Giao dịch với vùng sideway - nhìn thì dễ nhưng để trade được là điều cực khó

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,628
Trong một vùng sideway như thế này, bình thường thì sau khi giá đã di chuyển một khoảng thời gian nhất định, bạn mới phát hiện được vùng kháng cựhỗ trợ đã hoàn thành xong. Và thường là... chẳng ai đoán được chính xác giá sẽ đảo chiều theo cách nào tại khu vực kháng cự hỗ trợ.

Tìm kháng cự hỗ trợ của sideway và chỉ ra điểm đảo chiều thì dễ nhưng kỳ thực để trade được là vô cùng khó. Thử phân tích cơ hội giao dịch trên chart này để các bạn hiểu rõ ý mình muốn nói.

Vào lệnh ở mũi tên 1: bạn trade theo pinbar đầu tiên và giá di chuyển đến gần kháng cự tiếp theo. Nhưng giá không vượt qua nổi kháng cự cũ. Nếu bạn không chốt lời kịp thời, bạn sẽ chuyển từ một cú trade có lời thành thua lỗ, hoặc may mắn thì huề vốn.

Vào lệnh ở mũi tên 2:
bạn trade bên trên cây pinbar tăng (có vẻ là mô hình nến morning star); hoặc bạn có thể vào lệnh sớm hơn ở nến doji trước đó. Nhưng dù trade theo cách này, trade này vẫn là trade thua lỗ nếu bạn không dời stoploss lên trên điểm huề vốn kịp thời.

Vào lệnh ở mũi tên 3, 4, 5 cũng tương tự, bạn sẽ trade thua liên tục nhưng lợi nhuận thì đạt được rất ít.

Trade khu vực sideway khó thế đó các bạn ạ.

Cách tốt nhất để giao dịch vùng sideway

Cách tốt nhất để giao dịch vùng sideway là... đừng giao dịch vùng sideway. Cơ hội giao dịch có rất nhiều, và mặc dù sideway cũng cho bạn có nhiều cơ hội trade. Nhưng nếu bạn cảm thấy không phù hợp thì bạn hoàn toàn có quyền từ bỏ. Tội gì phải trade trong khu vực mà xác suất thắng quá thấp đúng không?

Nhưng bài viết này mình không muốn dừng lại ở việc khuyên bạn đừng trade sideway. Thay vào đó, Trader vẫn có thể lựa chọn cơ hội giao dịch ở những vùng mà họ có xác suất thắng cao hơn một chút và... một chút mẹo cần thiết để trade tốt tại khu vực sideway.

Cơ hội giao dịch luôn có nhưng để trade được phải sử dụng một số tip đặc biệt. Hai tip chính mình thường sử dụng đó là: tận dụng kỹ năng giao dịch đa khung thời gian để trade khung thời gian thấp; phân tích rõ lực sóng (xem phần này để hiểu rõ về cách phân tích lực sóng)

Mình lấy ví dụ chart này để các bạn hiểu rõ một chút về cách phân tích đa khung:

Bạn nên xác định trước cơ hội trade tại đường hỗ trợ, tất nhiên phải xác định trước khi giá chạm đến. Tiếp theo thì quan sát hành vi ở khung thời gian thấp để tìm mô hình vào lệnh.

Thị trường cho chúng ta cơ hội vào lệnh tại khu vực hỗ trợ với mô hình nến có dạng giống mô hình giá 1-2-3 quen thuộc, tuy nhiên dạng mô hình này hình thành với quy mô nhỏ hơn thay vì cách bạn thường thấy trên các chart khung dài hạn.

Giao dịch ở khung thời gian thấp sẽ cho bạn rất nhiều ưu điểm: risk thấp hơn, có hành vi giá hỗ trợ, có mô hình để tăng độ tin cậy cho điểm vào lệnh thay vì phân tích cứng nhắc theo mô hình nến thông thường.

Nhưng nếu bạn bỏ lỡ cơ hội giao dịch, không sao cả, bạn có thể tìm điểm vào lệnh ở vị trí khác. Cơ hội thứ hai sử dụng đường MA và mô hình spring pattern (mô hình bẫy giá) để giao dịch. Cách này thường rủi ro hơn cách cũ (do không còn sự hỗ trợ từ khu vực hỗ trợ của vùng sideway), nhưng dù sao nó cũng cho bạn cơ hội để vào lệnh khi đã bỏ lỡ trade đầu tiên.

Tóm lại, đây chỉ là một tip rất nhỏ để bạn trade. Bạn có quyền lựa chọn bỏ không trade sideway, hoặc lựa chọn trade thị trường khác nếu muốn. Trong Trading, lựa chọn không trade cũng cần được xem là một trade có lợi nhuận, bạn nhớ nhé.

Xem thêm

>> Chiến lược thoát lệnh quan trọng như thế nào khi bạn Trading? (Phần 2)

>> Chiến lược thoát lệnh của bạn quan trọng như thế nào khi bạn Trading? (Phần 3)

Tham khảo YTC

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
80% thời gian các thị trường đều sideway :D. Trade được sideway thì còn có việc mà trade. :p
Sideway không có nghĩa là giá bị nhốt trong 1 cái đường kênh giá và nằm ngang đâu bác ạ :). Nó có thể đâm lên, đâm xuống, tạo trend giả... nói chung là biến hóa khó lường :D

Sideway không có nghĩa là giá bị nhốt trong 1 cái đường kênh giá và nằm ngang đâu bác ạ :). Nó có thể đâm lên, đâm xuống, tạo trend giả... nói chung là biến hóa khó lường :D
bác nên cẩn thận định nghĩa về sideway, nếu tù mù chỗ này thì trade trend cũng khó đừng nói chi sideway.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 731 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 190 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 370 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,740 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,336 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên