Giao dịch theo mô hình giá như lần theo dấu vết trên đồi cát

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,619
Tất cả chúng ta đều từng mắc sai lầm này khi trade, mình cũng thế. Và bạn có thể đang mắc sai lầm này mỗi ngày mà không hề biết. Bạn có thể nghe người ta thì thầm vào tai bạn mỗi ngày: nếu giá phá vỡ mức này, thị trường sẽ đảo chiều; nếu giá vượt qua đường MA 200, thị trường sẽ sụp đổ; nếu giá phá vỡ đường neckline của mô hình vai đầu vai, giá sẽ giảm rất sâu; rất nhiều cái nếu bạn sẽ gặp phải khi bước vào thị trường này.

giá đóng cửa qua EMA không có nghĩa thị trường đã đảo chiều?

Tất cả mọi người đều nghĩ thị trường này hoạt động là vì phương pháp giao dịch của họ, nhưng vấn đề là thị trường không bao giờ hoạt động theo cách như thế. Thị trường không quan tâm bạn là ai, bạn dùng hệ thống, tuyệt kĩ hay bí kíp nào để giao dịch. Phân tích kỹ thuật kỳ thực rất hạn chế trong việc dự báo tương lai. Thứ nhất, bởi vì các mô hình thường có xác suất thắng chỉ ở mức 50%, thậm chí có thể thấp hơn. Thứ hai, tầm ảnh hưởng của phân tích kỹ thuật cực kỳ ngắn. Khi bạn phát hiện được một mô hình giá quen thuộc trên thị trường, ngay lập tức thị trường sẽ hấp thụ toàn bộ thông tin từ mô hình giá đó chỉ trong vài phút. Và bạn biết đấy, giá sẽ đảo chiều ngay lập tức và bỏ mặc bạn ở lại một mình với cảm giác ê chề khi lệnh bị dính stoploss.

Giao dịch dựa trên mô hình giá giống như việc bạn lần mò theo những dấu vết trên cát vậy. Tuy hướng đi có thể rõ ràng nhưng dấu vết rất dễ bị xóa nhòa và bạn bị đánh lừa bởi một dấu vết mới xuất hiện trên thị trường. Điều này lý giải vì sao không có một mức giá nào được xem là không thể bị phá vỡ, không mức giá nào mà nếu thị trường đi qua thì thị trường sẽ đảo chiều. Thị trường luôn biến đổi và những quy luật cứng nhắc không giúp bạn tồn tại lâu trên thị trường.

Vậy bạn có trade một cách cứng nhắc hay linh hoạt cùng với thị trường? Comment cho mình biết nhé.

Xem thêm

>> Chiến lược thoát lệnh quan trọng như thế nào khi bạn Trading? (Phần 2)

>> Bạn đã có đủ những yếu tố để trade thành công? Đọc để biết nhé

Tham khảo AdamGrimes

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Tất cả chúng ta đều từng mắc sai lầm này khi trade, mình cũng thế. Và bạn có thể đang mắc sai lầm này mỗi ngày mà không hề biết. Bạn có thể nghe người ta thì thầm vào tai bạn mỗi ngày: nếu giá phá vỡ mức này, thị trường sẽ đảo chiều; nếu giá vượt qua đường MA 200, thị trường sẽ sụp đổ; nếu giá phá vỡ đường neckline của mô hình vai đầu vai, giá sẽ giảm rất sâu; rất nhiều cái nếu bạn sẽ gặp phải khi bước vào thị trường này.

View attachment 37631
giá đóng cửa qua EMA không có nghĩa thị trường đã đảo chiều?

Tất cả mọi người đều nghĩ thị trường này hoạt động là vì phương pháp giao dịch của họ, nhưng vấn đề là thị trường không bao giờ hoạt động theo cách như thế. Thị trường không quan tâm bạn là ai, bạn dùng hệ thống, tuyệt kĩ hay bí kíp nào để giao dịch. Phân tích kỹ thuật kỳ thực rất hạn chế trong việc dự báo tương lai. Thứ nhất, bởi vì các mô hình thường có xác suất thắng chỉ ở mức 50%, thậm chí có thể thấp hơn. Thứ hai, tầm ảnh hưởng của phân tích kỹ thuật cực kỳ ngắn. Khi bạn phát hiện được một mô hình giá quen thuộc trên thị trường, ngay lập tức thị trường sẽ hấp thụ toàn bộ thông tin từ mô hình giá đó chỉ trong vài phút. Và bạn biết đấy, giá sẽ đảo chiều ngay lập tức và bỏ mặc bạn ở lại một mình với cảm giác ê chề khi lệnh bị dính stoploss.

Giao dịch dựa trên mô hình giá giống như việc bạn lần mò theo những dấu vết trên cát vậy. Tuy hướng đi có thể rõ ràng nhưng dấu vết rất dễ bị xóa nhòa và bạn bị đánh lừa bởi một dấu vết mới xuất hiện trên thị trường. Điều này lý giải vì sao không có một mức giá nào được xem là không thể bị phá vỡ, không mức giá nào mà nếu thị trường đi qua thì thị trường sẽ đảo chiều. Thị trường luôn biến đổi và những quy luật cứng nhắc không giúp bạn tồn tại lâu trên thị trường.

Vậy bạn có trade một cách cứng nhắc hay linh hoạt cùng với thị trường? Comment cho mình biết nhé.

Xem thêm

>> Chiến lược thoát lệnh quan trọng như thế nào khi bạn Trading? (Phần 2)

>> Bạn đã có đủ những yếu tố để trade thành công? Đọc để biết nhé

Tham khảo AdamGrimes
lỡ chẳng may nó là mô hình con Rồng thì sao?

Phân tích kỹ thuật là nhìn vào quá khứ, là nhìn vào phản xạ. Biến động giá "gây ra" các chỉ số kỹ thuật chứ không phải là chiều ngược lại. Vậy nên người ta mới gọi chúng là Indicator, vì nó indicate (something) chứ nó không phải là reasons gây ra các chuyển động giá trong tương lai. Dùng technical indicators phải rất cẩn thận. Đôi khi càng ít càng đơn giản càng tốt. Trading Forex có lẽ nên được hiểu là 1 cái game xác suất, các trader sống xót được không phải là họ dự đoán được tương lai, mà là họ làm "nghiệp vụ bảo hiểm" trên tài khoản rất tốt (ý mình muốn nói là risk management). Nhiều khi phải có tinh thần thép để chấp nhân drawdown.
10% trading system, 30% money management and 60% psychology.

Nhiều khi phải có tinh thần thép để chấp nhân drawdown.
10% trading system, 30% money management and 60% psychology.

cái đoạn in đậm em thấy bác nói giống đánh bạc hơn là trading :D, ý bác là gồng chờ giá hồi lại hay sao bác?

Còn phần tỷ lệ ở sau bác có thể chia sẻ thêm được ko? Cái này là bác tự chiêm nghiệm hay sao vậy?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 28 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 748 Xem / 24 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 368 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,684 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên