Giới thiệu sách và khóa học hay về phương pháp Ichimoku

Ừa, quan điểm của mình là người mới không nên học ichimoku. Vẫn là pp đơn giản hiểu quả sẽ cao, pp nào càng nhiều điểm vào lệnh sẽ không tốt. E vẫn giữ quan điểm đó. Có thể là quan điểm chủ quan của em. Đâu phải e nói vậy ai cũng chùn chân ^^. Show tài khoản ^^ nói thật hồi xưa e cũng như bác vậy, mà tỉ lệ là hơn 100%/ tháng sau đó thì mới nhận ra 1 điều là.... rồi từ từ bác sẽ nhận thấy. kkkkk
Mình show tài khoản cryto gần nửa năm rồi, nhận thấy gì vậy bác =)), dạo này ăn suốt đây, thích chụp cho không, hồi mới vào đây cũng nhiều bác ý kiến mình lắm =)), cryto nói thẳng là mình ăn theo người khác nên mình không thấy cần show gì cả, chả phải công của mình chỉ quản lý vốn và tâm lý, forex mình hay nghịch tự chiến mình mới show.

Các bác tranh luận nhiệt tình dữ, lúc chia sẻ MP mà có người tranh luận như vầy thì tuyệt vời.

Một điều mình muốn chia sẽ về ichi nữa là, nếu thật sự các bác muốn học ichi thì hãy tập trung vào 3 lý thuyết cơ bản của nó, nếu người nào đó nói rằng họ giỏi ichi mà không áp dụng 3 lý thuyết này để tham gia thì nên xem lại, Vì thật ra những thành phần cơ bản của ichi nó tựa với các đường trung bình. Nếu nhìn kỹ hơn phương pháp giao dịch cũng na ná cách thức giao dịch với đường trung bình, như cắt,..hổ trợ, kháng cự. Chúc các bác mong chóng thành công với ichi, e chia sẽ mà khổ quá, bị bốc phốt quá KKKK,
^^, mình nghĩ chia sẻ là ok mà, chỉ là cái bác bảo không đúng lại toàn cái anh em khác dùng và đang có hiệu quả thì phản biện tí thôi ^^, còn bác thạo khung nào thì chiến khung đó pp nào thì làm pp đó, mình không hề nói cách mình ngon hơn, nhưng khẳng định khung nhỏ và vào lệnh nhiều với newbie dùng ichimoku vẫn có thể ra tiền, khung to thì ăn dày hơn thôi.

Vs ichi thì đọc ít hiểu nghiền ngẫm suy luận hiểu được bản chất vấn đề là oke, sâu chuỗi được 3 lý thuyết không thời gian và sóng cơ học là ra dk timing (ngưỡng biên độ giá )r cứ thế mà chiến .:):)

Một điều mình muốn chia sẽ về ichi nữa là, nếu thật sự các bác muốn học ichi thì hãy tập trung vào 3 lý thuyết cơ bản của nó, nếu người nào đó nói rằng họ giỏi ichi mà không áp dụng 3 lý thuyết này để tham gia thì nên xem lại, Vì thật ra những thành phần cơ bản của ichi nó tựa với các đường trung bình. Nếu nhìn kỹ hơn phương pháp giao dịch cũng na ná cách thức giao dịch với đường trung bình, như cắt,..hổ trợ, kháng cự. Chúc các bác mong chóng thành công với ichi, e chia sẽ mà khổ quá, bị bốc phốt quá KKKK,
Trong thị trường FX thì không quan trọng giỏi hay dốt, quan trọng là có kiếm được lợi nhuận bền vững hay không thôi. Với ichimoku thì không cần phải biết đến 3 lý thuyết của nó vẫn có lợi nhuận như thường. Bằng chứng là series live trade của Keene - trader người Mỹ trong khóa học Six setups using ichimoku đấy. ông ấy không đả động gì đến 3 cái lý thuyết cơ bản của ichimoku cả. !

Những kiến thức về ichimoku mình có được là từ một ông thầy dạy trade người Nhật. Học qua đường link này (https://min-fx.jp/seminar/) chắc ở đây nhiều ae cũng biết. Thấy bài chia sẻ của bác The Blade nên lục lại link chia sẻ cho ae diễn đàn, cơ mà cái link ở trên hiện giờ không truy cập được nữa. Trong quá trình tìm hiểu mình có ghi màn hình những bài chia sẻ của ông ấy nhưng giờ mà up lên thì cũng mệt ghê. Thôi đành hẹn ae khi rảnh thì up lên nếu ae có nhu cầu.
Mình cũng có full course "Six Setups Using Ichimoku Kinko Hyo" của bác keene luôn, nhưng dung lượng khá lớn gần 3,5Gb. Up được nó lên cũng là cả 1 vấn đề với mình.
bác đi ngủ up lên là sáng dậy ok đó mà .hồi trước download call of durty e còn mất 7 ngày cớ đấy 36.9gb :))))

Èo , vậy bác nên hiểu rằng mấy ông đó không thể hiểu nổi 3 lý thuyết đó của ichi, và thật khó để hiểu nó, còn nữa, pp nào cũng đem lại lợi nhuận hết. Nói thằng ra nếu dùng chay không dùng 3 lý thuyết đó thì ichi thật chất là các đường trung bình cải tiến thôi. Mà hiểu quả của dùng pp bằng đường trung bình ai cũng biết nó như thế nào. Vẫn đem lại lợi nhuận bình thường. Thôi không biết bác học tới đâu, có thể có lợi nhuận nhưng bác nói vậy e hiểu bác tìm hiểu ichi tới đâu rồi ^^. Mình vẫn nói là pp nào cũng có thể đem lại lợi nhuận, còn ai mà học ichi mà không học 3 lý thuyết đó thì vứt. còn tại sao thì mình đã giải thích rồi. Thân KKKK

Troài ơi, bác máu chiến quá đi ^^, người khác không dùng đâu chắc người ta không biết, haiz, mỗi người 1 ý nhưng cứ bảo người ta là cách người khác kém với vứt là làm sao, mình cũng không xài nè T_T, bác blade đức cao vọng trọng vào nói 1 câu công bằng đi bác. Ichimoku tuy giông giống cách tính đường trung bình nhưng nó không phải đường trung bình, có thể nếu cùng tham số thì nó bam bám nhau, nó base trên low and high value của nến, MA thì không có mấy khoảng phẳng để làm lý thuyết ngưỡng cản hay hút vào mây ... mà bác nghĩ nó same nhau cũng được, nhưng chắc gì MA đã kém mà bác bảo nó cải tiến, mình lập luận ngược thế đúng không nào.

Chỉnh sửa lần cuối:
Các bác phân tích cụ thể hơn thì tốt, còn cứ chung chung thế này cãi nhau đến hết wc cụng ko xong được đâu. ai thích gì, phù hợp với cái gì thì cứ chiến thôi. ko có cái nào tốt hơn cái nào chỉ có ngừoi dùng có hiểu và vận dụng hiệu quả ko thôi. mà ptkt cũng chỉ chiếm 30% còn tâm lý và quản lý rủi ro nữa.

Người tìm hiểu hời hợt về ichimoku thì nghĩ nó chỉ là những đường trung bình kết hợp với nhau. Người Nhật họ cũng biết đến các loại đường trung bình chứ. Nhưng thực sự mấy cái đường ichimoku này có nhiều ưu thế hơn đường MA nhiều ( ưu thế ntn thì tìm hiểu sâu mới thấy cái thâm thúy của nó ). Ba lý thuyết cơ bản của ichi không khó để lĩnh hội, cái khó là làm sao để kết hợp chúng với nhau thành cái gọi là cycle, ngoài cái cycle tuân theo 3 luận của ichimoku nó còn có cycle bất thường không theo quy luật (ptkt phương Tây gọi là khi thị trường bị điên đấy ) mới cần nhiều thời gian luyện tập.
Còn ai bảo phương pháp nào cũng đem lại lợi nhuận thì sai lầm to. Mới đầu tui cũng nghĩ pp éo nào mà chả đem lại lợi nhuận, nhưng khi test cặp XAUUSD, khung H1, test bằng tay với RSI 14 chu kỳ với tín hiệu là cắt xuống 70 thì sell, xuống đến 30 thì TP và ngược lại giá cắt lên 30 thì buy đến 70 thì TP. SL là đỉnh đáy gần nhất. Kết quả thật ngạc nhiên, chẳng những không có lợi nhuận mà còn lỗ chổng vó, lỗ vài % thôi ( chưa tính Spread, com và Swap). Bác nào không tin có thể tự mình test thử.
Chính vì lẽ đó mà ptkt phương tây cần nhiều chỉ báo kết hợp với nhau mới đem lại lợi nhuận.

mình cũng là người từng nghiên cứu ichimoku và các pp giao dịch khác. Và mình nhận ra 1 điều, những thằng nào mới bước chân vào thị trường này thường thích "cái khó" - như ichimoku. Đơn giản là nhiều người nghĩ rằng càng khó thì càng ngon. Nhưng sau khi thời gian tìm hiểu học đúc kết, e nói thật, pp giao dịch càng đơn giản thì hiểu quả, pp nào có nhiều điểm vào lệnh thì rủ ro càng cao, như ichimoku sẽ làm rối người giao dịch, nói thật để vào lệnh với ichimoku thật ra trên 5 pp. Chưa tính là lý thuyết sóng trong ichi, giá, rồi time. Thật sự là không cần thuyết. Và thật ra chính tác giả cũng nói 1 câu 10k người sử dụng ichi chỉ có 10 người là hiểu nó, vậy tại sao những người mới lại cứ thích chui đầu vào cái khó khi thật sự hiểu quả lại không cao (cao hay không do người sử dụng tuy nhiên nếu xét mặt bằng chung thì rõ ràng ichi sẽ rất khó pp). Mong rằng mọi người có cái nhận định đúng cái mình sẽ học, và có 1 sự thật là những trader phố Wall họ sử dụng pp giao dịch phương Tây mà vẫn thành công, có thể nói rằng hơn cả những người Nhật. Mình không nói rằng ichi không đem lại hiểu quả cao, tuy nhiên ichi không thích hợp với ae mới vào nghề. Đó là chia sẽ thật lòng mình đã trải qua, và thành công với pp giao dịch của mình, Mình có nhớ rằng cái ông Trịnh Phát lúc mình học video ổng, ổng nói 1 câu, nếu trade forex ổng sẽ dùng pp ichimoku khác, xin lỗi ! nói vậy rõ ràng ổng trade không hiểu quả kaka, và nên nhớ rằng ichi tác giả khuyến khích áp dụng khung time 1 ngày, nên ae mà trade ngắn hơn có thể không đc hiểu quả như ý muôn. Thân
:)) bạn học qua video, bạn học trong bao lâu? 1 ngày bạn dùng ichimoku bao nhiêu giờ. Người ta chia sẻ free ko tính toán gì lại đi cười nhạo người ta?

Tôi thấy các bạn nên tập trung vào chủ đề bàn luận ở đây.
Mọi người đều đưa ra ý kiến của mình, có thể giống quan điểm của bạn, có thể trái và đó là điều rất bình thường. Việc tranh luận để đưa cả 2 bên đến một tầm hiểu biết cao hơn.
Tôi cũng có quan điểm giống Nguyen Minh Danh khi còn newbie cách đây vài năm, nhìn Ichi thấy loạn mắt và rất khó hiểu (tuy đến giờ vẫn vậy).
Việc bạn Nguyen Minh Danh trình bày quan điểm trái chiều trên một thread với phần đông fan hâm mộ Ichi thì bác bị "chém" bầm dập cũng hơi khó tránh

Chúng ta đang tranh luận mà, phải có cái nhìn đa chiều chứ không lại như thầy bói xem voi. Ai cũng bảo là mình hay mình tốt.
Tui thấy bác Danh đưa ra nhiều điểm mà bản thân thấy không phù hợp vì đã làm back test trước đó. Ví dụ bác ấy bảo phương pháp nào cũng có lợi nhuận, sau đó mình đưa ra bằng chứng là vào lệnh theo RSI không có lợi nhuận thì bác ấy cmt : "PP nào cũng đem lại lợi nhuận nếu đánh đúng xu hướng." ! sao không nói từ đầu như vậy đi. Và phát biểu này cũng rất mơ hồ. tui nói vào lệnh ở h1 thì đúng xu hướng là ở khung nào? h1, h4, D1 hay w1 .. ?!
Học ichimoku thì phải học nến Nhật trước, ichimoku phát triển dựa trên mô hình nến Nhật ( những sóng I, V, N đều phát dựa vào mô hình nến Nhật đấy) tui cá là người tìm hiểu qua về ichimoku sẽ không biết được điều này. :)

Em có ý kiến thế này, bác nào thích nghiên cứu ứng dụng ichi thì tạo một nhóm telegram vô đó thảo luận tha hồ mà tìm được người cùng sở thích.

ha ha, "Vấn đề ichi cốt lỗi ở nến nhật thì thằng ngu nào không nhận ra" ichimoku không phải cốt lõi ở nến Nhật nhé. Cốt lõi của ichimoku nằm ở 3 luận của nó. ichi chỉ phát triển dựa trên nến nhật thôi, mô hình nến nhật hoàn toàn không có lý thuyết sóng. Nhưng nhìn vào một cây nến nhật ở D1 người học ichimoku sẽ biết được ngày hôm đó sóng ( I, V hay N) được hình thành. he he đó là một trong những cái hay của ichimoku. :)))

"Vậy mà bác hồi qua mở miệng nói không cần 3 lý luận này". Bác nên đọc kỹ xem cmt nào tui nói tui không cần 3 lý luận của ichi. Tui có nói ông Keene - trader người Mỹ không cần dùng 3 luận của ichi mà vẫn hốt được tiền từ market ( ông có đánh live trong khóa học six setups usings ichimoku). Bản thân tui đang dùng ichimoku cho khung thời gian M5 để trade trong ngày ! và phát hiện thấy điểm yếu của luận giá trị của ichimoku, tui đã tìm ra được cách khắc phục khi kết hợp với phương pháp của Gann. Quả thực phương pháp tính giá trị của Gann rất lợi hại.
Còn luận về sóng của ichi đơn giản hơn elliott rất nhiều, hai cái này không tựa như nhau được.
Tui là người thích tìm hiểu và hiện đang sử dụng ichimoku trong live trade. Nhưng không vì thế mà mù quáng cuồng tín nó, tui biết đâu là ưu điểm, chỗ nào là nhược điểm. Tất cả ưu nhược này đều được chứng minh bằng số liệu tui tự xử lý thống kê, vì thế những người mới chỉ nghe qua hay tìm hiểu qua về ichimoku lý luận về ichi tui nghe thấy hài lắm. :)))

Nếu những người mới thật sự vẫn muốn học ichi, nói thật, học ichi nữa vời thì dễ lắm, nhưng như vậy thì không phải là ichi nữa rồi. Học ichi phải học và áp dụng được 3 lý luận của ichi khi đó mới gọi là học ichi, mình sẽ chia sẽ những gì mình đã thật sự nhận ra giành tặng cho các bác mới vào (điều này sẽ làm cho các bạn dễ học ichi hơn)
Thứ nhất : ichi thuần tí khi chưa áp dụng 3 lý thuyết thì các bác cứ hãy xem ichi chẳng có gì ghê gớm (hồi có đọc bài ichi của ông nào mà nghe nói trùm ichi mà nói thật chia sẽ thấy hài vơ lờ, bí ẩn cái gì,..?). Nó thật chất pp nó có thuộc tính y như các đường trung bình, như ten cắt ki thật ra là xu hướng ngắn cắt xu hướng trung bình dài thồi (ten 9, ki 29), trên mây xu hướng tăng,...giảm, thật ra là trên đường xu hường hoặc dưới đường xu hướng 52, và tb cộng của ten,ki, mây tăng hay giảm thì nó cũng có thuộc tính nhiêu đó à. Đọc đến đấy mọi người có thể về áp dụng và nghiềm ngẫm thì thấy ichi rất dễ học nếu học nữa vờ,
Thứ hai : để gọi là học ichi phải học được 3 lý thuyết cơ bản của nó, (3 lý thuyết này thật sự là điều đáng lưu tâm, những ai nói rằng bỏ học 3 lý thuyết này như mấy bác trên thật ra cũng dám tự nhận mình là học ichi e cũng nể KKK) - cái này e học và thấy không cần thuyết, và khó, nên e vẫn chưa thật sự nghiềm ngẫm đc điều gì trừ lý thuyết sóng thật ra cũng (tựa giống như eliot) thêm vào điểm chốt lời, lỗ,... time, giá thì cái này hay, tuy nhiên e vẫn chưa có gì đáng lưu tâm nên e không nói.
Thứ ba : hãy dự đoán ichi, e nghĩ ichi là chỉ báo dễ dàng dự đoán nhất, vì những thành phần liên quan tới nhau, ví dụ nếu mấy bác dùng đường trung bình 26 thì thật khó xác định nến 26 tuy nhiên nếu ichi thì khác,... liên kết sao e có nói ở trên và dự đoán thế nào thì các bác cứ chú ý sẽ dự đoán được, e giờ nhìn vào vẫn dự đoán được ichi (dự đoán không nhất thuyết chính xác tuy nhiên những trường hợp có thể tỉ lệ rất cao, vì tính cân bằng của ichi).
Thứ tư : KKK cái này không phải là chia sẽ mà cảnh báo ae, theo mình những pp nào có nhiều điểm vào lệnh thì nên tránh. Còn nữa đừng thay đổi thông số, vì hãy dùng cái chung của mọi người, họ nhìn sao thì mình sẽ biết họ như thế nào, theo đám đông là theo xu hướng.
Đó là những gì e đã học được từ ichi muốn chia sẽ lại ae, e chúc ae trade thành công KKKKKK
Không định chat nữa đâu nhưng bác chê người khác hơi khó nghe xong bị nói thì có oan không, mình học ichi "nửa vời" thì éo phải là học ichi, vcl, bác cứ đóng cái mác học ichi tuyệt vời đấy mà tự thủ dâm tinh thần đi, mình chỉ cần học ichi nửa vời thôi, haiz. Tự đề cao bản thân quá, may không làm ông nọ bà kia không thì chắc khinh đời khinh người lắm, về già khó tính chắc khổ con khổ cháu. Mấy bác mod admin trong forum này cũng chả thấy ai nói giọng của bác. Mà bác lý thuyết giáo điều vcl, nghi xuất thân trong gia đình "gia giáo" quá.

phương pháp "ichimoku khác" ở đây ông Trịnh phát nói là pp ichimoku cải tiến không sử dụng đường Tenkan Kijun cổ điển nữa. Tui cũng đang dùng pp ichimoku cải tiến. Ichimoku dùng cho các loại thị trường khác nhau thì mình phải back test và điều chỉnh cho nó phù hợp với thị trường đó, không nên máy móc nghe theo ông A bảo thế này ông B bảo thế kia. Thời tác giả làm gì có trade Forex đâu, làm gì có khung thời gian đa dạng như bây giờ. Ai mà áp dụng dập khuôn máy móc thì thua sml là đúng rồi.
ý bác là ichimoku 9-17-26 à.em cũng theo dõi bác Trịnh Phát nói về ichimoku nhiều. ông cũng nói dùng pp khác mà mình cũng tò mò không hiểu pp gì, em nghĩ là pp mới gì đó ổng giữ bí mật kinh doanh chứ ko phải tekan và kijun đâu bác ạ. ổng nói cái ổng chia sẻ với mọi người là cái ông ko dùng nữa. :eek:

"Trading with Ichimoku Clouds: The Essential Guide to Ichimoku Kinko Hyo Technical Analysis" của Manesh Patel.
Quyền này tiếng anh đọc dễ hơn quyển của Nicole Elliott mà viết cũng chi tiết hơn. e đang đọc thấy có vẻ hay.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên