Giao dịch vì mục tiêu lợi nhuận hay vì đam mê, điều nào sẽ tốt hơn cho trader?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Gần đây có rất nhiều bài báo nói về sự đam mê và nghịch lý của đam mê và tiền bạc. Người ta thường nói với nhau rằng "hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn". Nhưng một số khác lại nói "đam mê mà không kiếm được tiền thì không nên theo đuổi làm gì?" Vậy trong trường hợp của trader chúng ta, đâu là quan điểm đúng. Liệu anh em ở đây, giao dịch vì nghĩ rằng thị trường tài chính sẽ mang đến cho chúng ta cuộc sống sung túc hơn hay đơn thuần chỉ là một sự đam mê vô bờ bến với cái sới bạc này? Chúng ta nên theo hướng nào là tốt nhất và bền vững nhất.

Phải nói rằng không phải là chiến lược giao dịch hay một system thần thánh nào cả, tư duy mới là yếu có ảnh hưởng lớn nhất đến mỗi trader, nếu bạn trade vì mục tiêu lợi nhuận, câu chuyện và cuộc đời trading của bạn sẽ khác. Nếu bạn giao dịch đơn thuần là vì đam mê, dĩ nhiên lợi nhuận cũng tốt, nhưng nếu không có thì cũng không ảnh hưởng đến cách bạn nhìn thị trường, thì câu chuyện sẽ khác nữa.

NẾU BẠN CHỈ BƯỚC VÀO ĐÂY ĐỂ TÌM KIẾM THU NHẬP THỤ ĐỘNG, THÌ SẼ KHÔNG BAO GIỜ ĐƯỢC NHƯ VẬY!

Tại sao vậy, vì nói thẳng là tôi cũng kiếm được tiền nhưng không có chuyện thụ động như những người nào đó vẽ vời ra: chỉ cần đặt lệnh, đặt take profit, bỏ đi chơi, một hồi sau có tiền. Không phải như vậy. Trading là một công việc hết sức nhàm chán, lúc nào cũng phải chờ, chờ và chờ. Đôi khi bạn phải chấp nhận chờ thật lâu nhưng tín hiệu vào không được như ý. Trong suốt quá trình chờ đợi đó, bạn còn phải liên tục phân tích, xem xét, theo dõi, kiểm tra,... để đảm bảo rằng kế hoạch của bạn đang được theo sát. Ngắn hạn hay dài hạn cũng đều như thế thôi.

Chúng ta đang kỳ vọng không thực tế, bởi vì:

1. Thị trường không bao giờ theo như ý bạn, bạn BUY giá sẽ đi xuống, SELL giá sẽ đi lên.

2. Bạn lúc nào cũng muốn giao dịch liên tục, kể cả khi không có tín hiệu.

Đây là 2 nguyên nhân góp phần làm cho bạn "chết đi" trên thị trường này.

Dưới đây là kim tự tháp dành cho các bạn đang kỳ vọng về 1 cuộc sống hoàn hảo.

Để bước lên từng bậc thang của kim tự tháp này, chắc chắn trader sẽ trải qua các giải pháp sau:

1. Thử giao dịch với mức rủi ro lớn hơn (vị thế lớn hơn, giao dịch nhiều hơn, tâm lý giao dịch cờ bạc)

2. nhảy từ hệ thống sang hệ thống khác với niềm tin sẽ có phương pháp nào đó giúp họ thành công.

3. Bỏ cuộc, tìm nghề mới, đừng ai nhắc đến Forex, chứng khoán, bitcoin gì nữa nhé.

VẬY KHÔNG NGHĨ ĐẾN LỢI NHUẬN THÌ LÀM CÁCH NÀO ĐỂ SỐNG TỐT TRÊN THỊ TRƯỜNG?

Đi làm tất nhiên là vì lương, nhưng nếu không có đam mê thì khó mà lên cao được. Trading cũng vậy, chúng ta cần sự đam mê như là một liều thuốc giảm đau mỗi khi vấp phải những thất bại như:

1. Cháy tài khoản

2. Cháy tài khoản giá trị cao

3. Thất vọng khi một hệ thống nghĩ là chén thánh nhưng không hiệu quả

4. Cảm thấy thất bại khi thấy người khác khoe report, khoe xe hơi, khoe hình đi du lịch nhờ forex, chứng khoán, coin...

5. Đau khổ nhất là BUY ngay đỉnh rồi cắt lỗ ngay đáy, và ngược lại.

6. Cảm thấy khủng hoảng khi thua 5 lệnh liên tiếp, hoặc nhiều hơn.

7. Giao dịch nhiều năm rồi mà vẫn không có lợi nhuận
....

Và còn nhiều thất bại nữa, bạn đang vướng phải thất bại nào?

Những lúc đó, chúng ta lại có sẵn liều thuốc "đam mê" để chữa lành nỗi đau và tiếp tục luyện tập.

Thử tưởng tượng bạn chỉ nghĩ đến lợi nhuận, thì bạn sẽ bỏ cuộc ở thất bại nào trong số những thất bại trên?

Liệu bạn có chạy nổi đến cái đích thành công (không bao giờ thấy trước) mà không có liều thuốc giảm đau này.

Vì đam mê, bạn sẽ bỏ qua tất cả mà tiếp tục cho thị trường hành hạ. Vì đam mê mà bạn có động lực khắc phục sai lầm và tìm kiếm giải pháp. Và vì đam mê mà bạn luyện tập được sự kiên nhẫn, tập trung và siêng năng. Tôi nghĩ chúng ta còn được nhiều hơn thế từ đam mê.

Vậy liệu bạn có "đam mê" giao dịch?

Nếu không tôi khuyên bạn nên rời bỏ thị trường, tìm kiếm thứ gì đó bạn làm tốt hoặc đam mê. Trading không phải là thứ dành cho bạn. Nó dành cho người khác.

Tôi nghĩ là tôi đã trả lời được câu hỏi ở tựa bài cho bản thân tôi. Đó là tư duy của tôi, và tư duy này đã giúp tôi vẫn còn tồn tại trên thị trường và ngồi đây chia sẻ kiến thức cho các bạn.

Ý kiến của anh em như thế nào về vấn đề này, hãy comment để mọi người cùng học hỏi lẫn nhau nhé. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Để giao dịch thành công, trader phải mất bao nhiêu thời gian?

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Em đang ở giai đoạn 3 của thác 80% Trader từ bỏ sau 2 năm giao dịch

Đam mê nó là con dao 2 lưỡi.
Ví như dù đam mê cách mấy mà hát dở thì có học hỏi bao lâu vẫn chỉ vươn lên được tới mức hát đúng, hát được chứ hát hay thì không thể. Sẽ tới lúc bản thân phải chấp nhận trading không phải là nghề của mình và rồi từ bỏ. Phải hiểu khi nào nên bỏ khi nào thôi còn nếu cứ bám víu vào 2 chữ "đam mê" thì bản thân lún quá sâu vào bùn sẽ càng khó thoát ra hơn.
Dại thì chết, khôn rồi cũng chết, chỉ có sợ chết là sống.
Kỷ luật quan trọng hơn là đam mê. Đủ kỷ luật thì rồi sẽ có lợi nhuận. Theo e là vậy :)

Đam mê nó là con dao 2 lưỡi.
Ví như dù đam mê cách mấy mà hát dở thì có học hỏi bao lâu vẫn chỉ vươn lên được tới mức hát đúng, hát được chứ hát hay thì không thể. Sẽ tới lúc bản thân phải chấp nhận trading không phải là nghề của mình và rồi từ bỏ. Phải hiểu khi nào nên bỏ khi nào thôi còn nếu cứ bám víu vào 2 chữ "đam mê" thì bản thân lún quá sâu vào bùn sẽ càng khó thoát ra hơn.
Dại thì chết, khôn rồi cũng chết, chỉ có sợ chết là sống.
Kỷ luật quan trọng hơn là đam mê. Đủ kỷ luật thì rồi sẽ có lợi nhuận. Theo e là vậy :)

Nhiều khi kỉ luật mà không có động lực nó sẽ thành vô kỉ luật thì sao bác?

có học hỏi bao lâu vẫn chỉ vươn lên được tới mức hát đúng, hát được chứ hát hay thì không thể.
hát đúng cũng như là trade đúng, tức là từ người bình thường với hành vi bình thường trở thành người được luyện tập và có hành vi phù hợp (trong nhiều trường hợp người vệ sĩ được luyện tập sẽ có hành vi lao ra bảo vệ thân chủ.) học hỏi nhiều sẽ thành chính quả, nhưng đường tăng mất 13 năm mới tới tây thiên.... haizz

về phần mình nghĩ rằng lợi nhuận và kỷ luật quan trọng hơn là đam mê, đam mê là một phạm trù không khách quan, với một nhà khởi nghiệp muốn thay đổi thế giới, đam mê rất quan trọng, nhưng trader thì cần hiểu ngôn ngữ và tuân theo thị trường, nó chỉ một phần quan trọng thôi.

cố gắng cảm nhận càng sớm càng tốt. bản thân có phù hợp với 'trade' ko ? theo mình là rất quan trọng

Mình không hề vì mục tiêu lợi nhuận, mà thuần túy chỉ vì đam mê : mê tiền !
:D

Vì đam mê em nó nên em mới đến: (đam mê cờ bạc hợp pháp, đam mê lượng kiến thức khổng lồ). Nhưng cũng trả cho em nó cái giá không hề nhỏ tuy rằng giao dịch không bị thua lỗ nhưng vì quá đam mê mà thời gian dành cho công việc ít đi-> promotion giảm...con người thì đơ đơ.

Bờ lắc chắc trên 5 năm " thâm "niên và trong 1% rồi nhỉ. Khi gặp lại nhóm 99% kia đờ bờ lắc nghĩ gì ?
Mình mới dạo đầu cuộc chơi đã chớm nghe lừa dối.

Bờ lắc chắc trên 5 năm " thâm "niên và trong 1% rồi nhỉ. Khi gặp lại nhóm 99% kia đờ bờ lắc nghĩ gì ?
Mình mới dạo đầu cuộc chơi đã chớm nghe lừa dối.

Thâm tím thì có bác ạ. Hy vọng là kiến thức tôi chia sẻ cho anh em sẽ giúp anh em ít bị thâm tím như mình hồi đó.

Vì đam mê em nó nên em mới đến: (đam mê cờ bạc hợp pháp, đam mê lượng kiến thức khổng lồ). Nhưng cũng trả cho em nó cái giá không hề nhỏ tuy rằng giao dịch không bị thua lỗ nhưng vì quá đam mê mà thời gian dành cho công việc ít đi-> promotion giảm...con người thì đơ đơ.
Mình cũng đang như thế, nhưng chính vì thế mình muốn chuyển sang nghề tài chính đầu tư, làm hẳn toàn tâm toàn ý cho trade luôn :))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 486 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 589 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,751 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên