Giới thiệu sách hay về sóng Harmonic và các mô hình giá

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Harmonic và các mẫu hình giá dường như rất được các trader nhà mình quan tâm. Do đó, hôm nay tôi sẽ review sơ lược về các đầu sách thuộc chủ đề này nhé.

Trước tiên vào bài tôi muốn nhắn nhủ anh em vài điều. Đó là kỹ năng đọc tiếng Anh. Chúng ta liếc sơ qua cũng đã biết hầu như tất cả mọi tinh hoa học thuật, trình độ, bí kíp võ công, kiến thức từ cơ bản cho đến nâng cao, kể cả các khóa học của những tác giả nổi tiếng đều sử dụng ngôn ngữ Anh. Do đó, thực sự rất thiệt thòi cho cộng đồng trader Việt Nam vì tài liệu về trading tổng quát rất ít chứ đừng nói là một lĩnh vực chuyên biệt như Market Profile hay Price Action. Dĩ nhiên, hiện tại rất nhiều quyển sách đã được dịch sang tiếng Việt và đang bán trên thị trường, nhưng vẫn chưa đáp ứng đủ nhu cầu học hỏi và nâng cao kiến thức cho anh em.

Trader nếu chỉ học cho biết, hay để chém gió với người khác thì chỉ cần học cơ bản là đủ rồi. Chứ chỉ đọc vài ba quyển sách tiếng Việt thì không thể nói là mình giỏi được đâu, rốt cuộc cũng sẽ bị lâm vào tình cảnh "ếch ngồi đáy giếng". Không phải học vài đường RSI, Bollinger Bands hay Stochastic là kiếm tiền được đâu, thậm chí bạn có biết thêm Ichimoku, sóng Harmonic hay Elliott gì đó cũng vô ích. Căn bản là bạn chỉ biết được phần ngọn của vấn đề, cho nên dễ áp dụng rập khuôn và mắc sai lầm.

Để nâng lên một trình độ cao hơn, trình độ bậc thầy, thậm chí để có thể kiếm tiền thì bắt buộc các bạn phải đọc những quyển sách chuyên về lĩnh vực mà bạn đang quan tâm, học hết những tinh hoa mà họ đặt vào những quyển sách. Dĩ nhiên, tiếng Anh là là điều kiện tiên quyết. Chúng ta phải biết tiếng Anh, và phải đọc được tiếng Anh chuyên ngành.

Nhưng làm gì có thời gian mà học tiếng Anh, có thời gian đọc sách là quý lắm rồi. Cái đó là tùy ở bạn, bạn muốn giỏi thì bạn phải học.

Sau đây là một số đầu sách tôi muốn giới thiệu cho các bạn về sóng Harmonic.

SÓNG HARMONIC

Sách viết về sóng harmonic cũng không nhiều. Đa số những kiến thức cơ bản thì các bạn có thể tìm trên mạng hoặc TraderViet để học, không cần phải đọc đến sách làm gì. Để nâng cao hơn, tôi giới thiệu cho các bạn bộ sách Harmonic Trading gồm 3 tập từ cơ bản đến nâng cao:

1. Harmonic Trading, Volume One: Profiting from the Natural Order of the Financial Markets

2. Harmonic Trading, Volume Two: Advanced Strategies for Profiting from the Natural Order of the Financial Markets

3. Harmonic Trading, Volume Three: Reaction vs Reversal

Bộ 3 quyển này có thể nói là trình bày một cách đầy đủ và toàn diện về sóng Harmonic. Nếu quyển 1 nói về bản chất cơ bản sự hình thành của từng con sóng Harmonic và cách người ta ứng dụng phương pháp này vào các thị trường khác nhau như cổ phiếu, trái phiếu, hàng hóa, tiền tệ,... để tìm kiếm lợi nhuận, thì quyển 2 lại đi sâu hơn về những chiến lược, những mẫu hình, những phương pháp cụ thể để biến Harmonic thành một công cụ toàn diện cho trader. Quyển 2 cũng sẽ giúp các bạn tích hợp công cụ RSI và những kỹ thuật nâng cao Harmonic để bắt được những con sóng lớn.

Quyển 3 trình bày thêm những công cụ khác về Harmoni, xây dựng indicator đo lường độ mạnh yếu của một mô hình Harmonic, cách quản lý vốn khi giao dịch bằng phương pháp này. Quyển này khá hay nhưng tiếc là chỉ bán sách giấy chứ không bán ebook như hai quyển kia, do đó sẽ chi phí quyển số 3 sẽ rất đắt đỏ.

Còn một quyển về Harmonic nữa, đó là The Gartley Trading Method: New Techniques To Profit from the Market 's Most Powerful Formation. Quyển này được độc giả trên Amazon đánh giá 4/5 sao. Đây là quyển sách chuyên sâu của chuyên sâu. Ngách của ngách.

Trong quyển sách này, tác giả chỉ viết về một mẫu hình thông dụng nhất của Harmonic, đó là mẫu hình Gartley.

Chương 1: Tác giả sẽ đề cập đến cơ bản của mẫu hình Gartley, mối quản hệ giữa mẫu hình này và sóng Elliott.

Chương 2: Những tiết lộ về mẫu hình Gartley và so sánh lợi hại của những phương pháp giao dịch Gartley.

Chương 3: Ứng dụng vào thực tế, cách vào lệnh, cách thoát lệnh như thế nào cho hợp lý kèm ví dụ cụ thể cho từng trường hợp. Cuối chương, tác giả sẽ hướng dẫn chúng ta lên kế hoạch cho một chiến lược giao dịch theo Gartley.

SÁCH VỀ MẪU HÌNH GIÁ KINH ĐIỂN

Với các mẫu hình giá Vai - Đầu - Vai, hai đỉnh - hai đáy, cái cốc - tay cầm, lá cờ, hình chữ nhật, tam giác cân,... thì các trader nhà ta đã quá quen thuộc. Nhưng liệu các bạn đã biết cách ứng dụng được nó chưa hay đã giá đã đi hết rồi chúng ta mới phát hiện được.

Để giao dịch thành công với các mẫu hình này, biết thôi chưa đủ, cần phải có những thủ thuật và kỹ năng giao dịch riêng. Nếu bạn chưa tìm được người thầy phù hợp để dạy mình, thì tốt nhất bạn nên đọc sách.

Về lĩnh vực mẫu hình giá, thì có một quyển theo quan điểm của tôi là rất dễ hiểu, trình độ các bạn sẽ được nâng lên rõ rệt nhờ vào cuốn này (nếu bạn đang ở mức cơ bản). Đó là quyển "Trading Stocks Using Classical Chart Patterns: A Complete Tactical & Psychological Guide for Beginners and Experienced Traders" của Brian B. Kim.

Ở quyển sách này, tác giả dùng lời văn khá dễ hiểu, hướng dẫn cụ thể, rõ ràng, không đặt nặng tính hàn lâm mà chú trọng vào thực tế. Dĩ nhiên, mỗi trường hợp sẽ kèm thêm nhiều ví dụ cụ thể, mỗi ví dụ sẽ được biểu diễn bằng vài hình ảnh thực tế. Điều tôi thích ở quyển sách này một điểm nữa là giải thích cặn kẽ ngay trên hình, vào lệnh chỗ nào, tại sao thoát lệnh, chờ đợi hay không, đặc biệt là tâm lý đám đông đằng sau mỗi mẫu hình đó là gì... rất dễ hiểu. Trong lời lẽ của tác giả, dường như có hơi hướng về một tư duy đúng đắn khi giao dịch, đây là cái quan trọng nhất để chúng ta học hỏi.

Dĩ nhiên, đây là quyển sách hoàn chỉnh nên tác giả đã bao quát hết những mẫu hình chủ yếu với hơn 100 ví dụ, tâm lý giao dịch, quản trị rủi ro và chiến lược ra vào lệnh cụ thể.

Tôi nghĩ bài viết cũng đã dài. Xin phép dừng lại tại đây. Vẫn còn vài quyển sách về mẫu hình giá rất hay, tôi sẽ đề cập ở phần sau.

Anh em cứ tiếp tục comment nhưng chủ đề cần tư vấn đầu sách, tôi sẽ revew theo lần lượt. Chủ đề nào mà chưa lên sóng tức là lần sau sẽ lên, yên tâm nhé.

Xem thêm:

>> Giới thiệu sách quý về Fibonacci các trader thích nghiên cứu chuyên sâu

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Hic nội vừa đi làm , vừa trade vừa đọc hết các bài trên đây của các bác cũng đủ hết giờ luôn rồi lấy đâu ra tg mà đọc đống sách đó nữa đây , vậy cho nên e cứ mãi câu con cá nhỏ biết bao giờ mới tự tin ra đc biển lớn như người ta đc đây.

Hic nội vừa đi làm , vừa trade vừa đọc hết các bài trên đây của các bác cũng đủ hết giờ luôn rồi lấy đâu ra tg mà đọc đống sách đó nữa đây , vậy cho nên e cứ mãi câu con cá nhỏ biết bao giờ mới tự tin ra đc biển lớn như người ta đc đây.

Có cá là bác hơn được nhiều người lắm đấy.

Quan tâm làm chi bác ơi, miễn sao mình ứng dụng được cái mấy ổng viết là ok.
phải quan tâm chứ bác, tôi gặp nhiều thằng chém gió mà viết sách hấp dẫn lắm. Chỉ 1 số ít sách là thầy thôi. Nếu không cẩn thận mình có thể sẽ nhiễm phải tư duy sai lầm như thằng viết sách

phải quan tâm chứ bác, tôi gặp nhiều thằng chém gió mà viết sách hấp dẫn lắm. Chỉ 1 số ít sách là thầy thôi. Nếu không cẩn thận mình có thể sẽ nhiễm phải tư duy sai lầm như thằng viết sách
tận tín thư bất như vô thư - tin hoàn toàn vào sách thì thà đừng đọc còn hơn. Cái quan trọng là bác học được điều gì trong đó, phân tích xem tác giả đúng hay sai trên cơ sở quan điểm, kinh nghiệm, kiến thức của mình. Đọc nhiều tự sẽ có cách đánh giá thôi.
Làm thầy cũng ko nhất thiết phải làm giỏi . có câu thế này: “ tôi chưa nghe ai nói, phải làm ngựa thì mới huấn luyện được ngựa”
Quan tâm làm chi bác ơi, miễn sao mình ứng dụng được cái mấy ổng viết là ok.
bác Blade có thể giới thiệu e sách về Ichimoku ko, e đang đọc cuốn ichimoku chart của Nicole Elliott, mới có kiến thức rất cơ bản thôi

tận tín thư bất như vô thư - tin hoàn toàn vào sách thì thà đừng đọc còn hơn. Cái quan trọng là bác học được điều gì trong đó, phân tích xem tác giả đúng hay sai trên cơ sở quan điểm, kinh nghiệm, kiến thức của mình. Đọc nhiều tự sẽ có cách đánh giá thôi.
Làm thầy cũng ko nhất thiết phải làm giỏi . có câu thế này: “ tôi chưa nghe ai nói, phải làm ngựa thì mới huấn luyện được ngựa”

bác Blade có thể giới thiệu e sách về Ichimoku ko, e đang đọc cuốn ichimoku chart của Nicole Elliott, mới có kiến thức rất cơ bản thôi
Bác này nói hay quá!

Em cũng đang học CFA, trong đó có dạy Technical Analysis nhưng sơ sài quá, có vẻ họ chú trọng Fundamental Analysis hơn. Anh cho em xin sách với ạ! Tks a nhé!
Email: [email protected]

qua mua sách của nhật mà học. hình như phải xách tay mới dc vì t ko hiểu món này có gì mà tụi nhật bổn giấu kỹ lắm. ko cho in, ko cho dịch, thậm chí ko tìm dc bản lậu nào hết

bác nào có link sách "Trading Stocks Using Classical Chart Patterns: A Complete Tactical & Psychological Guide for Beginners and Experienced Traders" cho em xin với. Em xin cảm ơn ạ.

Sách tiếng Anh nhìn thấy chữ thôi đã hoa mắt lên rồi. Nói thật là sách tiếng việt tôi chỉ mở ra đọc mỗi cái hệ thống nó ra sao, mở chart ra xem tỉ lệ xuất hiện cái mô hình vào lệnh đó và xong gấp sách lại.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên