Giao dịch với mô hình pullback ẩn - Price Action theo phong cách Adam Grimes

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,625
Thay vì chia sẻ các bài viết về price action của Al Brooks, hôm nay mình sẽ chia sẻ price action của một tác giả mới là Adam Grimes. Anh em thử tham khảo để xem sự tương đồng về cách trade của 2 cao thủ này nhé.

Mô hình hôm nay mình giới thiệu có tên là pullback ẩn (tên tiếng anh của nó là nested pullback)

Cách xác định mô hình pullback ẩn

Các mô hình giao dịch theo Pullbacks (giao dịch theo sóng hồi) là những mô hình cơ bản nhất khi trade theo trend. Nó phản ánh đúng hành vi của thị trường khi đi theo một xu hướng, xu hướng di chuyển, chững lại và tiếp tục di chuyển tiếp theo xu hướng cũ.

Nhưng thị trường thường hiếm khi di chuyển "mượt mà" như trong lý thuyết. Nếu bạn phát hiện thị trường tạo một chân sóng hồi nhỏ sau khi tạo đỉnh mới hay đáy mới (sau khi quay lại xu hướng cũ), đó có thể là thời điểm mà thị trường hình thành mô hình pullback ẩn.

Pullback rất đặc biệt và bạn nên chú ý đến sự xuất hiện của nó nhiều hơn

Một pullback ẩn là một mô hình tuyệt vời vì hai lý do: thứ nhất, nó cho bạn cơ hội vào lệnh lần thứ hai nếu bạn đã lỡ bỏ qua cơ hội giao dịch với mô hình pullback truyền thống.

Thứ hai, mô hình pullback ẩn là biểu hiện của một nhóm nhỏ các Trader chốt lời sau khi giá breakout khỏi vùng đỉnh cũ hay đáy cũ. Nó là biểu hiện của "sai lầm" mà các Trader mới hay gặp: chốt lời quá sớm khi đáng lẽ phải giữ lệnh lâu hơn.

Pullback ẩn cũng là một mô hình tuyệt vời vì nó thể hiện đúng tính chất ngẫu nhiên của thị trường, thị trường hiếm khi tạo được những bước sóng "mượt mà" như trong mô hình pullback truyền thống. Bạn sẽ thường thấy giá rất khó khăn di chuyển nếu chuyển động bên trên vùng đỉnh mới hay bên dưới vùng đáy mới.

Một số ví dụ thực tế khi giao dịch với mô hình pullback ẩn

Có rất nhiều cách để giao dịch với mô hình này, từ việc sử dụng đường EMA để xác định cho đến quan sát các mô hình nến nhỏ. Nhưng dù theo kiểu này, hành vi thể hiện của pullback ẩn luôn đi sau mô hình pullback chính. Giá bắt đầu chuyển động theo kiểu "nhỏ giọt" sau khi thoát khỏi mô hình pullback đầu tiên (thậm chí là đi sau pullback thứ hai - mô hình 2 chân sóng).

Pullback ẩn đi "mon men" theo đường EMA

Pullback ẩn không chạm đến đường EMA

Pullback ẩn sau mô hình 2 chân sóng

Mời anh em tham gia group Price Action để cùng bình loạn về mô hình pullback ẩn này nhé. Comment bên dưới để mình biết.

Hy vọng bài viết giúp ích cho anh em!

Xem thêm

>> Tìm hiểu về quy luật 3 điểm chạm trong price action

>> Price Action Al Brooks - Một số chú ý khi sử dụng quy tắc vào lệnh với nến High Low

Tham khảo AdamHGrimes

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chào bác, bác cho e hỏi làm thế nào để được tham gia e Group Price Action của bác ạ, em cũng đang học theo trường phái price action rất mong có thể được tham gia gruop để học hỏi, chia sẻ với anh em trong nhóm

Học thêm 1 phương pháp là thêm 1 cơ hội. Bác cho em vào hội học hỏi với

mình đăng kí group PA của bác nhé. mong bác sẽ luôn giữ phong độ chia sẽ cao như hiện nay.

mạo muội trình bày ý hiểu của mình về vấn đề này nhé :
- sóng hồi thật và sóng hồi ẩn khác nhau ở thời gian tồn tại, điều này xảy ra do tâm lý đám đông.
- sóng hồi thật : xuất hiện khi có những đợt điều chỉnh giá, với chất xúc tác là những tin tức chính thống từ thị trường, và khi mà lực hồi quá lớn, xuyên thủng những vùng giá quan trọng, khả năng xu hướng bị bẻ gãy là rất cao.
- sóng hồi ẩn : xuất hiện do sự thoát lệnh của các trader, ở trong chart UCAD , mình thấy lệnh buy thường được chốt lời tại 50% nến pin giảm mạnh trước đó, cho thấy đây là một ngưỡng cản tâm lý đối với một bộ phận trader. điều này khiến giá phải di chuyển xuống để tìm kiếm thanh khoản, ( là một vùng buy ở dưới với rất nhiều lệnh chờ mua). sau đó giá lại đi lên tiếp với xu hướng chính.
- thời gian một sóng hồi ẩn chỉ tồn tại khoảng 2-5 nến , và sự kết thúc của sóng hồi ẩn thường được báo hiệu bằng các setup thường gặp của PA như pinbar, inside bar.

trên đây chỉ là quan điểm và cách trade của mình, có gì mong ae góp ý thêm :D . wait - safe - trade :D

Giá hồi ẩn này bên cung cầu gọi là giá test lại vùng cung cầu cũng là nơi vào lệnh lần 2. Mong bác cho vào gr học hỏi thêm ạ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 194 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 538 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 442 Xem / 41 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,743 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên