Giới thiệu anh em một phương pháp giao dịch tin nổi danh trên Forexfactory

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Warning: Giao dịch tin là một phương pháp giao dịch rủi ro cao, bạn nên cân nhắc thật kỹ trước khi sử dụng phương pháp này. Kỹ thuật giao dịch tin tức trong bài chỉ mang tính chất chia sẻ, mọi người tự chịu trách nhiệm với những khoản lỗ có thể xảy ra. Dưới đây là chi tiết phương pháp này:

Thời điểm giao dịch: thời điểm ra các tin mạnh sau:

Stop lossTake profit
CAD Employment change 18120
USD Non-farm payrolls18120
CAD CPI 18120
[TBODY] [/TBODY]
Đòn bẩy khuyến nghị 1:50.

Cách thức vào lệnh:

• Đặt lệnh mua hoặc bán ngay thời điểm trước khi tin ra 1 phút.
  • Cài đặt mức dừng lỗ (như trên).
  • Cài đặt mức chốt lãi (như trên).
  • Nếu giá biến động trong phút cuối, điểm dừng lỗ cần được chỉnh lại.
  • Vài giây cuối cùng trước khi tin ra, chỉnh lại dừng lỗ theo đúng qui tắc.
  • Nếu giá trúng hướng, di chuyển dừng lỗ về điểm hòa vốn để tránh thua lỗ.
  • Nếu trade thua, không vào lệnh nào nữa.
Các điểm cần chú ý:
  • Để tránh việc chịu một mức spread quá cao, nên đặt lệnh trước khi tin ra (có thể là vài phút).
  • Bạn phải có một broker đáng tin. Trượt giá thời điểm ra tin là chuyện bình thường xảy ra ở mọi broker, tuy nhiên mức độ là rất khác nhau, nếu mức giãn là quá lớn thì bạn nên cân nhắc sự thay đổi.
  • Không giao dịch phương pháp này bằng một EA (Expert Adviser).
Logic của phương pháp:

Với các tin tức quan trọng như trên, kỳ vọng giá có mức giật ngay thời điểm ra tin là 20-100 píp. Và với việc thiết lập mức dừng lỗ hẹp, mức chốt lời rộng như trên thì về lý thuyết là chúng ta có lợi thế. Nếu bạn dùng thêm trailing stop có thể sẽ tốt hơn vì giá thường di chuyển khá mạnh theo 1 chiều trong 1 khoảng thời gian.

-----

Lời người dịch:

Cá nhân tôi đã từng thử trade tin trước đây và nhận thấy nó rủi ro khá cao, tuy nhiên hẳn là phương pháp này có mức hiệu quả nhất định thì topic này mới có tuổi đời gần một thập kỷ như vậy (ngày mở là 04/3/2009 – hiện tại). Anh em muốn tìm hiểu sâu hơn mời vào thread gốc tại đây.
Nguồn Forexfactory
Xem thêm:
>>Hành động giá – Nắm bắt ngôn ngữ thị trường - Phần giới thiệu

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Phương pháp này phải có nhiều nguồn tin, đầu óc nhanh nhạy để chơi phải không ạ

Ko phải chờ review đâu bác, cách này mình đã biết và áp dụng từ năm 2013 nhưng theo mình nó không hiệu quả. Vì thực tế phải đặt vào bối cảnh các broker trước kia ( tác giả đưa lên FF từ năm 2009 thì phải) khớp khá chuẩn, spread ra tin thấp, trượt ít, tin hay chạy mạnh 1 chiều. Còn bây giờ thì các bạn biết đấy? Người này đánh trên môi giới oanda đòn bẩy 1:50 nên ở thời điểm đó mình nghĩ ăn được, còn bây giờ các bác cứ Test thử đi, theo mình thì thấy ko ăn được nữa rồi.

PP này cũ rồi, sau khi share dân tình xài nhiều quá nên bị sàn nó chặn bằng cách dãn spread hoặc quote lệnh nên giờ ko xài được nữa.

Cám ơn bác Bianas ! 18pips chỉ có nước ăn hành trước khi gom được lúa.

cái topic này trên forexfactory rất nổi tiếng đó các bác, nhưng mà hồi xưa em dốt TA nên ngại vào đọc, giờ có bác dịch ra TV rồi, đỡ quá, tks bác nhé :D

Cám ơn bác Bianas ! 18pips chỉ có nước ăn hành trước khi gom được lúa.
Cái này đánh như tung xác suất và lấy lợi thế là giá giựt mạnh một đầu. Cơ mà không biết tác giả có update khoảng dừng lỗ chưa, 18 pip thì đúng là hơi...muỗi :D

Mình đã chát nói chuyện với tác giả Tonny112 này năm 2015, ông ấy nói đã từ bỏ phương pháp này 1 vài năm trước năm 2015 rồi nhé. Ae nên tập trung vào phương pháp khác nhé.

No em nhé, người quen bác ấy thôi. Bác ấy có trang vangsaigon rồi nên ko vào đây nữa đâu em

Bài viết này có lẽ đi chậm thời gian theo tôi ít nhất 7 năm . Các bác viết bài trên này đa phần chỉ là các bác làm content khá máy moc trong viết và dịch noi dung nên thông cảm dc . Cách đây ko lâu cách này cũng gấy cho bác " Quang vu" khi mới bước chân vào forex ko ít hương phân đâu nhưng nhưng kết quả thi ai cũng biết đó....hihi ( chú ý là cách này hiện nay chơi Demo vẫn ok nhé ..)

Bữa nay nếu tin ra dù đúng dự đoán thì trước khi chạy về TP hắn phải giật cắn hết SL đã mới chạy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 98 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên