 hoặc - 50 về đường số 0 thì cũng có thể vào lệnh được rồi. Tùy cách bạn chọn. Điểm vào lệnh sẽ là thanh CCI đầu tiên quay đầu lại từ đường số 0.

Cơ sở tâm lý đằng sau mẫu hình ZRL là trader sẽ mua và bác tại điểm pullback, tạo một lợi thế vào lệnh tối ưu và stoploss nhỏ.

Bạn có thể kết hợp ZRL với mẫu hình TLB (bứt trendline, tôi sẽ chia sẻ ở hồi sau) để tăng thêm sức mạnh cho điểm vào lệnh.

Lưu ý quan trọng, ZRL là mẫu hình giao dịch theo trend, tức là bước đầu tiên phải xác định được xu hướng.

Ví dụ trong xu hướng tăng (quy tắc 6 cây nến), chúng ta sẽ chờ CCI đi từ +100 (hoặc +50) chạy về đường 0 và bật lên, vào lệnh tại thanh CCI đầu tiên. Ở hình trên, đồ thị đầu tiên biểu thị xu hướng tăng và chúng ta có hai điểm vào lệnh đẹp, đoạn 1 gạch màu trắng là điểm vào lệnh, đoạn 2 gạch màu trắng là điểm thoát lệnh.

Tiếp tục các ví dụ cho trường hợp SELL:

Đường màu trắng 1 gạch cho tín hiệu vào lệnh SELL rất rõ ràng. Đường hai gạch màu trắng cho tín hiệu chốt lệnh.

Ở đồ thị thứ 2 ta thấy có hai điểm chốt lệnh, một là TCCI cắt qua CCI, hai là CCI tạo đáy. Trường hợp này thì bạn có thể chốt tại đâu cũng được, tùy tính cách của bạn. Hoặc ai trade nhiều lệnh đồng thời thì có thể chốt làm hai lần theo hai điểm exit này.

Ở đồ thị thứ 3 cho ta hai mẫu hình ZRL. Mẫu thứ 1 thì bình thường không nói. Mẫu thứ 2 đặc biệt hơn, tức là CCI bứt lên ZL rồi mới quay đầu đi xuống. Tín hiệu này cũng được chấp nhận là một tín hiệu tốt và vẫn có thể SELL.

Ví dụ trong hình thứ hai và thứ ba cũng vậy.

Chiêu thức thứ nhất đã xong. Thực ra, theo kinh nghiệm của tôi, anh em chỉ cần học mỗi chiêu này và luyện tập cho nhuần nhuyễn cũng đủ để kiếm lời rồi, khỏi học những chiêu thức khác cũng được. Tôi vẫn nhớ hoài câu nói của huyền thoại võ thuật Lý Tiểu Long "Tôi không sợ những kẻ tập một lần 10.000 cú đá, tôi chỉ sợ những kẻ tập 10.000 lần một cú đá". Câu nói này giúp tôi rất nhiều trong sự nghiệp trading của mình.

bruce lee.png

Tuy nhiên, sẽ có những anh em thích học cao hiểu rộng, tìm tòi nghiên cứu hoặc mẫu hình này vẫn chưa thích hợp với anh em. Do đó, tôi sẽ chia sẻ hết cho anh em hết tuyệt kỹ của Woodies CCI này. Anh em nhớ đón xem tiếp nhé.

Sẽ có những thứ tôi chưa nói hết trong phần này, anh em có thắc mắc gì thì comment lên đây để chúng ta thảo luận.

Xem thêm:

>> Giao dịch thành công với hệ thống Woodies và chỉ báo CCI đầy uy lực - Hồi 3: Xác định xu hướng

>> Giao dịch thành công với hệ thống Woodies và chỉ báo CCI đầy uy lực - Hồi 2: Hệ thống giao dịch

Theo Ken Wood

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đường vàng là SL, cách đặt SL ntn vậy bạn? hay phải theo dõi đường đen nếu cắt đường vàng thì SL bằng tay ah?

Đường vàng là SL, cách đặt SL ntn vậy bạn? hay phải theo dõi đường đen nếu cắt đường vàng thì SL bằng tay ah?

Yes, tất cả đều bằng tay hết bác ah. Đường màu vàng là stoploss. tức là nó cắt quá đường ZL thì phải chốt.

Ở mẫu hình Zero Line Reject đầu tiên này thì vai trò của đường TCCI (CCI 6 period) không có tác dụng mấy nhỉ?, chủ yếu là đường CCI 14

Khoảng cách từ CCI tới đường SL màu vàng tính thế nào vậy bạn?

Sl và tp thế nào chauchau nhỉ? Mẫu này r:r chắc cao nhỉ, tầm 1:3 ko?

dùng chart 30p, 1h, 4h thì có cùng cả CCI và TCCI ko bác? chọn các thông số thể nào hả bác?

Mình đang sử dụng và nghiên cứu mẫu hình ZLR để đánh BO, bác nào cùng nghiên cứu thì trao đổi :)

e đang thực hành mà thấy khó ghê, toàn âm thôi bác ạ
Mình để ý là: đừng quan tâm đến tiền là 1, 2 là có lệnh trong vùng 50 mới vào lệnh. Có tính hiệu thoát là thoát ngay k do dự. Theo đúng quy tắc này sẽ hạn chế được lỗ, lãi có thể theo tỉ lệ 1:2 hoặc 1:3
Nên cần luyện thêm, Hệ thống đã được chứng minh, còn mình chỉ mới thử 2, 3 ngày thì k thể chắc chắn là lỗ!!!

Mình để ý là: đừng quan tâm đến tiền là 1, 2 là có lệnh trong vùng 50 mới vào lệnh. Có tính hiệu thoát là thoát ngay k do dự. Theo đúng quy tắc này sẽ hạn chế được lỗ, lãi có thể theo tỉ lệ 1:2 hoặc 1:3
Nên cần luyện thêm, Hệ thống đã được chứng minh, còn mình chỉ mới thử 2, 3 ngày thì k thể chắc chắn là lỗ!!!
em lõm 96% số lệnh. có một phần do spread cao

Vâng. E cũng hiểu là hệ thống được rất nhiều người dùng thì chắc chắn nó phải có hiệu quả. Chỉ có do mình chưa làm chủ được thôi. Cho nên cứ phải luyện tiếp bác ạ. Lên đây chia sẻ xem các bác khác ntn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên